เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการตรวจรถใหม่และ checklist ครับ  (อ่าน 44703 ครั้ง)

ออฟไลน์ GODJI.NJ

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4314
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ๋๋JO
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: เทคนิคการตรวจรถใหม่และ checklist ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2014, 12:08:57 »

:emo_051: :emo_105:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ iampairoj

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 6033
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Nonthaburi
  • ชื่อเล่น: nui
Re: เทคนิคการตรวจรถใหม่และ checklist ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 18:47:08 »
มีประโยชน์มาก ขอบคุณมากครับ

ขอรบกวนสอบถามเพิ่มกรณีหากพบปัญหา
จะมีวิธีแก้ไขหรือบอกเซลล์ยังไงดีไม่ให้เคืองกันหรือบรรยากาศไม่เสียครับ?

รายละเอียดขนาดไหนพอรับได้ หรือจะให้เอากลับมาให้ที่ศูนย์แก้ไข?

รายละเอียดอะไรสำคัญที่ไม่ควรผ่านแล้วควรปฏิเสธการรับรถครับ?

ออฟไลน์ Achita

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5349
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ตะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 19:52:58 »
ยอดไปเลยครับ....ศึกษาก่อนจะได้รถ

ออฟไลน์ MEE-GUSTO

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 6228
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ปาม
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 21:12:50 »
ขอบคุณที่มาแชร์ความรู้มากๆครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ supragolf

• **
  • สมาชิก ID: 6022
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: Golf
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 14 ม.ค. 2015, 08:48:50 »
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ namhorm

• สมาชิก 200 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3488
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: ปัตตานี
  • ชื่อเล่น: น้ำหอม
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 14 ม.ค. 2015, 09:15:33 »

ขอรบกวนสอบถามเพิ่มกรณีหากพบปัญหา
จะมีวิธีแก้ไขหรือบอกเซลล์ยังไงดีไม่ให้เคืองกันหรือบรรยากาศไม่เสียครับ?

รายละเอียดขนาดไหนพอรับได้ หรือจะให้เอากลับมาให้ที่ศูนย์แก้ไข?

รายละเอียดอะไรสำคัญที่ไม่ควรผ่านแล้วควรปฏิเสธการรับรถครับ?
โดยปกติแล้วรถใหม่ปัญหาที่จำเป็นจะต้องเปลี่ยนรถเลยไม่ค่อยมีนะครับ
ฮอนด้าเท่าที่ผ่านมาก็จะไม่ค่อยมีปัญหา defect หนัก ๆ
การตรวจรถตั้งแต่วันที่จอง หรือจองแล้วรอรถอยู่ ก็ควรบอกเซลเลยว่าเราขอดูและเลือกคันที่จองไว้เลย ตรวจตามเช็คลิสก่อนเลยครับ ถ้ามีตำหนิที่เราไม่ควรเลือกคันนั้น
เช่นตัวถังมีรอยถลอก คอนโซลเป็นรอย การประกอบไม่เรียบร้อย เราก็ไปเลือกคันใหม่
ไม่ก็รอคันใหม่มาก็ได้ อย่ารีบร้อนครับ ถ้าเลือกแล้วจดหมายเลขตัวถังไว่เลยครับ
ให้เซลบันทึกหมายเลขไว้ในใบจองด้วย ( ตอนผมซื้อรถ freed กับวิทาร่าก็ทำแบบนี้ครับ )
  เซลที่ดี เค้าก้จะเข้าใจลูกค้าครับ ไม่ต้องกังวล เราเป็นผู้ซื้อ ผู้ขายก็ต้องให่บริการที่ดีกับเรา คุยตรง ๆ เลยครับ คุยให้ชัดเจนดีกว่าไม่คุยก่อนแล้วเกิดปัญหาภายหลังมันจะเสียอารมณ์เสียบรรยากาศครับ
  เคสปัญหาที่ไม่ควรเลือกรถคันนั้น เช่น ตัวถังเป็นรอยถลอกต้องซ่อมสี การประกอบไม่เรียบร้อยถ้าจะแก้ไขก็ต้องรอเปลี่ยนชิ้นส่วน
สตาร์ทเครื่องแล้วเครื่องยนต์สั่นหรือมีเสียงดังผิดปกติ ภายในเบาะมีรอยขาด คอนโซลเป็นรอยถลอก เป็นต้น คือพูดง่าย ๆ ว่า ปัญหานั้นต้องใช้เวลาแก้ก็ไม่ควรเอาครับ

ออฟไลน์ iampairoj

• **
  • สมาชิก ID: 6033
  • จังหวัด: Nonthaburi
  • ชื่อเล่น: nui
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19 ม.ค. 2015, 18:05:46 »

โดยปกติแล้วรถใหม่ปัญหาที่จำเป็นจะต้องเปลี่ยนรถเลยไม่ค่อยมีนะครับ
ฮอนด้าเท่าที่ผ่านมาก็จะไม่ค่อยมีปัญหา defect หนัก ๆ
การตรวจรถตั้งแต่วันที่จอง หรือจองแล้วรอรถอยู่ ก็ควรบอกเซลเลยว่าเราขอดูและเลือกคันที่จองไว้เลย ตรวจตามเช็คลิสก่อนเลยครับ ถ้ามีตำหนิที่เราไม่ควรเลือกคันนั้น
เช่นตัวถังมีรอยถลอก คอนโซลเป็นรอย การประกอบไม่เรียบร้อย เราก็ไปเลือกคันใหม่
ไม่ก็รอคันใหม่มาก็ได้ อย่ารีบร้อนครับ ถ้าเลือกแล้วจดหมายเลขตัวถังไว่เลยครับ
ให้เซลบันทึกหมายเลขไว้ในใบจองด้วย ( ตอนผมซื้อรถ freed กับวิทาร่าก็ทำแบบนี้ครับ )
  เซลที่ดี เค้าก้จะเข้าใจลูกค้าครับ ไม่ต้องกังวล เราเป็นผู้ซื้อ ผู้ขายก็ต้องให่บริการที่ดีกับเรา คุยตรง ๆ เลยครับ คุยให้ชัดเจนดีกว่าไม่คุยก่อนแล้วเกิดปัญหาภายหลังมันจะเสียอารมณ์เสียบรรยากาศครับ
  เคสปัญหาที่ไม่ควรเลือกรถคันนั้น เช่น ตัวถังเป็นรอยถลอกต้องซ่อมสี การประกอบไม่เรียบร้อยถ้าจะแก้ไขก็ต้องรอเปลี่ยนชิ้นส่วน
สตาร์ทเครื่องแล้วเครื่องยนต์สั่นหรือมีเสียงดังผิดปกติ ภายในเบาะมีรอยขาด คอนโซลเป็นรอยถลอก เป็นต้น คือพูดง่าย ๆ ว่า ปัญหานั้นต้องใช้เวลาแก้ก็ไม่ควรเอาครับ

ขอบคุณครับ อ่านแล้วสบายใจขึ้นเยอะเลย  :'(

ออฟไลน์ S Pongsathorn

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6550
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: S
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 25 ม.ค. 2015, 09:31:32 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ก่อนรับรถ  :emo_051:

ออฟไลน์ sugar

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6528
  • พลังน้ำใจ : 2
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 05 ก.พ. 2015, 02:21:21 »
เข้ามาเก็บข้อมูลๆๆ  :emo_090:

ออฟไลน์ pee7889

• *
  • สมาชิก ID: 7243
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: Paul
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 19 ก.พ. 2015, 20:24:13 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chai49

• No.124
  • *
  • สมาชิก ID: 6791
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: chai49
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 23 ก.พ. 2015, 20:00:09 »
 :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ pon_wizard

• *
  • สมาชิก ID: 7374
  • จังหวัด: สกลนคร
  • ชื่อเล่น: Watt
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 24 ก.พ. 2015, 20:18:10 »
กำลังจะไปรับรถพอดีเลยครับ

ออฟไลน์ Pattarawalee

• *
  • สมาชิก ID: 7862
  • จังหวัด: เพชรบูรณ์
  • ชื่อเล่น: Ting
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 21 มี.ค. 2015, 15:41:27 »
เยี่ยมมากๆเลยค๊ะ เป็นสาระที่ควรรู้และมีประโยชน์สำคัญมากจริงๆ  ขอบคุณค๊ะ

ออฟไลน์ Viewmada

• No.275
  • *
  • สมาชิก ID: 8124
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: View
  • Viewmada
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 28 มี.ค. 2015, 15:45:04 »
 :emo_090:ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ supermat

• *
  • สมาชิก ID: 8955
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ชิน
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 07 พ.ค. 2015, 22:47:50 »
 :emo_051: :emo_051:

Tags: