เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: มาใช้ Cruise Control กันเถอะ  (อ่าน 8902 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฉาย

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15404
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ฉาย
    • รางวัลและกิจกรรม
มาใช้ Cruise Control กันเถอะ
« เมื่อ: 10 ส.ค. 2016, 11:33:24 »
 Share 
ผมไปต่างจังหวัด ไปกลับ 700 กิโล. ใช้ระบบ  Cruise Control แล้วติดใจ เนื่องจาก ได้พักขาไม่ต้องกดคันเร่งแช่นานๆ กับประหยัดน้ำมันมากqเลย 19กิโลเมตรกว่าๆต่อลิตร เลยครับ หากใช้เท้าเหยียบคันเร่งเอง เมื่อย และเราไม่สามารถเหยียบสม่ำเสมอนานๆได้ครับ

สาเหตุที่ประหยัดน้ำมันเพราะว่าระบบ Cruise Control จะทำให้อัตราเร่งสม่ำเสมอครับ  คำเตือน..ระบบ Cruise ไม่ควรใช้ในสภาพ

- ถนนมีความลาดชัน เช่นขึ้นสะพาน

- ถนนมีทางโค้งเยอะ

- ถนนมีลมแรง

- ขณะฝนตก หรือ ถนนลื่น
- มีรถเยอะอย่าใช้ครับ  ต้องทิ้งระยะห่างกับคันหน้าพอสมควรครับ

กด 1 ครั้ง เพิ่มความเร็วครั้งละ 1 ไมล์ หรือ 1.6 กิโลต่อ ชม. ครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Jakk Phatlung

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 15250
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: คนนัยวัง
Re: มาใช้ Cruise Control กันเถอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ส.ค. 2016, 11:42:04 »
 :emo_051:

ออฟไลน์ ฉาย

Re: มาใช้ Cruise Control กันเถอะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ส.ค. 2016, 11:58:20 »
เอามาจากเว็บ HONDA นะครับ

วิธีการใช้ระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติ( Cruise Control)

เป็นระบบที่รักษาความเร็วรถให้คงที่โดยที่ผู้ขับขี่ไม่จำเป้นต้องเหยียบคันเร่งทั้งนี้เพื่อความสะดวกสบายให้ผู้ขับขี่ในการขับรถทางไกล บนถนนที่สามารถใช้ความเร็วคงที่ได้ เช่น มอเตอร์เวย์ ทางด่วนออกนอกเมือง เป็นต้น ระบบจะทำงาน เมื่อความเร็วของรถสูงกว่า 40 กม./ชม. แต่ไม่ควรใช้ระบบนี้ เมื่อขับรถในเมืองถนนที่มีลมแรง ถนนลื่น ฝนตกหนัก หรือถนนที่มีทัศนวิสัยไม่ดี

การใช้งานระบบอธิบายได้ดังนี้

การตั้งและล็อกความเร็ว กดปุ่มหลัก (ปุ่ม CRUISE บนก้านพวงมาลัยด้านขวา) เพื่อใช้ระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติกดปุ่ม DECEL/SET เพื่อตั้งความเร็ว เมื่อความเร็วของรถถึงจุดที่ต้องการ ไฟสัญญาณบนแผงหน้าปัดจะสว่าง เพื่อแสดงว่าระบบยังทำงานอยู่ระบบจะไม่สามารถรักษาความเร็วคงที่ได้ เมื่อขับรถขึ้นหรือลงทางลาดชัน รวมทั้งระบบจะถูกยกเลิกเมื่อมีการเหยียบเบรค การกลับมาใช้ระบบควบคุม ความเร็วอัตโนมัติให้กดปุ่ม DECEL/SET อีก เมื่อรถถึงความเร็วที่ต้องการ

การเพิ่มความเร็ว ในระหว่างการใช้ระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติ หากต้องการเพิ่มความเร็วที่ตั้งไว้ให้มากขึ้น สามารถทำได้ 3 วิธี ดังนี้

กดปุ่ม RES/ACCEL ค้างไว้ ความเร็วของรถจะเพิ่มขึ้น เมื่อปล่อยความเร็วที่ควบคุม จะเป็นความเร็วที่จุดนั้น
เหยียบคันเร่งเพื่อเพิ่มความเร็วไปยังจุดที่ต้องการ แล้วกดปุ่ม DECEL/SET เพื่อตั้ง ความเร็วที่ควบคุมเหมือนตอนเริ่มใช้ระบบ
กดแล้วปล่อยปุ่ม RES/ACCEL เร็วๆ ความเร็วของรถจะเพิ่มขึ้นครั้งละประมาณ 1.6 กม./ชม.
การลดความเร็ว

กดปุ่ม DECEL /SET ค้างไว้ ความเร็วของรถจะลดลง เมื่อปล่อยความเร็วที่ควบคุมจะเป็นความเร็วที่จุดนั้น
เหยียบเบรกแล้วปล่อย ไฟเตือนระบบควบคุมความเร็วบนแผงหน้าปัดจะติด เมื่อความเร็วลดลงถึงจุดที่ต้องการ กดปุ่ม DECEL/SET เพื่อตั้งความเร็วที่ควบ คุม ระบบจะควบคุมความเร็วของรถที่จุดนี้ไว้
กดปุ่มแล้วปล่อยปุ่ม DECEL/SET เร็ว ๆ ความเร็วของรถจะลดลงครั้งละ ประมาณ 1.6 กม./ ชม.
ระหว่างที่ระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติทำงาน ผู้ขับขี่สามารถเพิ่มความเร็วรถขึ้นได้โดยการเหยียบคันเร่ง เมื่อปล่อยเท้าออกจากคันเร่งความเร็วของรถจะกลับไปสู่ระดับที่ควบคุมไว้อย่างเดิม การเหยียบแป้นเบรกจะทำให้ระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติถูกยกเลิก

ออฟไลน์ sangsawat

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 16265
  • จังหวัด: สระบุรี
  • ชื่อเล่น: แสง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ส.ค. 2016, 18:49:13 »
ผมลองบนบูรพาวิถี ติดใจครับ :emo_103:

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ส.ค. 2016, 20:46:41 »
วิ่งแต่ในเมืองรถติดๆ ไม่มีโอกาศได้ใช้เท่าไหร่  :emo_046:

ออฟไลน์ mrkimmy

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15663
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Yannawa
  • ชื่อเล่น: เม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ส.ค. 2016, 21:24:15 »
ใช้ Eco คู่กับ Cruise Control ชอบมาก เพราะเวลากด RES เพื่อกลับไปความเร็วเดิมจะเหมือนเราเยียบคันเร่งไล่ความเร็วเอง

แต่ถ้าปิด Eco แล้วกด RES จะเหมือน kick down ให้ไปที่ความเร็วเดิม

ผมปวดขาขวา ใช้บ่อยมากๆ ชอบๆ คันเก่าก็เอาไปติดเพิ่มมา แต่เวลากด RES จะ kick. Down ตลอดเพราะไม่มี Eco

ออฟไลน์ ฉาย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ส.ค. 2016, 21:39:14 »
ใช้ Eco คู่กับ Cruise Control ชอบมาก เพราะเวลากด RES เพื่อกลับไปความเร็วเดิมจะเหมือนเราเยียบคันเร่งไล่ความเร็วเอง

แต่ถ้าปิด Eco แล้วกด RES จะเหมือน kick down ให้ไปที่ความเร็วเดิม

ผมปวดขาขวา ใช้บ่อยมากๆ ชอบๆ คันเก่าก็เอาไปติดเพิ่มมา แต่เวลากด RES จะ kick. Down ตลอดเพราะไม่มี Eco

ประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ nakonkpl

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 17652
  • จังหวัด: อุบลราชธานี
  • ชื่อเล่น: กัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 พ.ย. 2016, 21:31:26 »
อยากลองมั่งจัง

ออฟไลน์ hutchibang

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15462
  • ชื่อเล่น: โจ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 พ.ย. 2016, 09:12:21 »
ถ้าใช้ทางยาว ๆ กะดีๆ สบายเลยครับแทบไม่ต้องใช้เท้าเลย ยกเว้นเบรค ยกตัวอย่างถ้าเราเริ่มเห็นข้างหน้าความเร็วเริ่มลดลงเราก็กด Cancel เป็นการตัดความเร็วออกรถก็จะเริ่มช้าลงพอข้างหน้าเริ่มวิ่งปกติก็กดปุ่ม RES ต่อความเร็วก็กลับมาปกติ อาจจะใช้ + - เพื่อปรับแต่งความเร็วอีกที

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 พ.ย. 2016, 15:43:42 »
ใช้วิ่งแบบชิวดีคับ แต่ถ้าใช้ในเมืองไม่เหมาะคับเดียวคัยกดไม่ทันเดี่ยวจุบก้นคันหน้างานเข้านะคับต้องระวัง ถ้าอยุ่ชานเมือง หรือ ตจว ใช้งานได้คับถือว่าดีคับสบาย แต่ตอนกดเร่งคืนค่าที่เราล็อกไว้จะช้าหน่อยคับ ถ้าขาชิว ชมวิว จัดไปได้เลยคับ แต่ถ้า ต้องมีทำเวลาก่อนเหยียบปกตินะคับ ไม่ได้เกินกันเท่าไหร่หรอกคับอัตราสิ้นเปลือง เพาะรถเราจะเร่งตลอดคับแค่จำกัดความเรวสุงสุดที่เราล็อกไว้เท่านั่นคับ พอกันคับถ้าวิ่งทางไกล ไปออกทริป เพาะเราเหยียบปกติวิ่งทางไกลเรามีถอนคันเร่งอยุ่แล้วคับบางช่วงเพื่อให้รถ ไหลฟรีไปคับ แต่ดีคับ ใช้งานง่ายคับ เพาะผมเองขับจากยุดยา ทุกคืนคับ ไปรับแฟนที่ดอนเมืองกลับยุดยาคับขับมารับก้อ 4-5 ทุ่มและคับ ชิวได้คับ แต่ขากลับไม่ชิวคับตัองรีบกลับมาพักผ่อน ขากลับถนนโล่งคับเส้นเอเชียคับ ตอนช่วง เที่ยงคืน ตีหนึ่ง ผมก้อลองรถบ้างคับ  >:D 210+ คับ เพาะ reflash ecu ด้วยคับ ส่วนเรื่องช่วงล่างเอาอยุ่คับ โช้ค สปิง ยาง แมก เดิมๆคับ ใส่แค่ rigid และค้ำ 4 ตำแหน่ง อยุ่เลยคับ ไม่มีร่อน ไม่ส่าย โยกซ้าย ขวา สบายคับ  >:D แต่สรุป ใช้ระบบนี้ดีคับสบายเท้าไม่เมื้อยด้วยคับ  >:D >:D >:D

ออฟไลน์ tonsak

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3978
  • พลังน้ำใจ : 22
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: นัท
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 พ.ย. 2016, 09:31:54 »
Cruise control ธรรมดาใช้งานจริงในถนนเมืองไทยไม่ค่อย work ต้องกด +/- ตลอด  มันน่าจะติด adaptive cruise control เหมือน accord มาให้เลยนะ  ไม่ต้องมากด +/- ที่พวงมาลัยบ่อยๆ  ถ้าให้ดีน่าจะยกชุด honda sense มาเป็น option ให้เลือกด้วย คิดเพิ่มไปเลย 70-100k ขายออกอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 พ.ย. 2016, 13:02:30 »
ต้องไมเนอร์เช้น ไม่แน่คับอาจเอามาชนกับ คุ่แข่งตัวสำคันคับ CH-R ของค่ายเพื่อนบ้านคุ่แข่งเลยคับปี 2018 และตอนนี้ปรับโฉมมาแล้วได้เปิดตัวมา 2-3 วันและคับ altis เอามาสุ่กับเพื่อนร่วมค่ายของเราคับ civic fc 1.8 vs new alitis 1.8 สเปค ของเครื่องยนต์เท่ากันคับ 141 ม้า แรงบิด 17.7 เท่ากันคับ และรุ่นเล็กของเขา 1.6 / 125 ม้า คับ ดุๆแล้วเหมือนเปลี่ยนแค่ไฟหน้า และ ออฟชั่นเล็กๆน้อยๆภายในคับ และถุงลม 7 จุดคับ แต่ ช่วงล่างและตัวถัง สุ่ เพื่อนร่วมค่ายเราไม่ได้คับ ผมคิดว่านะคับ  >:D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ย. 2016, 13:05:06 โดย เทวฤทธิ์ คำนวลศรี »

ออฟไลน์ Oyoyoy

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 18218
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: JoB
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ม.ค. 2017, 15:26:31 »
ผมเพิ่งทดลองใช้เหมือนกัน จาก พิษณุโลก - กทม  ประมาณ 350 กิโลเมตร

ได้ 18.1 กิโล ต่อลิตร ครับ

ออฟไลน์ King Archer

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7818
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: King
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ม.ค. 2017, 19:07:17 »
ผมใช้ตลอดครับ ที่ได้วิ่งทางยาวๆ ไม่เคยขับเองเลย  :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ beeban2323

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 19063
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แก้วตา
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 มี.ค. 2017, 01:29:56 »

Tags: