เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครนำรถไป Reflash ECU บ้างไหมครับ  (อ่าน 58046 ครั้ง)

ออนไลน์ tsainont

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: มีใครนำรถไป Reflash ECU บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 13 มี.ค. 2018, 14:05:04 »

สอบถามคุณริทครับ (ไม่รู้มีใครถามไปหรือยัง)

อาการเกียร์กระตุกของ HR-V ช่วง 40-60 กม/ชม ถ้าไปจูนแล้ว อาการนี้หาย หรือดีขึ้นไม๊ครับ หรือว่าปัญหามันมาจากตัวเกียร์เองครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออนไลน์ Gecko

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: อ้น
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
Re: มีใครนำรถไป Reflash ECU บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 13 มี.ค. 2018, 14:25:36 »
สอบถามคุณริทครับ (ไม่รู้มีใครถามไปหรือยัง)

อาการเกียร์กระตุกของ HR-V ช่วง 40-60 กม/ชม ถ้าไปจูนแล้ว อาการนี้หาย หรือดีขึ้นไม๊ครับ หรือว่าปัญหามันมาจากตัวเกียร์เองครับ

อยากรู้ด้วย  :)

ออนไลน์ Rit hrv by Hondatec team

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit by hondatec*
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 13 มี.ค. 2018, 16:37:16 »
*ต้องดูว่ากระตุกแบบไหนคับ รถเดิม หรือ รถไปจุนที่อื่นมาคับ หรือ ทำอะไรเพิ่มเติม หรือ ระบบกรองอากาศ สกปรก ก็มีผลคับ
และต้องสังเกตุอาการกระตุกทุกครั้งในความเร็วต่ำ รอบต่ำด้วยนะคับ ว่ามีอาการหรือไม่คับ
แต่ถ้าในช่วงรอบต่ำคับ ถ้ามีความรู้สึกเหมือน หรือ คล้าย อาการกระตุกในจังหวะที่เราถอนคันเร่ง ในรอบต่ำ แบบรู้สึกนิดๆ เป็นระบบเกียร์ในการปรับเปลี่ยนจังหวะของอัตราทดเฟืองเกียร์คับ ก็อยู่ที่ระบบเกียร์คับ ปกติคับ *แต่ถ้ากรณีหลังจูนจากที่อื่นมาแล้วมีอาการกระตุกของระบบเกียร์ แบบรู้สึกได้ทั้งจังหวะกดเร่ง หรือ ถอนคันเร่งทุกครั้ง แบบนี้มีปัญหาในการจูนคับ
 *แต่ถ้ารถเดิมๆโรงงาน แล้วมีอาการกระตุก มีหลายสาเหตุคับ เบื้องต้น ง่ายๆคับ พวกของเหลวที่เกี่ยวข้องคับ เช่น
*ของเหลวเครื่องยนต์ ก็มีผลคับ
*ของเหลวของชุดเกียร์ ก็มีผลคับ
*ลิ้นปีกผีเสื้อ สกปรก ก็มีผลคับ
*ระบบกรองอากาศ ก็มีผลคับ
*ต้องสังเกตุดูคับ ว่ารถเราเดิม หรือ ไปทำอะไรมาด้วยนะคับ เพาะทุกระบบ สัมพันธ์กันทั้งหมดคับ ในเบื้องต้นนะคับ
**ส่วนรถผม ปกติคับ เพาะ hrv ที่มา remap กับ hondatec ก็ปกติทุกคันคับ
*แต่ที่ทราบมานะคับ ปัญหาจากรถจูนก็มีคับ คือ พวกที่ไปจุนกล่องซิ่ง จะมีอาการคับ รถที่เป็นระบบ cvt มีปัญหากับการจูนกล่องซิ่งคับ และที่ทราบข้อมูลมานะคับ ถ้ารถไม่ได้ไปทำกำลังอัด แนว na สุดๆ หรือ เอาไปผูกหอย นะคับ
กลุ่มที่แค่เอาขับสนุกๆ ถอดกล่องแล้วมา remap กันเยอะคับ
ขึ้นอยู่กับ ความเสถียร ของโปรแกรมที่จูนด้วยนะคับ และ อยู่ที่ผู้ใช้งานคับ ว่าชอบ แบบไหนคับ ในการจูนคับ
*ส่วนผมเน้นจังหวะ เร่งแซง ออกตัวดีหน่อย ออกแนวรถพุ่งๆหน่อยคับ โดยรวมปกติคับ
*ส่วนตัวพวกของเหลว ผมเปลี่ยนไวคับ เพาะรถผม ขยับ สเตป ขึ้นมาจากแค่ remap คับ คือ ใส่แคมของพี่เบริด์หลักห้าคับ แล้ว พี่ป้อง hondatec มือ tuner คับ
*ของเสริมนิดหน่อยนะคับ รถผมจะเปลี่ยนถ่าย หรือ ชิ้นส่วนที่ต้องเปลี่ยนตามระยะ เร็วกว่าปกติคับ เช่น
*นมค เปลี่ยนก่อนถึง 10000 โลคับ
และ กรองอากาศ กรองแอร์คับ จะเปลี่ยนพร้อมกันคับ
*นมก เปลี่ยนทุก 20000 โลคับ เน้นเอาชัวคับ รถใช้งานคับ วิ่งเยอะคับ
*นมบ 50000 โล เปลี่ยนเลยคับ
*หัวเทียน 50000 โล เปลี่ยนเลยคับ
*เช็คน้ำยาหล่อเย็น พ่องเยอะค่อยเติมคับ
*เช็คช่วงล่าง และ ผ้าเบรค เบื้องต้นคับ
เบื้องต้นประมาณนี้คับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 2018, 18:55:03 โดย Rit hrv by Hondatec team »

ออนไลน์ tsainont

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 13 มี.ค. 2018, 17:24:35 »
รถเดิมๆ ครับ อาการนี้เลย

"แต่ถ้าในช่วงรอบต่ำคับ ถ้ามีความรู้สึกเหมือน หรือ คล้าย อาการกระตุกในจังหวะที่เราถอนคันเร่ง ในรอบต่ำ แบบรู้สึกนิดๆ เป็นระบบเกียร์ในการปรับเปลี่ยนจังหวะของอัตราทดเฟืองเกียร์คับ ก็อยู่ที่ระบบเกียร์คับ"

แสดงว่าเป็นที่ระบบเกียร์  :-[

ออนไลน์ Rit hrv by Hondatec team

« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 13 มี.ค. 2018, 18:47:30 »
 :emo_051:
ใช่คับ ไม่ผิดปกตินะคับ ใช่ได้สบายใจคับ เพาะ cvt honda หลังจาก jazz gd พัฒนาขึ้นมาดีขึ้นกว่าเดิมเยอะคับ บางคนจะบอกว่า ไม่ทน พังง่าย ความเป็นจิง มันไม่ได้หมายความว่า ขับไป 1-300000 โลจะพังนะคับ แค่เสื่อมตามสภาพ ในบางชิ้นส่วนเท่านั้นคับ *แต่ถ้าถามว่า ความทนทานสู่ auto แบบครัชคู่ ได้ไหม สู่ได้คับ แต่อย่าเอาไปเทียบกับ mt นะคับ ระบบมันต่างกันคับ
*ยังไงแล้ว ยิ่งรถเดิม จะกดตั้งแต่ออกตัว จากจอดสนิด สับเกียร์ S บ่อยๆ ยังไงก็ไม่มีพังคับ ถ้าเสื่อมสภาพมันเสื่อมเหมือนกันหมดคับ ไม่ว่าจะเป็น cvt หรือ auto ครัชคู่คับ
*แต่ระบบ cvt honda โรงงานมันเซ็ต อัตราทดมาแล้วคับ ช่วงทดเกียร์จะกว้างกว่ารุ่นอื่นๆคับ ถ้าพูดแบบขาซิ่งนิดๆนะคับ คือ สามารถลากรอบได้คับ สังเกตุที่รอบคับ สามารถฟาดรอบได้ถึง 6500-6800 รอบคับ สูงกว่า บางค่ายด้วยคับ
*รถเดิมๆใช้ยังไงก็ไม่มีปัญหาคับ แรงม้า แรงบิด ที่ชุดเกียร์สามารถรับได้ ก็ถือว่าสูงคับ
ในรถ na กรณีเอาไปผูกหอย รับม้าได้ 180-200 ม้า และ แรงบิด 180-200 นิวตันคับ คุมบูชไว้ไม่ต้องบูชเยอะมากคับ 0.3-0.4 ก็รับได้สบายคับ เยอะไปมีแต่แรงบูช ไม่มีแรงม้า ก็ป่าวปีะโยชน์คับ
*กรณีรถเดิมๆนะคับ แรงม้าลงพื้น 110-112 ม้า แรงบิด 115-120 นิวตัน แค่นี้ cvt รับได้แบบสบายๆคับ
*ถ้าจะมีปัญหาจิงๆนะคับ ก็ถือว่าโชคไม่ดีคับ ตั้งแต่ฐานการผลิต และคับ แบบนั้นคับ
*รถผมม้าล้อลงพื้น 135 ม้า แรงบิด 140-150 นิวตัน ก็ใช้งานได้สบายปกติคับ เคยเทสจมไมล์มา 2 ครั้งคับ ก็ไม่มีปัญหาอะไรคับ
*ทั้งกลิ่นไหม้ของพวกซีลยาง กาว ที่แคต ลดลง และ ใช้งานไปเรื่อยๆก็จะไม่มีกลิ่นคับ หลัง remap คับ
*ระบบเกียร์ก็ปกติคับ แต่ส่วนตัวผมดูจากการใช้งานจิงเป็นหลักคับ จะเปลี่ยน นมก ทุกๆ 20000 โลเลยคับ เพาะเราๆสามารถดูและเบื้องต้นของระบบเกียร์ได้เพียงเท่านี้คับ เพาะมันเป็นระบบปิดคับ
*ยังไงใช้งานได้สบายใจเลยนะคับ แบบเบริด์ๆเลยคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
*ส่วนถาม remap ดีไหม ดีกว่าเดิมแน่นอนคับ ประหยัดเหมือนเดิม ถ้าขับปกติ แต่ถ้ากด ลิ้นเปิดสุด จ่ายน้ำมันได้หนาขึ้น องศาจุดระเบิดได้ดีขึ้น จูนไฟแรงขึ้น และ ปลดลิ้นหรี่ อัตราเร่งทุกรอบความเร็วย่อมดีกว่ารถเดิมๆคับ และ อาการรอรอบจะไม่มีคับ กดมาแล้วเบรค และเร่งต่อ รถเดิมจะรอบรอบคับ ในรถที่เป็นเกียร์ auto หรือ cvt หลัง remap อาการรอรอบจะไม่มีคับ เติมคันเร่งได้ตลอดคับ ปลอดภัยเมื่อเร่งแซงคับ อย่างที่เคยแชร์ข้อมูล เกรินไว้คับ เช่น ทางสวนเลน ประมาณนี้คับ หรือ ออกทริป ขึ้นดอย ขึ้นทางลานชัน เร่งแซงได้สบายคับ
*ส่วนบางท่านที่ยัง มีข้อมูลเดิมๆที่ว่า รถจูน หรือ remap ความประหยัดมันสวนทางกับความแรงนั้น ความจิงแล้วมันคู่กันได้คับ มันไม่ได้ขัดแย้ง หรือ สวนทางกันเลยคับ
มันอยู่ที่ผู้ใช้งานคับ รถเดิมถ้าติดซิ่งกดยังไงก็กินคับ แต่รถมันวิ่งไม่ค่อยออกแค่นั้นคับ เพาะถูกล็อคค่าต่างๆไว้คับ
*แต่ถ้าเทียบความต่างเรื่องสมถรรนะแล้ว ถ้ากดเต็มเหมือนกัน
ผมขอยกตัวอย่างนะคับ แช่สัก 30 วินาที
รถที่ remap กินน้ำมากกว่าเดิม ตัวอย่างเช่น จากปกติรถเดิม 13-14.0 จากอัตราสิ้นเปลืองปัจจุบันนะคับ ในช่วงที่กดเต็มแช่ 30 วินาที กินน้ำมันเพิ่ม เหลือ 10-11.0 แต่ความเร็วทำได้ดีกว่า เช่น ความเร็วจาก 80-200 ทำเวลาได้ดีกว่า 6-8 วินาที (ผมยกตัวอย่างนะคับ) แบบนี้ ส่วนตัวผมถือว่าคุ้มคับ
*เวลาเราถอนคันเร่ง หรือ เลี้ยงคันเร่งไว้ในความเร็วที่เราต้องการ ก็มีอัตราสิ้นเปลืองเหมือนเดิมคับ ไม่ได้ต่างกันเลยคับ
*เพาะตอนที่ผม remap เพียวๆ ใช้ e85 ขับช่วงตอน 4-5 ทุ่ม ไปกลับ ยึดยา-ดอนเมือง-ยุดยา ใช้ความเร็วที่ 100-120 มีเร่งแซงบ้าง 130-140 แต่ยืนพื้นที่ 110 คับ อัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ 15-17.2 ในอัตราสิ้นเปลืองปัจจุบันคับ สวนเวลากดเต็มแช่ ประมาณ 20-30 วินาที เหลือ 13-14.0 ประมาณนี้คับ ช่วงกดเต็มอัตราสิ้นเปลืองจะลดลงคับ แต่พอขับปกติ อัตราสิ้นเปลืองก็จะกลับมาปกติคับ กรณีถ้าใช้น้ำมันที่มีค่าออกเทนสูงๆนะคับ ยิ่งถ้าใช้ พวก gas95/91 อัตราสิ้นเปลืองไม่ต่างจากรถเดิมโรงงานเลยคับ แต่สมถรรนะดีกว่ารถเดิมคับ แน่นอนคับ
*แต่สำคัญที่ผมเคยเกรินไว้เสมอคับ อยู่ที่ฝีมือ tuner และ โปรแกรมจูนคับ ว่ามือถึงไหม โปรแกรมในการจูนเสถียรหรือไม่คับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
*หลัง remap กับ hondatec และได้เทส อยู่ 2-3 วัน / วันละ 2-3 รอบ ตามตัวเลขที่โชว์บน smart gauge คับ ไม่มีอวยคับ แต่ตัวเลขมัยฟ้องคับ กับ รถแนวทาง na นะคับ ได้แบบนี้ ก็ถือว่าดีแล้วคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 2018, 21:45:32 โดย Rit hrv by Hondatec team »

« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 19 มี.ค. 2018, 17:44:31 »
มาอัพเดตรุ่นน้องร่วมค่ายคับ brv รถนั่งหลายคน แต่ remap แล้ววิ่งลื่นๆสบายๆคับ

« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 20 มี.ค. 2018, 02:06:50 »
มาอัพเดตเพื่อนร่วมค่ายคับ fd แต่ต้องเงียบไว้คับ รถส่วนตัวของ ตำรวจ นะคับ คันนี้ตำรวจสายหมกคับ  :-\ :-\ :-\
เอาไว้ไล่จับพวกแว้นที่สร้างความเดือดร้อน กับ ไล่จับ พวกขนส่งยาเสพติดคับ แรงๆ ไล่จับทันแน่นอนคับ  >:D >:D >:D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มี.ค. 2018, 10:45:46 โดย Rit hrv by Hondatec team »

« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 20 มี.ค. 2018, 19:23:14 »
มาอัพเดตหน่อยคับ fc 1.8 na R18z  คันนี้ผู้หญิงขับคับ ผู้หญิงก็มา remap ได้คับ เน้นใช้งานจิง จะซิ่ง จะชิวๆ ได้หมดคับ ใช่ว่ามีแต่ผู้ชายมา remap นะคับ
แต่เปลี่ยนไฟหน้าเป็น ตัว rs ให้เหมือน ตัว turbo คับ  >:D >:D >:D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มี.ค. 2018, 19:26:35 โดย Rit hrv by Hondatec team »

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 23 มี.ค. 2018, 22:20:23 »
รถรุ่นใหม่ของ honda จะสามารถรองรับการ remap สเตป flexible fuel จาก hondatec ได้คับ น้องร่วมค่ายคับ กับ city mc คับ
และ พุ่งนี้คับ เพื่อนใน club เราคับ hrv เตรียม remap อีกคันคับ เดี่ยวมาอัพเดตให้คับ ใช้ดีผมบอกต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มี.ค. 2018, 22:22:20 โดย Rit hrv by Hondatec team »

« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 24 มี.ค. 2018, 14:06:12 »
ช่วงเช้าคับ เพื่อนใน club เราคับ hrv คับ สเตป flexible fuel by hondatec คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มี.ค. 2018, 20:22:25 โดย Rit hrv by Hondatec team »

« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 28 มี.ค. 2018, 18:22:45 »
ช่วงนี้ใกล้เทศกาลคับ ต้องมาเสริมสมถรรนะกันหน่อยเพื่อให้มีแรงม้า แรงบิด เพิ่มคับ เพื่อแบกรับน้ำหนัก ทั้งสัมภาระ และ ผู้โดยสารเพิ่มขึ้นคับ  :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ pbeer

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 22360
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ลพบุรี
  • ชื่อเล่น: ิบอ
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 30 มี.ค. 2018, 21:01:40 »
 :emo_102:

« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 30 มี.ค. 2018, 21:44:34 »
สนใจเสริมสมถรรนะ แนวทาง na ประกันอยู่ครบ 100% จะชิวก็ประหยัดเหมือนเดิม จะแอบซิ่งก็ดี เร่งแซงปลอดภัย และ ราคาไม่แรง ยินดีแนะนำคับ อะไรดีผมบอกต่อคับ
 :emo_051: :emo_051: :emo_051:
วารันตี เอาแค่เฉพาะ hrv ประมาณ 40 กว่าคันคับ ที่มา remap กับ hondatec คับ เพาะสามารถปรับจูนให้รถใช้น้ำมันเชื้อเพลิงได้ทุกชนิดที่ hrv เติมได้คับ ไม่ต้องไปจูนแบบเลือกน้ำมัน หรือ พ่วงกล่องให้เสียเงินแพงๆคับ ใช้งบ 4900 ได้ม้าล้อ 10-12 ตัว แรงบิดลงพื้นเพิ่มจากรถเดิมโรงงาน 115-120 นิวตัน เป็น 130-140 นิวตันคับ ในรถเดิมๆนะคับ เดิมๆโรงงาน หลัง remap กับ hondatec วิ่งดีทุกคันคับ และ ประหยัดเหมือนในช่วงที่ขับชิวๆ คับ

« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 31 มี.ค. 2018, 18:34:27 »
มาอัพเดตเพื่อนร่วมค่ายคับ เครื่องยนต์ เกียร์ บล็อกเดียวกันคับ มาเสริมสมถรรนะเพื่อใช้งาน ออกทริป เดินทางไกล จังหวะเร่งแซงจะได้ปลอดภัย กรณีเจอทางสวนเลนคับ จะได้ไม่ต้องวิ่งตามรถกะบะยกสูง หรือ 6 หรือ 10 ล้อคับ เศษหิน เศษกรวดดีดโดนกระจกหน้ารถ หรือ หน้ารถเป็นรอยหมดคับ

« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 04 เม.ย. 2018, 08:17:58 »
และ เสริมสมถรรนะ กันด้วยนะคับ เพื่อให้มีแรงม้า แรงบิดเพิ่มขึ้น มาช่วยแบกรับน้ำหนักจากการใช้งานจิง ที่เพิ่มขึ้นคับ รถไม่อืด ไม่มีรอรอบ และ แถมยังคงความประหยัดเหมือนเดิมคับ จะชิวก็ประหยัด จะเร่งแซงก็ปลอดภัยหายห่วงคับ วารันตีจาก hrv 40 กว่าคันคับ ที่มา remap กับทาง hondatec คับ วารันตี ม้าล้อได้ 10 ตัว 100% คับ ในรถเดิมๆจากโรงานไม่มีเสริมตัวช่วยเลยนะคับ และ ที่สำคัญประกันศูนย์ครบ 100% คับ ออเจ้า...!!!  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
ใช้ดีบอกต่อ ออเจ้าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 2018, 11:18:56 โดย Rit hrv by Hondatec team »