เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องสปิงตรงรุ่น dobinson hrv มีนะคับ  (อ่าน 5000 ครั้ง)

ออนไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ผมได้ติดตามข่าวมาคับและได้สอบถาม และได้คำตอบมาคับ คือมีสินค้าคับใส่กับโช้คเดิมได้เลยคับ และเบื้องต้นที่ได้ข้อมุลจากทางร้านที่มีการติดตั้งกับ hrv แล้ว คือ ฟิวที่ได้ ตัวรถจะสุงเท่าเดิม เวลาใช้ความเร็วเข้าโค้งจะไม่ยวบๆ ไม่เด้งมากเหมือนของเดิมคับ ยิ่งใส่ค้ำ ช่วยด้วยนะคับแน่น เหมือน ไปแต่งโหลดเตี้ย ใส่พวกโช้คเทพๆ ปรับเกียวเลยคับอแต่ไม่ต้องโหลดเตี้ยคับ แต่ก้อมีข้อกังขาอยุ่คับ คือ ราคา เอาเรื่องเลยคับ 15500 แต่แลกกับความสุงใต้ท้องรถเท่าของเดิมคับ แต่คุนภาพดีกว่าของเดิม 70-90% คับ จากคำตอบของผุ้ขายนะคับ dobinson thailand คับพอมีข้อมุลภาพที่ hrv ติดตั้งคับ สงสัยตัวผมเองคงรอโช้คก่อนแต่ถ้ายังไม่มาในปีหน้า 2-3 เดือนคงจัดสปิงก่อนเลยคับ  >:D >:D >:D
ไม่แน่ใจคับ ว่ารถสมาชิกในคลับเราคนไหนป่าวมะรุ้  >:D

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
Re: เรื่องสปิงตรงรุ่น dobinson hrv มีนะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พ.ย. 2016, 11:11:24 »
สปริงอย่างเดียว 15500 ตายๆๆๆๆ  :emo_003: :emo_003: :emo_003:

ออฟไลน์ eagle44z

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9700
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: Panuwat
Re: เรื่องสปิงตรงรุ่น dobinson hrv มีนะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พ.ย. 2016, 11:39:31 »
โช๊ค newsr น่าจะ 16-18000รวมๆก็

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พ.ย. 2016, 13:09:07 »
แพงจิงคับ ผมนี่งคิด นอนคิดเลยแหละ งั้นต้องรอดุอีกสักครึ่งปีหน้าดุคับว่าจะมีช่วงล่างอะไรที่ตรงรุ่นออกมาป่าวคับ ต้องรอดุคับ เชงเลยแพงมาก  :emo_069:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พ.ย. 2016, 13:11:08 »
ถ้าโช้ค kyb มาคงใส่โช้คดีกว่าคับ เพาะรถผมมีค้ำแล้ว ณ ปัจจุบันเอาอยุ่ อยุ่แล้วคับ ยังไม่ต้องเปลี่ยนสปริงคับแพงจิง ถ้าสัก 8-9000 ก้อพอหน้าคิดคับขนาดตรงรุ่นไม่โหลดนะคับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 พ.ย. 2016, 13:13:33 »
แต่ที่ได้ข่าวมามี tein กับ kyb แต่ขนะนี้ยังเงียบสนิดเลยคับ เชงเลย ตอนแรกนึงว่าจะมาช่วงนี้ปลายปี แต่สรุปไม่มีข่าวเลยเชงกันไปคับ แต่ตอนนี้ก้อเอาอยุ่คับ รับได้คับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พ.ย. 2016, 01:39:01 »
ขอเสริมนะคับ แต่ถ้าจะเริ่มจัดช่วงล่างแบบรถไม่เตี้ยลง ก้อควรเริ่มที่ โช้คคับแล้วค่อยสปริงคับดีกว่านะคับ ตามทิดสะดีและหารใช้งานจิงคับ ท่านใดไม่ชอบรถเตี้ยลงก้อต้องรอสักหน่อยนะคับ ผมก้อรอคับ แต่เบื้องต้น จัดค้ำเสริมช่วยก่อนคับกับ rigid คับ ใช้งานจิงได้ดีคับ กับช่วงล่างเดิมๆนะคับ ไหวแน่นอน แต่ก้อมีโยนบ้างคับ เพาะช่วงล่างเดิมเวลาเข้าโค้งไวหรือใช้ความเรวจะมีอาการยวบๆอยุ่คับ แต่รับประกันว่าดีกว่าเดิมๆแน่นอนคับ 100% ผมเองก้อเสริมคับทดลองจิง ใช้จิงคับ ถือว่าดีกว่าของเดิมคับ และใช้งบไม่เยอะคับ เดี่ยววันสุกนี้ผมขึ้นเหนือคับ ออกทริปคับไป อาทิดนึงคับ เดี่ยวกลับมาแชร หรือช่วงพักผ่อนกางเต้นแล้วจะแชรข้อมุลคับว่าฟิวและสมถรรนะของ ค้ำกับ rigid ที่ผมจัดมาได้สักพักและคับ ว่าขึ้นเหนือคาวนี้จะเปงไงและที่ผม reflash ecu ด้วยคับ ว่าวิ่งทางไกลกว่าที่ผมไป ขอนแก่นที่บ้านพ่อผมเปงไงเพาะเส้นทางจะขดเคี้ยวกว่าเท่าตัวคับแต่ก้อไปมาหลายรอบและคับชอนทางแล้วคับ  >:D เดี่ยวมาอัพเดตฟิวให้คับจะได้รับลองการใช้งานคับว่าคุมกับงบที่ผมจัดไปป่าวคับ ใช้งบไม่เยอะแต่ใช้งานจิงได้ดีขนาดไหนกับระยะทาง ประมานนะคับรวมๆไปกลับ คงประมาน 2-3000 โลคับ ว่ามันจะช่วยช่วงล่างได้เยอะกว่า เดิมๆจากโรงงานขนาดไหนเดี่ยวมาฟังนะคับทุกท่าน
แต่ถ้าพุดถึงสปริง Do แพงจิงคับที่เอาข้อมุลมาก้อเอามาให้ชมคับ แต่ถ้าเอากันตรงๆไม่ต้องอวยสินค้านะคับ สปริงดีคับแต่ค่า k มันหนืดมันก้อต้องคุ่กับโช้คค่าความหนืดสุงๆคับ แต่ก้อแลกกับความแข็งนั่นแหละคับ ก้อต้องรอนะคับถ้ามีอัพเดตเรื่องโช้คหรือสปริงที่คุนภาพดีๆและราคาย่อมเยาจะมาอัพเดตทันทีคับ

ออฟไลน์ CustomBodyparts

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 17777
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: SS
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พ.ย. 2016, 12:02:00 »
รีบเข้ามาชมเห็นราคาแล้วเอิ่ม... O0

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พ.ย. 2016, 12:53:27 »
แพงคับ ราคาพาใส่เกียรถอยยาวๆเลยคับ ที่เอามาให้ชม เพื่อมาอัพเดตข้อมุลคับ ว่ามีอะไรช่วงล่าง hrv ที่สามารถเสริมช่วงล่างได้บ้าง รอก่อนดีกว่าคับอสัก ปีหน้า คับ ต้องรอคับ เพาะตอนนี้มีแต่พวกปรับเกียว สปริงโหลดคับ
ถ้าสายย่อ " ขาโหลดเตี้ยแนว jazz แว้นฟ้อ " ก้อจัดคับมีหลายยี่ห้อคับ แต่ถ้าตรงรุ่นไม่โหลดต้องรอคับ คัยไม่ไหวเสริมค้ำไปเลยคับ เอาอยุ่เหมือนกันคับ ผมจัดตั้งแต่3-4 เดือนแรกและคับ พอๆกับใส่ปรับเกียวแหละคับ แต่รถใต้ท้องสุงเท่าเดิมคับ ยังไงต้องมีลุยอยุ่บ้างคับ ถ้าเตี้ยเจอหลังเต่าไปก้อเลื้อยเปง นาคี เลยคับ  >:D

ออฟไลน์ BarBoza

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1836
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: P๐p"
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 พ.ย. 2016, 13:23:58 »
ไม่คุ้มแพงเกิน แถมใช้งานได้ปีกว่า ๆ ก็เริ่มยวบแล้วสำหรับสปริงทีไม่มีสตรัทมาเสริม  :-\

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พ.ย. 2016, 14:05:07 »
แพงจิงคับ มาอัพเดตเฉยๆคับ เพาะแพงคับแต่จะได้ทราบกันคับว่ามีอะไรที่ตรงรุ่นใส่แล้วไม่โหลดคับ เพาะมีหลายท่านคับที่ไม่ชอบเตี้ยคับ แต่ก้อตามแนวทางคับ ชอบแบบไหนจัดได้คับ ถ้าผุ้ใช้ชอบจัดได้หมดคับ  >:D
แต่ส่วนตัวผมเองไม่สเตปเตี้ยคับ เล่นมาเยอะคับรถพอสมควรเตี้ยจนเบื่อและคับ  >:D
เอาไว้ลุยน้ำได้บ้างคับ เจอเอาไปโหลดลุยน้ำไม่ได้คับเห็นคลานตาม พวก vios jazz มะไหวคับ เห็นกับตา ลองมากับตาเลยคับ แต่ส่วนสปิงก้อเอาแค่มาอัพเดตเปงข้อมุลจะได้ทราบกันนะคับ ถ้าจิงๆแล้วไม่แนะนำหรอกคับ แพงไป
แต่ถ้าจะถามว่าใส่ปรับเกียวดีไหมอดีคับ แต่รถเตี้ยลง ตามทิดสะดีเตี้ยขับดีกว่า
แต่ถ้าทำไงให้รถยกสุงขับดีพอๆกับรถเตี้ยหละคับ ผมว่าแจ๋วกว่าไหมคับ รถผมยกสุงเดิมๆคับ 210+ ไม่มีร่อน ไม่ส่าย สาดโค้งที่ความเรวสุงได้สบายคับ แซงทางโค้งแล้วโยกเข้าวงนอกวงในได้สบายคับ ขับมาหมดแล้วคับ ผมเองขับรถ ไป ตจว บ่อยคับ ใช้งานอย่างต่ำวันละ 100 คับ
เพาะตอนไป reflash ecu พี่ที่จุนให้ผมยังบอกว่ารถไม่ร่อนไม่ส่ายคับ กดอัดกับ fd วิ่ง 210+ ยังชิวเลยคับ ไม่มีมโนคับ พุดเหลาไปต่อให้คัยเชื่อ แต่หลอกตัวเองผมว่า "กาก" เลยคับ  >:D และใช้งบไม่เยอะเหมือนไป จัดปรับเกียวนะคับ แต่วิ่งและควบคุมอพวงมาลัย และขับขี่ได้พอกันผมว่าแจ๋วกว่าคับ แถมรถไม่เตี้ยคับ ไม่เสียรุ่นคับ เดี่ยวอาย cx3 / xv / juke / eco sport หมดกันคับ ลุยน้ำก้อยากเจอหินใต้ท้องอาจโดนของฝากได้คับ รอยสักแบบเปงทางใต้ท้องคับ  >:D ลู่ลมไม่ต่างกันหรอกคับ อัดกับ fd ยังแซงได้คับรถผม ผมว่ามันไม่ต่างกันหรอกคับ ถ้ามันยกสุงถึง xv นั่นอะคับเห็นผลเยอะ แต่แค่ 185 มม. ต่างกับ โหลดลงมา 1.5 นิ้ว ผมว่าแย่าโหลดดีกว่าคับ ไม่ต่างกันหรอกคับ ถ้าอุปมา ก้อคือ เหมือนทำรถจัดเต็มราคาแพงๆเปลี่ยนโน่นนี่นั่นมาต้องเยอะ กับ รถผม reflash ecu ปลายท่อ azc ใบเดียว กดเปงมา กลางปลายไหลยาวๆ 210+ ได้เหมือนกัน ได้ม้าเท่ากัน อะไรคุ้มกว่าก้อต้องลองตัดสินใจเอาคับ ตรงนี้ไม่มีคัยบังคับเราได้แน่นอนคับ  >:D แต่ไม่ได้บอกว่าของแพง หรือ โช้คเทพไม่ดีนะคับอของแพงต้องดีแน่นอนคับ
แต่มันทำให้เตี้ยบางท่านอาจไม่ชอบ เพาะก่อนชื้อ hrv คอนเซ็ป คือ รถยกสุงหน่อยพอลุยได้บ้าง ขึ้นดอยเจอทางขรุขระวิ่งได้ดีกว่ารุเตี้ยไม่ต้องเลื้อยเปง นาคี คับ
ยังไงโช้คสปิงมันตรงจุดคับ แต่ถ้าบอก เจ็บแล้วจบ ผมกล้าบอกเลยคับไม่มีจบคับ ถ้าจะจบมันอยุ่ที่ตัวเราเองคับอแต่ส่วนใหญ่ก้อวนมาติดค้ำกันอีกคับ ยังไงแล้วการแต่งรถที่ดีคือ ประหยัด ใช้งบไม่มากเกิน ได้สมถรรนะที่ดีพอสมควร และส่งผลเสียให้รถน้อยที่สุดคับ ถึงจะบอกว่าแต่งรถ เล่นเปงคับ ถ้างบเยอะไม่แคร์สื่อ ก้อตามสบายได้เลยคับ ถ้าคนเล่นรถด้วยกัน เขาจะบอกว่า มือสมัครเล่นไปคับ อย่าไปยึดติดกับทิดสะดีมากจนเกอนไปนะคับ เน้นจากการใช้งานจิงเปงหลักนะคับ แต่เอาทิดสะดีมาเปงวิทยาทานประกอบกับการใช้งานจิงคับ เพาะมันต้องประกอบกันคับ ขอบคุนล่วงหน้าทุกคำติชมนะคับ  :emo_051:

ออฟไลน์ navidia

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 19631
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ตือ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 พ.ค. 2017, 16:23:46 »
สอบถามเพิ่มเติมคับ ท่อ azc เสียงเป็นไงคับลั่นมากมั้ยคับ ขอบคุณคับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 พ.ค. 2017, 18:48:44 »
ไม่คับ เสียงทุ้มๆคับ ช่วงรอบต้น 60-100 เสียงจะทุ้มคับ ถ้าหลุด 120+ จะเบาคับถือว่าขึ้นเงียบคับ สำหรับท่อสุตร แต่ถ้ากดเต็มเสียงทุ้มๆแน่นๆคับ แต่ต้องระวังของ copy ด้วยนะคับ ถ้าโชคไม่ดีเจอของ copy เสียงดังสั่นคับ แล้วถ้ามาจุน หรือ reflash ecu วิ่งไม่ออกคับ เพาะมีบางท่านเจอของปลอมเหมือนกันคับ
แต่ถ้าใส่พวกท่อสุตร กรนีรถเดิมๆนะคับ รอบต้นจะอืดๆหน่อยคับเพาะท่อจะโล่งคับ ถ้าชอบแต่งแนวซิ่งนิดหน่อย แนะนำเปลี่ยนปลายท่อแล้ว reflash ecu หรือ จุนคับ ถ้าให้ผมแนะนำ เพิ่มเติมสขใจใช้งบน้อยแต่ได้แรงม้า 15 ตัว ไม่มีดัดแปลงตัดต่อสายไฟทิ้งลายมาคับ ผมยินดีแนะนำคับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 พ.ค. 2017, 20:54:07 »
เรื่องสปิงตัวนี้ ส่วนตัวกัอไม่แน่นำนะคับ แค่เอามาให้เปงข้อมุลคับว่ามี ผลิตออกมานะคับ เพาะใส่กับโช้คเดิมมันไม่แมทกันคับ ถ้าอยากให้รถเตี้ยลงแล้วอยากให้อาการช่วงล่างเดิมๆดีขึ้นกว่าเดิมๆ เสริมแนวทางผมคับ เห็นผลคับใช้งบเสริมช่วงล่างไม่ถึง 10000 คับ รับลองว่าดีกว่าเดิมๆ แน่นอนคับ มุดได้ สาดโค้ง แซงโยกซ้าย ขวาได้ คอสะพานไม่เด้ง ท้ายไม่ยวบ ท้ายไม่บัด ไม่ร่อน เหมือนตอนรถเดิมคับ ดีขึ้นกว่าเดิม 60-80% คับ กับ โช้ค สปิง เดิมๆคับ ประกันสุนอยุ่ครบคับ ไม่เปงสายย่อ ไม่ต้องเลื้อยเปงนาคี เวลาเจอทางขรุขระหรือ เจอระนาด หลังเต่า คับ ลุยน้ำได้ไม่อาย xv cx3 juke eco sport คับ
ส่วนตัวผมมุดบ่อยคับสบายๆคับกด 200+ บ่อยๆคับ เพาะเจอสายย่อ สายซิ่งมาลองบ่อยคับ พวกกะบะ ไม่ได้กินรถผมคับ ขนาดยกสุงเดิมๆนะคับ ใช้ดีบอกต่อคับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2017, 21:03:18 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »