เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ★★ ผมมาเปรียบมวยให้ฟังครับ HR-V VS MAZDA 3  (อ่าน 70810 ครั้ง)

ออฟไลน์ osaka99

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 828
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: osaka99
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
HONDA HRV

All New Mazda 3

2วันที่ผ่านมา เพื่อนและญาติผมหลายๆคน ชอบมาถามผมว่าระหว่าง HR-V กับ มาสด้า3 เลือกอะไรดี
แม้จะเป็นรถคนละประเภท แต่ผมคิดว่า กลุ่มเป้าหมายมันคือกลุ่มเดียวกัน 
นั่นก็คือ กลุ่มคนรุ่นใหม่ที่มีงบซื้อรถประมาณ 1 ล้านบาท

รถทั้ง2คันนี้ ถือเป็นรถที่มีจุดเด่นที่งานดีไซน์ทั้งคู่  ดังนั้นในหลายๆเว็บจึงเห็นกระทู้มากมายที่มาตั้งถามว่าจะเลือกอะไรดี ระหว่าง มาสด้า3 กับ HRV

ผมจึงคิดว่าจะเขียนกระทู้นี้ขึ้นมา เพื่อเปรียบมวยให้กับคนที่ไม่ค่อยได้สนใจและไม่มีความรู้เรื่องรถ แต่กำลังกำเงิน1ล้านบาทอยู่ได้อ่านกัน ส่วนคนที่เจ๋งอยู่แล้ว รู้เรื่องรถดีอยู่แล้ว ก็ถือว่าอ่านเล่นๆก็แล้วกันครับ  ส่วนใครที่มีเพื่อนหรือญาติกำลังสนใจรถ2คันนี้ ก็เอากระทู้นี้ให้เขาอ่านแล้วกัน เพราะผมคิดว่าเมื่ออ่านจบ คุณจะมีข้อมูลที่คุณอยากรู้ครบอยู่ในกระทู้เดียว ไม่ต้องไปหาอ่านที่อื่น

ก่อนอื่นผมต้องบอกสั้นๆก่อนว่า รถทั้ง2คันนี้ หลังจากที่ผมได้สัมผัสมาแล้วทั้งคู่ แต่ hrv ยังไม่ได้ลองขับ
ผมบอกได้เลยว่า ไม่ว่าคุณจะจิ้มไปที่ช้อยไหน ก็ไม่น่าทำให้ผิดหวังทั้งคู่ เพราะต่างเป็นรถที่ผมคิดว่าถ้ามีเงินสัก1ล้าน มันก็ต้องเลือก1ใน2ตัวนี้แหละ

เริ่มเลยแล้วกัน

1.แพลทฟอร์ม

แพลทฟอร์มของรถทั้ง2คันนี้ คือ สิ่งที่แตกต่างกันอย่างชัดเจน มาสด้า3 ถูกสร้างและพัฒนาขึ้นมาใหม่หมดเพื่อผลิตเป็นรถในกลุ่ม C-segment หรือที่เรียกว่า compact car  ในขณะที่ HRV ถูกสร้างขึ้นมาจากพื้นฐานของ Jazz ซึ่งเป็นคลาสที่ต่ำกว่ามาสด้า3 นั่นคือ B-segment หรือ Sub-Compact car แล้วนำมายกสูงเพื่อทำเป็นรถ Sub-Compact SUV 
ดังนั้นแม้ราคาจะเท่าๆกัน แต่ถ้าจะแยกตามพื้นฐานโครงสร้างของตัวรถ ก็ต้องบอกว่า HRV เป็นรถที่อยู่ในคลาสต่ำกว่ามาสด้า3 1ชั้น
แม้ว่าราคาจะเท่ากันก็ตาม แต่มันก็ถูกชดเชยเข้าไปด้วยการใส่ออฟชั่นสุดอลังการเข้าไป   มันจึงกลายเป็นการปะทะกันของ C-segment VS Sub compact Suv Full option

2.ระบบช่วงล่าง

มาสด้าสามใช้ระบบช่วงล่างแบบอิสระ มัลติลิงก์  ในขณะที่ HRV ยกชุดช่วงล่างของ Jazz มาปรับเซ็ทใหม่ เพิ่มความแข็งแกร่งเข้าไปเพื่อให้เหมาะกับการลุย แต่ก็ยังเป็นช่วงล่างทอชั่นบีม(คานบิด) ซึ่งไม่ใช่ช่วงล่างอิสระ

แล้วช่วงล่างอิสระ กับ ไม่อิสระ ต่างกันยังไง
ให้ลองนึกถึงล้อหลังที่ใช้ช่วงล่างที่เป็นคานอันเดียวกัน เมื่อล้อใดวิ่งไปตกหลุม หรือผ่านทางขรุขระ อาการสั่นสะเทือนจะถูกส่งไปตามคานเพื่อไปถึงอีกล้อนึงด้วย นี่คือช่วงล่างคานบิด ทอชั่นบีม ที่ไม่ใช่เป็นอิสระต่อกัน
ส่วนช่วงล่างอิสระ ก็คือ ล้อทั้ง2จะมีช่วงล่างเป็นของตัวเอง (ผมพูดให้ฟังง่ายๆ) เป็นอิสระต่อกัน เมื่อล้อใดสะเทือน มันก็ไม่ส่งแรงสะเทือนไปอีกล้อนึง

การซับแรงสะเทือน คือ จุดเด่นของช่วงล่างอิสระที่เหนือกว่าระบบคานบิด แม้ว่าช่วงล่างคานบิดจะเซ็ทมาให้ดียังไง แต่ด้วยข้อจำกัดด้านโครงสร้างยังไงก็สู้ช่วงล่างอิสระไม่ได้ครับ และยิ่งมาสด้าเป็นผู้เชี่ยวชาญการเซ็ทช่วงล่างของญี่ปุ่นด้วยแล้ว ดังนั้นหายห่วงเลยครับว่า HRV มีช่วงล่างที่ด้อยกว่ามาสด้า3แน่นอน 100%

3.เครื่องยนต์

มาสด้า3 วางเครื่อง2000 ที่มีแรงม้า165ตัว แรงบิด210นิวตัน เป็นระบบฉีดตรง
HRV ยกเครื่อง1800 จากซีวิคมาวางเลย มี141แรงม้า แรงบิด172นิวตัน เป็นระบบซิงเกิลโอเวอร์เฮดแคมชาฟ ฉีดจ่ายเชื้อเพลงแบบมัลติพ้อยท์

สเปคเครื่องยนต์ของ HRV เป็นรองแน่นอนครับ ในราคา1ล้านเท่าๆกัน ความแรงของเครื่องสู้ไม่ได้ ทั้งแรงม้า แรงบิด และความจุกระบอกสูบ

แต่... เครื่องบล็อกนี้ของฮอนด้า แทบไม่มีปัญญาเลยครับ และสามารถรองรับ E85 ได้อย่างไม่เกิดผลค้างเคียงแบบที่มาสด้า3เป็น
ดังนั้นนี่คือจุดที่คุณต้องตัดสินใจว่า E85 จำเป็นกับคุณแค่ไหน ถ้ามันสำคัญมาก ผมแนะนำให้ไปเล่น HRV  ครับ

4.เกียร์

มาสด้า3ใช้เกียร์สกายแอคทีฟ 6 สปีด ที่ฉลาดทีเดียว ผมลองขับแล้วประทับใจ เกียร์ลื่นไหล และเหมือนรู้ใจ มีการเลี้ยงรอบเพื่อให้กดเร่งแซงในจังหวะต่อเนื่องด้วย

HRV ใช้เกียร์ CVT ตัวใหม่เป็นเกียร์ในกลุ่มเอิทดรีมเทคโนโลยี 

ข้อนี้ ต้องแล้วแต่คนชอบครับ บางคนชอบฟิลลิ่งของเกียร์ออโต้ปกติ บางคนกลับชอบเกียร์ CVT 
พื้นฐานต่างกันยังไง ผมสรุปให้ฟังสั้นๆ
CVT เป็นเกียร์สายพาน ไม่มีจำนวนเกียร์ ข้อดีคือไม่เสียพลังงาน ,ประหยัดน้ำมัน แต่ข้อเสียคือ ฟิลลิ่งการขับขี่จะหายไป ถ้าใครไม่สนใจตรงนี้ก็ช่างมันครับ

5.ออฟชั่น

มาถึงข้อนี้ ต้องบอกว่า HRV มาแบบจัดเต็ม Full Option เลยครับ มาครบทุกอย่างเท่าที่คุณจะนึกออก ยกเว้นเบาะยังไม่ใช่ปรับไฟฟ้าแค่นั้นเอง
-หลังคาพาโนรามิค หลังจากผมไปสัมผัสตัวจริงแล้ว พบว่าหลังคามันเตี้ยครับ ถ้ามีเงินผมแนะนำเล่นรุ่นท็อป เพราะพอมีพาโนรามิคมันช่วยให้ดูโล่งขึ้นเยอะครับ
-ไฟหน้า LED + ไฟเดย์ไลท์  มาครบๆ
-ไฟท้ายแบบแท่งๆเหมือนบีเอ็ม

ไปเปิดอ่านในโบรชัวร์เอาครับว่ามีอะไรบ้าง มันโคดเยอะจริงๆ กล้องมองหลังก็มีครับ
สรุปสั้นๆคือ ออฟชั่นของ HRV กินขาดครับ  เพราะมาสด้า3ตัวท็อปกล้องมองหลังยังไม่มีเลยครับ

ส่วนไฟหน้าของมาสด้า3 เป็น ไบซีน่อน + ไฟเดย์ไลท์   ส่วนตัวผมชอบลำแสงของไบซีน่อนมากกว่าครับ แต่โคมแบบLEDของHRVสวยนะครับ มันยกมาจากแอคคอร์ด2.4 

6.พื้นที่ห้องโดยสาร

เบาะนั่งคนขับของ HRV ผมว่านั่งไม่ค่อยสบายเท่าไรครับ พอๆกับ JAZZ แต่เทียบไม่ได้เลยกับ Civic หรือ Accord
ส่วนเบาะคนขับของมาสด้า3 ผมว่าโอเคกว่า นั่งสบายกว่าเบาะของอัลติสอีกครับ มันรับกับสรีระของร่างกายมากกว่า

ตำแหน่งนั่งขับ มาสด้า3 เซ็ทตำแหน่งขับมาดีมากครับ ลองไปนั่งแล้วจับพวงมาลัยจะรู้เลยครับ
ส่วนตำแหน่งนั่งขับลอง HRV ผมลองปรับเบาะต่ำสุดแล้วก็ยังสูงกว่าของ Jazz อยู่นิดนึง ตรงจุดนี้ผมคิดว่าสูงไปสำหรับผมครับ
(ตำแหน่งเบาะสูงจากพื้น คนละเรื่องกับรถยกสูงนะครับ อย่าง CX5 เป็นรถยกสูง แต่มีตำแหน่งเบาะนั่งที่ปรับให้ต่ำจนผมพอใจได้ครับ)

แต่พื้นที่ของคนนั่งเบาะหลัง HRV กินขาดครับ Leg room กว้างกว่าเป็นกองครับ
มิติด้านกว้าง ก็ออกแบบมาให้รู้สึกว่ากว้างขวางทีเดียวครับ 
แต่ข้อเสียของห้องโดยสาร HRV คือ หลังคาทรงคูเป้ ที่ทำหลังคาให้ลาดเทลงมา ทำให้หลังคาห้องโดยสารตอนหลังมันเตี้ยครับ ผมนั่งหัวก็ใกล้ชนแล้วครับ 

รูปทรงเบาะหลัง ออกแบบมาพอๆกันครับ คือนั่งไม่ค่อยสบายทั้งคู่ แต่เบาะหลัง HRV เอนได้1จังหวะ ของมาสด้า3เอนไม่ได้ครับ

พื้นที่เก็บสัมภาระ HRV กินขาดแบบไม่เห็นฝุ่นครับ กว้างมากครับ พอพับเบาะลงมาก็จะได้พื้นที่มหาศาลครับ
ฮอนด้าเก่งกว่ามากในเรื่องการออกแบบพื้นที่ใช้สอย
ในขณะที่มาสด้า3 ตัว5ประตู พื้นที่เก็บของก่อนพับเบาะก็น้อยครับ แถมพื้นดันขึ้นมาสูงอีก พอพับเบาะแล้วก็ยังรู้สึกว่าพื้นที่เก็บสัมภาระก็ไม่ได้โดดเด่นเลย
นี่เป็นข้อได้เปรียบของ HRV ที่ดัดแปลงมาจากรถเล็กที่อเนกประสงค์ที่สุดในโลกอย่าง Jazz

HRV ทั้งกว้างกว่า และ อเนกประสงค์กว่าชนิดที่มาสด้า3 เทียบไม่ติดเลยครับ

7.ระบบความปลอดภัย

มาสด้า3ตัวท็อป ให้ระบบเบรคอัตโนมัติ และ เตือนขณะเปลี่ยนเลนถ้ามีรถวิ่งมาข้างหลัง
แต่กลับให้ถุงลมมาแค่4ใบ

ส่วน HRVตัวท็อป ให้ถุงลม6ใบ

ระบบพวกควบคุมการทรงตัวมีเหมือนกันหมดครับ

.... บทสรุป

มาสด้า3  มีจุดแข็งที่ สมรรนะการขับขี่ที่สุดยอด เรียกว่าไม่แพ้ฟอร์ด โฟกัสเลยครับ ถ้าจะแพ้ก็คือเรื่องการซับแรงสะเทือน ที่โฟกัสซับได้เนียนกว่า
แต่มีจุดอ่อนที่แม้จะเป็นรถ5ประตู แต่ความอเนกประสงค์มันไม่ได้เรื่องเลยครับ  ดูเหมือนว่าคนออกแบบจะไม่ได้สนใจและไม่ได้ใส่ใจเลยด้วยซ้ำ คงทุ่มไปที่การขับขี่อย่างเดียว เป็นรถที่ออกแบบมาโดยวิศวกรที่เป็นนักขับ และเพื่อคนขับโดยเฉพาะ  เรื่องอเนกประสงค์อะไรนั้นลืมไปได้เลยครับ
ออฟชั่นก็ให้มาแบบกั๊กๆ ขาดนั่นนิด ขาดนี่หน่อย โดยส่วนตัวยังมองว่าอัลติสให้ออฟชั่นมาดีกว่าอีก  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นรถคันนี้มีการขับขี่ที่ต้องเรียกว่าสุดยอดที่สุดในบรรดารถญี่ปุ่นทุกคันในกลุ่มแล้ว 

HRV มีจุดแข็งที่ความอเนกประสงค์ขั้นสุดยอด  และ ออฟชั่นขั้นสุดยอด มันคือรถราคา1ล้านบาทที่ผมคิดว่าครอบคลุมการใช้งานมากที่สุดคันหนึ่งเลยก็ว่าได้ แต่มันไม่ใช่รถครอบครัวแบบ CRV แน่นอน ไปนั่งเบาะหลังแล้วก็จะรู้ มันอาจจะเหมาะกับคนโสดที่บ้าขนของ หรือ ครอบครัวที่เพิ่งมีลูกยังไม่โตนัก รถคันนี้มันสามารถพาคุณไปเที่ยวได้ทุกที่  แต่จุดอ่อนมันก็คือ ในราคา1ล้านบาท แต่ก็ยังได้เครื่องยนต์แค่1800ซีซี และมันก็ยังเป็นรถที่มีพื้นฐานมาจาก Sub-Compact และที่สำคัญมันไม่ได้นั่งสบายนัก (แต่ก็สบายกว่ามาสด้า3 ยกเว้นตำแหน่งคนขับ)

สิ่งที่ต้องถามตัวเองก็คือ

ถ้าคุณเลือก HRV
-คุณรับได้แค่ไหนที่การขับขี่ของมันเทียบมาสด้า3 ไม่ได้เลย คุณจะไม่ได้สัมผัสช่วงล่างของรถญี่ปุ่นที่ดีที่สุดคันหนึ่งของยุค2014

ถ้าคุณเลือก มาสด้า3
-คุณรับได้แค่ไหนกับออฟชั่นขาดๆเกินๆ และเครื่องยนต์ที่ไม่สมบูรณ์สำหรับการเติม E85  รวมทั้งคุณจะพลาดการเป็นเจ้าของรถเล็กที่อเนกประสงค์ที่สุดคันหนึ่งเท่าที่ฮอนด้าเคยทำมา และพลาดการเป็นเจ้าของรถราคา1ล้านที่มีออฟชั่นดีที่สุดเท่าที่มีขายในเมืองไทย 

ผมหวังว่ากระทู้ของผมจะทำให้คุณตัดสินใจได้ถูกทางมากยิ่งขึ้นนะครับ

สวัสดี

ที่มา Credit: http://pantip.com/topic/32878285
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ย. 2014, 11:57:49 โดย osaka99 »
ขายน้ำยาเคลือบแก้วแท้ Honda HRV เคลือบง่ายด้วยตัวเอง WAX เครื่องขัดสีรถยนต์ ประดับยต์ กล้องติดรถยนต์ น้ำยาขัดสีรถ ดูแลรถครบวงจร ลดกระหน่ำ!! คลิ๊กๆ ---> www.osaka99.com โทร. 085-310-9191, 085-190-8181 LINE: osaka99.com ยินดีให้คำปรึกษาฟรีค่ะ  ลดถูกกว่าห้างมากๆๆๆๆๆ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ MJ

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 3014
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: MJ
Re: ผมมาเปรียบมวยให้ฟังครับ HR-V VS MAZDA 3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พ.ย. 2014, 17:41:50 »
Thank :emo_108:

ออฟไลน์ crazycat

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1288
  • พลังน้ำใจ : 12
  • ชื่อเล่น: แมว
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: ผมมาเปรียบมวยให้ฟังครับ HR-V VS MAZDA 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 พ.ย. 2014, 18:11:28 »
เปรียบเทียบได้น่าสนใจดีครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ doni

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 3789
  • จังหวัด: TAK
  • ชื่อเล่น: doni
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 พ.ย. 2014, 18:56:04 »
MAZDA 3 ไม่มี Cruise control

HRV ไม่มี เบาะปรับไฟฟ้า

ออฟไลน์ code

• *
  • สมาชิก ID: 3179
  • ชื่อเล่น: โค้ช
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 พ.ย. 2014, 19:11:18 »
ดีกันคนละอย่าง ขึ้นอยู่กับความชอบแล้ว

ออฟไลน์ JaraeX

• **
  • สมาชิก ID: 3277
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: โก๋
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 พ.ย. 2014, 20:21:19 »
Thanks

ออฟไลน์ Freedom

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2209
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: songkhla
  • ชื่อเล่น: freedom
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 พ.ย. 2014, 20:27:21 »
 ด้วยราคาที่ใกล้เคียงกัน จึงเลี่ยงไม่ได้ที่จะมีหลายๆท่านนำไปเทียบกันกับ Mazda3 ซึ่งเป็นรถคนละประเภทกัน

ผมขอเสริมว่า
   Mazda3 ภาพรวมทุกๆด้าน ผมยกให้เป็นอันดับ 1 ของ Segment
   HR-V เช่นกัน ผมก็ยกให้เป็นอันดับ 1 ของ Segment

คราวนี้จะเลือกคันไหนก็ถือว่าไม่ต้องเสียใจที่ไม่เลือกอีกคัน เพราะดีทั้งคู่ครับ

เดี่ยวปลายปีหน้าจะมีคู่ชกที่สมน้ำสมเนื้อให้มาถกกันยาวแน่นอนก็คือ Mazda CX-3 ครับ

หมายเหตุ : ต้องยอมรับโดยดีว่า Civic FB แพ้ Mazda3 ครั้งนี้สาเหตุมาจากหน้าตาเป็นประเด็นหลัก

ออฟไลน์ Kidd

• **
  • สมาชิก ID: 2633
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: โหน่ง
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 พ.ย. 2014, 22:15:57 »
สำหรับยานพาหนะ ผมชอบอเนกประสงค์และประหยัดครับ... ^-^

ออฟไลน์ siam@dts

• No.268
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1591
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: หยาม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 พ.ย. 2014, 22:18:51 »
เปรียบเทียบได้แจ๋วครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ Furby

• *
  • สมาชิก ID: 2704
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
  • ชื่อเล่น: Furby
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 พ.ย. 2014, 22:24:25 »
Thank :D

ออฟไลน์ m333

• No.059
  • สมาชิก ID: 2945
  • พลังน้ำใจ : 5
  • ชื่อเล่น: m
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 พ.ย. 2014, 22:28:52 »
MAZDA 3 ไม่มี Cruise control

HRV ไม่มี เบาะปรับไฟฟ้า
อืม..... MAZDA3 ก็ไม่มี เบาะปรับไฟฟ้าด้วยมังครับ

ออฟไลน์ TTSD

• *
  • สมาชิก ID: 3349
  • จังหวัด: อุบลราชธานี
  • ชื่อเล่น: เอส
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 พ.ย. 2014, 23:18:31 »
ขอบคุณครับ อ่านเพลินเลย

ออฟไลน์ jetta

• **
  • สมาชิก ID: 1838
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: Toey
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 พ.ย. 2014, 00:45:42 »
ขอบคุณมากเลยค่ะสำหรับการเปรียบเทียบ ช่วยได้เยอะเลยค่ะ    :emo_051:

ออฟไลน์ kamilia

• **
  • สมาชิก ID: 700
  • ชื่อเล่น: Dan
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 พ.ย. 2014, 01:23:50 »
 :emo_051:

ออฟไลน์ gOne18

• สมาชิก ID: 3042
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: คุณกร
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 พ.ย. 2014, 06:13:54 »
 C:-) C:-)