เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: กดปุ่ม ECON กันไหมครับ  (อ่าน 4329 ครั้ง)

ออนไลน์ Rit Hrv By Hondatec tuning

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 28
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit by hondatec*
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: กดปุ่ม ECON กันไหมครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 ม.ค. 2017, 14:55:28 »

ไม่เกี่ยวนะคับระบบ econ mode จะเกี่ยวข้องกับระบบเชื้อเพลิงคับ เปงตึวควบคุมลิ้นจ่ายน้ำมันให้เปิดช้าและปิดเร็วกว่าปกติในการขับขี่คับ ถ้าแยากให้แอร์ ฉ่ำๆ มีของเล่นให้ใช้งานคับเข้าไปชมในหระทุ้โชว์รถผมได้คับ หัวข้อแนะนำตัวอะคับ ที่มีประโยคลงท้ายจูน e20 อะคับมีของเล่นที่ราคาไม่แรงใช้งานจิงได้ดีคับคุ้มค่ากับงบที่เสียไป

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Mod-

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 17617
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: MoD-
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ก.ค. 2017, 14:01:59 »
ไม่เกี่ยวนะคับระบบ econ mode จะเกี่ยวข้องกับระบบเชื้อเพลิงคับ เปงตึวควบคุมลิ้นจ่ายน้ำมันให้เปิดช้าและปิดเร็วกว่าปกติในการขับขี่คับ ถ้าแยากให้แอร์ ฉ่ำๆ มีของเล่นให้ใช้งานคับเข้าไปชมในหระทุ้โชว์รถผมได้คับ หัวข้อแนะนำตัวอะคับ ที่มีประโยคลงท้ายจูน e20 อะคับมีของเล่นที่ราคาไม่แรงใช้งานจิงได้ดีคับคุ้มค่ากับงบที่เสียไป

มีผลครับ การกดปุ่ม Econ จะทำให้พัดลมแอร์ทำงานเบาลง เพื่อเข้าโหมดประหยัดพลังงานครับ ล่ะยังส่งผมให้ คันเร่งมีความหน่วงช้าลงด้วย

ซึ่งผม ก็ขับ Civic Fc 1.5 Turbo RS มีปุ่ม Econ เหมือนกัน พอกด พัดลมแอร์ก็เบาลง คันเร่งก็หน่วงลง แบบเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ Tortong

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20077
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ต้อง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 ก.ค. 2017, 14:28:10 »
ผมกดค้างไว้ตลอดเลยครับ อยากเร่งแซงก็เข้า S เอา เรื่องพัดลมแอร์เบาลงจริงครับ ลองมาทั้ง Jazz GK กับ HRV แล้ว แต่ปกติผมเปิด 24 ก็จะแข็งตายอยู่แล้ว

somphob78900

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 ก.ค. 2017, 15:39:23 »

ออนไลน์ Rit Hrv By Hondatec tuning

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 ก.ค. 2017, 20:07:03 »
ลิ้นปีกผีเสื้อจะเปิดช้าคับ และปิดไวขึ้นคับ กรณีกดใช้ระบบ econ คับ รถเดิมๆนะคับ
แต่ถ้ากรณี จุนกล่องซิ่ง หรือ reflash ecu จะใช้ระบบ econ หรือ ไม่ใช้ ก็จะเหมือนกันคับ แต่ช่วงขับชิว 60-110 จะประหยัดขึ้น หรือ ช่วงขับในเมืองติดไฟแดงบ่อย รถเยอะคับ +- ต่างกันนิดหน่อยคับ เพาะหลังจากจุน หรือ reflash คับ เชิงลึกอยุ่ที่ โปรแกรมจุน และ tuner คับว่ามีประสบการณ์ และฝีมือขนาดไหนในการจุนรถแต่ละคันคับ
ส่วนรถเดิมๆนั้น เห็นได้ชัดคับ อัตราเร่ง ต่อให้ใช้เกียร S ก็จะหน่วงคับเพาะกว่า vtec จะเปิดต้องใช้รอบที่สุงคับ 4-6000 รอบเลยที่เดียวคับ
ขนาดรถผุกโบ ของเพื่อนใน club ท่านที่แจ้งมายัง รุ้สึกได้คับ ขนาดผุกโบยังหน่วงเลยคับ เพาะรถเดิมๆจากโรงงาน เหยียบมิดเต็มคันเร่งยังไง ในระบบก็จะติดลิ้นหรี่ด้วยนะคับ ต้อง จุน หรือ reflash อย่างเดียวคับ ถึงปลดลิ้นหรี่ได้คับ
เพาะรถจากโรงงานต้องทำมาให้ผ่านการตรวจสอบต่างๆคับ และ safety ระบบเผื่อไว้คับ ประมาณนี้คับ เอารวมๆนะคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ต.ค. 2017, 01:17:08 โดย Rit Hrv By Hondatec tuning »

ออฟไลน์ Chatchaiapi

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 18734
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: บอย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 ก.ค. 2017, 20:24:50 »
ผมกด econ ตลอด  ที่สังเกตเองคือ
-ประหยัดน้ำมันกว่า โดยเฉพาะในทาง ตจว เเต่ถ้าใน กทม อาจจะไม่ค่อยเห็นชัดเพราะรถติด
-เเอรเย็นน้อยลงเพราะมีระบบประหยัดมาควบคุม (ถ้าได้อ่านคู่มือบอกไว้ชัดเจน ข้อนี้)
-วิ่งหนืดกว่า เเต่สำหรับผมไม่มีปัญหาเรื่องการเเซงเพราะถ้าอยากเเซงจริงๆเหยียบเเบบ kick down (อาจมีค่าใช้จ่ายตามมาทีหลังนะ 555)
-ไม่กด econ วิ่งลื่นกว่าเเน่นวลลลล

ส่วนตัวเเค่นี้ครับ

ออฟไลน์ Chaysee

• *
  • สมาชิก ID: 20861
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ชายสี่บะหมี่เกี๊ยว
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 ต.ค. 2017, 11:56:07 »
 :emo_051:

ออนไลน์ IySrie™

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20694
  • จังหวัด: BKK → อยุธยา ปทุมธานี สระบุรี
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル EL 2016」
    • ญี่ปุ่นวันละคำ by ครูอิส
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 ต.ค. 2017, 12:50:39 »
กดตลอดค่ะ กดค้างไว้เลย ตั้งแต่ออกรถวันแรก ปีกว่า แล้วค่ะ อิอิ   :D

ออฟไลน์ Aris

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20920
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Ars
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 ต.ค. 2017, 18:05:33 »
กดปุ่ม ECON. แล้วผมว่ามันทำให้รถออกตัวอืด/ วิ่งอืด/ วิ่งช้าลงเยอะน่ะครับ...เพราะงั้นผม/ แม่บ้านก็จะกดปุ่มนี้เฉพาะเวลาที่น้ำมันใกล้หมดถังเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ aiee

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 16201
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: เอ๋
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 ต.ค. 2017, 08:33:06 »
 :emo_051:

ออฟไลน์ kung kula

• *
  • สมาชิก ID: 21064
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: กุ้ง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 12 ต.ค. 2017, 10:20:53 »
ผมกดใช้ตั้งแต่วันที่ออกจากศูนย์ จนถึงปัจจุบันยังไม่ไดเปลี่ยน จะส่งผลเสียต่อรถไม

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12 ต.ค. 2017, 14:11:26 »
ไม่มีปัญหาคับ จะรถเดิมๆโรงงาน หรือ รถ ขยับ สเตป คับ ใช้ได้หมดคับ
รถผม ขยับ สเตป แนวทาง na นะคับ ก็กดใช้คับ
*แคมซิ่งเบริด์หลักห้า+ขยายปากใบลิ้นปีก+remap by hondatec "135 hp / 140+ torque.
 ถยอยเสริมสมถรรนะขยับ สเตป มาตั้งแต่ ออกรถมาได้ 6 เดือน ปัจจุบัน 2 ปี แล้วคับ วิ่ง 93000 โล ปกติคับ สบายใจได้เลยคับ
*แค่ข้อเสียของการใช้งานระบบ econ mode ในรถเดิมๆโรงงาน คือ ประหยัดขึ้นนิดหน่อยคับ และ รถอืดคับ เพาะประหยัดรถต้องอืด เป็นเรื่องปกติคับ และรถเดิมๆโรงงาน ยุคนี้ ติดลิ้นหรี่ทุกรุ่น และถูกล็อคความเร็วปลายคับ ประมาณนี้คับ
*ผมขอเสริมคับ จะกดใช้ หรือ ไม่นั้น ต่อให้วิ่งทางไกลยังไง หรือ วิ่งในเมือง สำคัญที่ว่า อุนหภุมิภายนอกตัวรถเท่าไหร่ และ อากาศ AF ที่เข้ามาในชุดท่อกรองอากาศผ่านสุ่คอ ไอดี เข้าไปที่ห้องเครื่องนั้น อุนหภุมิเท่าไหร่คับ ตรงจุดนี้สำคัญคับ เช่น นอกรถ 35 องศา เข้าไปที่เครื่อง 35+5-6=40 องศา คับ
ยิ่งถ้าขับประมาณว่า ขาชิว ขับแล้วบอกว่าประหยัด มัรไม่ได้ประหยัดนะคับ เพาะรถยิ่งวิ่งช้า ค่าอากาศ AF ที่เข้าเครื่อง ยิ่งร้อนคับ ทะลุ 60 องศาคับ ถ้าท่านใด ใช้เจ้าตัว smart gauge หรือ cag จะทราบคับ ว่า ยิ่งรถวิ่งช้าเท่าไหร่ ค่า AF ยิ่งมีอุนหภุมิ สุงมากเท่านั้น ยิ่งทำให้สิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมากขึ้นคับ (แต่ไม่ใช่ว่าจะขับเร็วจนน่าเกลียดนะคับ)
และ อากาศภายนอกรถยิ่งเย็นมากเท่าไหร่ เช่นขึ้นเหนือหน้าหนาว แล้วขับชิวๆ ก็ใช่ว่า อุนหภุมิ AF จะเย็นตามนะคับ เพาะยิ่งขับช้ามากเท่าไหร่ อุนหภุมิ รถยิ่งร้อนมากคับ ก็ขึ้นเขาขับช้าเป็นเรื่องปกตินะคับ แต่ถ้าทางเส้นหลัก ประมาณมาสาย slow lift ขับ 80-110 ไม่้กินนี้จิงๆ รถยิ่งอืด สิ้นเปลืองเชื้อเพลิงกว่าคันที่ ขับ 120-140 คับ ลองดูคับ และนังมีองค์รวมอีกหลายอย่างที่ส่งผลคับ แต่หลักๆ คือ อากาศ อุนหภุมิ การปรับแต่งคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ต.ค. 2017, 14:24:25 โดย Rit Hrv By Hondatec tuning »

Tags: