เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อกล้องในรถ หาไฟ ACC จากกล่องฟิวส์ ใครรู้ชี้จุดทีครับ  (อ่าน 12984 ครั้ง)

ออฟไลน์ capzaa

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15664
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Rayong
  • ชื่อเล่น: Escalibarr
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ตามหัวข้อครับ หาตำแหน่งฟิวส์สวิตซ์ ACC มาจ่ายไฟ 12V ให้กล้อง น่ะครับ เปิดมาในกล่องฟิวส์ หาจุดไม่เจอ ใครเคย DIY ชี้จุดทีครับ ผมใช้ Fuse tap ในการต่อ ขี้เกียจตัดต่อสาย หรือต่อพ่วงจากที่จุดบุหรี่น่ะครับ  ;)

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Wichaiwong

• สมาชิก ID: 15843
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: อู๋
กล้องบันทึกหน้ารถ หรือว่ากล้องถอยหลังครับ

คือถ้าเป็นกล้องหน้ารถ ผมเพิ่งไปติดปลั๊กสำเร็จรูปมา ราคา 1 พันบาท (ที่ร้านเรียกว่าปลั๊ก OEM สำหรับต่อกล้องหน้ารถ) โดยปลายด้านนึงจะเป็นปลั๊กเสียบเข้ากับขั้ว Service อยู่ใต้ console ฝั่งคนขับ (เห็นที่ร้านบอกว่าเป็นจุดเดียวกับที่ศูนย์ไว้ใช้ต่อกับอุปกรณ์ตรวจเช็ครถ) โดยวิธีนี้ไม่ต้องตัดต่อ แต่ถ้าจะเลือกอีกวิธีจะเป็นการตัดต่อเข้ากับปลั๊กจุดบุหรี่

ส่วนปลายอีกด้านก็เป็นสาย Mini USB ห้อยไว้หน้ารถตรงตำแหน่งติดกล้องปกติ (พอดีผมไปแดมป์รถและติดวิทยุที่ร้านนี้ ก็เลยให้ทำไปด้วยเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ค. 2016, 08:02:14 โดย Wichaiwong »

ออฟไลน์ jumbadevil

• No.867
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 13569
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ต๋อ
ผมซื้อตัว  fuse tap ที่เป็นเบ้าเสียบที่จุดบุหรี่
แบบนี้แล้วเสียบฟิวส์ตัวเดิมที่เป็นที่เสียบบุหรี่ของรถ พ่วงเข้าไป กับfuse tap  ตัวใหม่ ก็ใช้ได้ครับ ไฟโหลดพ่วงได้คับ

ออฟไลน์ coa1234

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 16055
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: นครสวรรค์
  • ชื่อเล่น: โก้
 fuse tap ที่เป็นเบ้าเสียบที่จุดบุหรี่

ซื้อที่ไหน  ราคาเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ P@ng

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5421
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: เดิมกทม-มาทำงานอุดร
  • ชื่อเล่น: เพ้ง
ลองดูกระทู้นี้ครับ จขกท เค้าก็เอาไฟจากแผงฟิวส์มาใช้งาน ต่อกล้อง ต่อกาบข้าง
ลองดูครับ

http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,3113.0.html

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
fuse tap ที่เป็นเบ้าเสียบที่จุดบุหรี่

ซื้อที่ไหน  ราคาเท่าไหร่ครับ

ร้าน sfx sound ทำขายครับ สอบถามกับทางร้านได้เลยครับ

ออฟไลน์ noizy

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 6305
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: KID
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
เท่าที่ผมอ่านจับใจความ จขกท. มี fuse tap เรียบร้อยแล้วกำลังหาตำแหน่ง tap เอาไฟมาใช้ต่อกล้องหน้ารถ

ตำแหน่งที่ง่ายที่สุดที่จะ tap คือจาก fuse box A ในห้องโดยสารจะมีตำแหน่ง Front Acc Socket (20A) ตำแหน่งที่ 36 (20A) ให้จัมป์จากจุดนี้ อีกเส้นนึงขั้วลบให้ขันลงหัวน็อตกราวน์ตัวถังด้านล่างที่มีอยู่

จริงๆมีที่ fuse box B ด้วยแต่มันมีฝาปิดอาจจะร้อยสายออกมาลำบาก จาก fusebox A ดีที่สุด

ในรูป version พวงมาลัยซ้ายน่าจะคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ davinci

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15995
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Es
  • "อันลูกผู้ชายไว้ลายมือนั้นคือยศ"

ขอบคุณทุกท่านครับ ทำได้แล้ว ตำแหน่งฟิวส์ที่ 36 ฟิวส์ขนาด 20A ครับ อย่างที่สมาชิกท่านนึงบอกเป๊ะเลยครับ เป็นฟิวส์ของที่จุดบุหรี่ครับ
ลองดูกระทู้นี้เลยครับ  :)
ขอบคุณกระทู้นี้ด้วยครับ

http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,5903.0.html

ออฟไลน์ powergate

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 14914
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Paul
ขอบคุณทุกท่านครับ ทำได้แล้ว ตำแหน่งฟิวส์ที่ 36 ฟิวส์ขนาด 20A ครับ อย่างที่สมาชิกท่านนึงบอกเป๊ะเลยครับ เป็นฟิวส์ของที่จุดบุหรี่ครับ

http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,5903.0.html

สอบถามหน่อยครับ ต้องใช้ Fuse Tap แบบไหนสำหรับรถเราอะครับ ยังไม่ว่างมุดลงไปดูเลยครับ

1. Micro

2. Mini

3. Standard

4. Micro2

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
กล้องบันทึกหน้ารถ หรือว่ากล้องถอยหลังครับ

คือถ้าเป็นกล้องหน้ารถ ผมเพิ่งไปติดปลั๊กสำเร็จรูปมา ราคา 1 พันบาท (ที่ร้านเรียกว่าปลั๊ก OEM สำหรับต่อกล้องหน้ารถ) โดยปลายด้านนึงจะเป็นปลั๊กเสียบเข้ากับขั้ว Service อยู่ใต้ console ฝั่งคนขับ (เห็นที่ร้านบอกว่าเป็นจุดเดียวกับที่ศูนย์ไว้ใช้ต่อกับอุปกรณ์ตรวจเช็ครถ) โดยวิธีนี้ไม่ต้องตัดต่อ แต่ถ้าจะเลือกอีกวิธีจะเป็นการตัดต่อเข้ากับปลั๊กจุดบุหรี่

ส่วนปลายอีกด้านก็เป็นสาย Mini USB ห้อยไว้หน้ารถตรงตำแหน่งติดกล้องปกติ (พอดีผมไปแดมป์รถและติดวิทยุที่ร้านนี้ ก็เลยให้ทำไปด้วยเลย)

ใช่แบบนี้หรือป่าวครับ เสียบกับ OBD-II

ออฟไลน์ Wichaiwong

• สมาชิก ID: 15843
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: อู๋

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
ใช่ครับ

เย้ๆๆ เดี๋ยวซื้อมาเปลี่ยนบ้าง ช่องจุดบุหรี่ได้ไปใช้งานอย่างอื่นเพราะช่อง OBD-II ไม่ได้ใช้งานอยู่แล้ว ราคาไม่ถึง 500

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
จริงๆ ควรต่อไฟจากกล่องฟิวส์ โดยใช้ฟิวส์แท็บแบบที่คุณ powergate โพสไว้นะครับ (ที่เคยคุยกับช่าง)

ส่วนต่อจาก OBDII ผมเพิ่งจะเคยเห็นนี่แหละ

สอบถามหน่อยครับ ต้องใช้ Fuse Tap แบบไหนสำหรับรถเราอะครับ ยังไม่ว่างมุดลงไปดูเลยครับ

1. Micro

2. Mini

3. Standard

4. Micro2

ฟิวส์ในกล่องฟิวส์เป็นแบบ micro ครับ (ตามรูปที่ 1) ส่วนตัวผมเองสั่งจาก ebay เป็นแบบ Micro2 (ตามรูปที่ 4) ก็ใส่ได้เหมือนกันครับ ขอให้ Fuse tap เป็นแบบ Micro
 :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ค. 2016, 00:11:51 โดย capzaa »

Tags: