เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าแบบ LED เพื่อนๆคิดว่า " ระยะส่องสว่างในการมองเห็น " มันสั้นไปมั๊ยครับ  (อ่าน 5226 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittinat

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8543
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: โอ๋
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ผมใช้ HRV รุ่น E ปี 2015 อยู่นะครับ ขับรถมาปีกว่าๆแล้ว

ผมรู้สึกว่า ไฟหน้าแบบ LED มันสว่างก็จริง แต่มันส่องได้ไม่ไกลครับ
ยิ่งขับออกต่างจังหวัด เวลากลางคืน ในถนนที่มืดๆ ไม่มีไฟถนน
ทัศนวิสัยในการมองเห็น สั้นมาก ทำให้ไม่กล้าใช้ความเร็วเลยครับ
ไม่ทราบว่า มีเพื่อนๆท่านใด รู้สึกแบบผมรึเปล่าครับ  :-X

และอยากทราบว่า มีใครเคยเอารถเข้าศูนย์
เพื่อไปปรับระยะไฟหน้าให้ส่องได้ไกลขึ้น
มันสามารถทำได้มั๊ยครับ

ช่วยมาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ  :D

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ NA

• No.365
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7758
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: win
น่าจะปรับได้นะครับ ผมก็ว่าจะลองปรับเองดู  :emo_102:

ออฟไลน์ Yomost

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3317
  • พลังน้ำใจ : 15
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: Yo
LED ของ HR-V จริงๆ แล้วสว่างมากนะ
แต่มันออกขาวเลยจับถนนได้ไม่ดีพอ
ยิ่งวิ่งตอนกลางคืน มืดๆ เห็นชัดเลย

ไฟหน้า Halogen หรือ HID จับถนนในความมืดได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Attweerapatt

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12820
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Att
เปิดไฟตัดหมอกช่วยครับ ในเวลาออก ตจว ครับ

ออฟไลน์ pingone

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 3936
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: ping
ผมใช้ HRV รุ่น E ปี 2015 อยู่นะครับ ขับรถมาปีกว่าๆแล้ว

ผมรู้สึกว่า ไฟหน้าแบบ LED มันสว่างก็จริง แต่มันส่องได้ไม่ไกลครับ
ยิ่งขับออกต่างจังหวัด เวลากลางคืน ในถนนที่มืดๆ ไม่มีไฟถนน
ทัศนวิสัยในการมองเห็น สั้นมาก ทำให้ไม่กล้าใช้ความเร็วเลยครับ
ไม่ทราบว่า มีเพื่อนๆท่านใด รู้สึกแบบผมรึเปล่าครับ  :-X

และอยากทราบว่า มีใครเคยเอารถเข้าศูนย์
เพื่อไปปรับระยะไฟหน้าให้ส่องได้ไกลขึ้น
มันสามารถทำได้มั๊ยครับ

ช่วยมาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ  :D

;) ;) ;) ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 2016, 15:54:58 โดย pingone »

ออฟไลน์ charandb

• No.121
  • สมาชิก ID: 6091
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
ผมเคยใช้รุ่น S ไฟปกติพอเปลี่ยน LED รู้เลยไฟมันไม่ฟุ้งครับ ทำให้มองได้แค่เล่นที่มันส่องไป วันแรกที่เปลี่ยนไฟผมสกิดกำแพงบ้านเลยครับไม่ชินมันไม่สะท้อนด้วยครับ

แต่ ผมเพิ่มสวิชไฟฟ้าปรับไฟสูงต่ำเองครับ เลยสามารถปรับได้ด้วยตัวเอง
แต่รถรุ่น ปกติ มันปรับ Auto ตามการยกของหน้ารถครับ

ผมเห็นมีที่ปรับระดับเองนะครับตรงก้นไฟลองปรับดูครับ

ส่วนควมมืดนั้น LED สว่างกว่าเพราะแสงมันเป็นสีขาวมันจะไม่เหมือนคันอื่นเลยมองดูถนนแล้วมันไม่กลืนกับรถคันอื่นดีครับ  แต่มันมองไม่ไกล มองเท่าที่แสงมันถึงจริงๆครับ ไม่ฟุ้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เม.ย. 2016, 10:36:53 โดย charandb »

ออฟไลน์ charandb

• No.121
  • สมาชิก ID: 6091
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
น่าจะปรับได้นะครับ ผมก็ว่าจะลองปรับเองดู  :emo_102:

ปรับได้ครับท้ายไฟมีน๊อนขันปรับได้ครับ แต่ระวังแยงตาเพื่อนร่วมทางนะครับ LED มันแทงตามาก

ออฟไลน์ Adithep

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14568
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: New
นึกอยู่แล้ว แต่ไม่เอะใจ. ผมก็เป็นแต่เพิ่งออกรถมาเลยยอมๆไป. วิ่งมืดๆๆนี่ต้องลดความเร็วเลยกลัวเจอะจักรยานมากกว่า. คนอีก. 
   ต้องหาทางแก้ละครับ เสียวสิบล้อมากกว่า :emo_023:

ออฟไลน์ NA

• No.365
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7758
  • พลังน้ำใจ : 11
  • ชื่อเล่น: win

ปรับได้ครับท้ายไฟมีน๊อนขันปรับได้ครับ แต่ระวังแยงตาเพื่อนร่วมทางนะครับ LED มันแทงตามาก
------------------------
ครับผม ขอบคุณครับ  :emo_105:  ปรับเรียบร้อยใช้ไขควงแฉกปรับเอาครับ  :emo_090:

ออฟไลน์ Pound

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 708
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ปอนด์
พักนี้วิ่งตจว.ครับ พึ่งจัดสุนัขไปละครับ :emo_023: เห็นกระชั้นไปจริงๆ เลยได้สเกริดหน้าใหม่เลย พอซ่อมรถมาปรับไฟก่อนเลย ตอนนี้ก็พอได้ครับเดียวปรับอีกนิด ปรับง่ายครับ ใช้ไขควงแฉก  แต่ถ้าอยากปรับอย่างถูกวิธีลองค้นอ่านในเน็ตดูครับ ผมยกขึ้นมาให้ไฟพุ่งไปอีกราวสามเมตร เท่าที่ขับดูยังไม่มีใครต๊อปไฟใส่นะครับ แต่สงสัยที่ว่าปรับ auto เนี้ย HRV ปรับได้หรอครับ

ออฟไลน์ Torty

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14400
  • จังหวัด: พะเยา
  • ชื่อเล่น: torty
ผมก็ปรับ LED. ให้มันสูงขึ้นนิดหน่อยครับใช้ไขควง แต่ที่ไม่แน่ใจคือไฟสูงมันสูงตามด้วยหรือเปล่าก็ไม่รู้ หรือมันปรับอีกที่ครับ รู้สึกว่ามันเท่าเดิมอะครับไฟสูงน่ะครับ

ออฟไลน์ badin555

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 6713
  • ชื่อเล่น: อีฟ
ผมก็ว่าระยะมันสั้นจริงๆ ต้องไปลองปรับมั่งแล้ว
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ littlejill

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 7019
  • จังหวัด: loei
  • ชื่อเล่น: ต้น
มันต่ำไปนิดนึงครับ ผมปรับเองเรียบร้อย ปรับขึ้นมาหน่อยนึง ok เลย

ลองขับดูแล้ว ตามรถเก๋ง ขอบcut off มันไม่เกินขอบฝากระโปรงหลังรถคันหน้าครับ

วิธีก็ง่ายๆ มองดูหลังไฟ จะมีน๊อตปรับระดับ เอาไขควงแฉกเสียบลงไปตามร่องแล้วหมุนตามเข็มนาฬิกาครับ

ออฟไลน์ littlejill

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 7019
  • จังหวัด: loei
  • ชื่อเล่น: ต้น
ใช้ไขควงแฉก ก้านยาวหน่อยนะครับ จะให้ดีก้านกลมจะดีมาก
แต่เหลี่ยมก็ได้ถ้าก้านไม่ใหญ่ เสียบตามตำแหน่งในรูปนะครับ มันจะไปลงตรงร่องฟันตัวปรับพอดี
แล้วหมุนตามเข็มนาฬิกา ทีละนิดนะครับ เดี๋ยวจะสูงเกินไป

ออฟไลน์ Pound

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 708
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ปอนด์
เพิ่มเติมให้สำหรับทิศทางการหมุนครับ ผมเองก็หาตั้งนานกว่าจะเจอ เพราะมือมันไปวางอยู่ตลอดตอนก้มส่องหา ;D

Tags: