เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงดังแต๊กๆ สั่นๆ ที่เครื่องยนต์  (อ่าน 8383 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kivi911

• No.206
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7305
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: โอม
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
สวัสดีน้าๆ ทุกท่านครับ เจ้า HRV ของผมก็ใกล้จะ 1 ขวบแล้ว ตอนนี้วิ่งมาได้ 27,000 กว่า km แล้ว ก็เริ่มมีปัญหานี้มาซักพักแล้ว
กล่าวคือ ตั้งแต่เวลา Start เครื่อง นั้นจะมีเสียงดังแต๊กๆ และเหมือนโลหะสั่นๆ โดยมีคลิปที่ถ่ายมาให้น้าๆช่วยวิเคราะห์ครับว่า เสียงนั้นเกิดจากอะไร โดยที่ผมเดาคาดว่าจะเกิดจากลูกรอกลายพานเครื่องยนต์ ตัวใดตัวหนึ่งครับ น้าๆรบกวนด้วยน่ะครับ
ปล. ตอนนี้เสียงเครื่องดังกว่า Ford Focus Tdci เครื่องดีเซลคันเก่าของผมแล้วครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=PewWo039ltQ" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=PewWo039ltQ</a>

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ mrcna00

• สมาชิก ID: 10200
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ชวน
Re: มีเสียงดังแต๊กๆ สั่นๆ ที่เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มี.ค. 2016, 17:43:15 »
ใน fb มีโพส Video เรื่องเสียงลูกรอก อยู่เหมือนกันครับ เห็นว่า เคลม 0 ได้เลย (แต่ของผม ยังไม่ดังนะครับ)  :D

• No.206
Re: มีเสียงดังแต๊กๆ สั่นๆ ที่เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มี.ค. 2016, 19:51:35 »
ใน fb มีโพส Video เรื่องเสียงลูกรอก อยู่เหมือนกันครับ เห็นว่า เคลม 0 ได้เลย (แต่ของผม ยังไม่ดังนะครับ)  :D

ขอบคุณมากๆครับผม

ออฟไลน์ P@ng

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5421
  • พลังน้ำใจ : 14
  • จังหวัด: เดิมกทม-มาทำงานอุดร
  • ชื่อเล่น: เพ้ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มี.ค. 2016, 09:32:02 »
ดีที่เจอปัญหาก่อนหมดประกัน อะไหล่ดูไม่ได้คุณภาพเลย  :emo_104:

ออฟไลน์ Pavin

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10989
  • พลังน้ำใจ : 0
  • ชื่อเล่น: วิน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มี.ค. 2016, 17:29:31 »
เป็นเหมือนกันครับ  :o

ออฟไลน์ T_T3299

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5111
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: นิก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มี.ค. 2016, 10:43:46 »
พยายามฟังทุกเช้าเลยครับ
เหมือนยังไม่ได้ยินนะ
เสียง TDCi กลบหมดเลย

ปล. คนใช้ TDCi เหมือนกัน

• No.206
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 เม.ย. 2016, 08:03:00 »
ตอนนี้เอาไปเข้าศูนย์แล้วครับ
ช่างแจ้งมาว่าลูกรอกสายพานเสียครับ กำลังทำเรื่องเคลมอะไหล่อยู่

• No.206
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 เม.ย. 2016, 16:28:35 »
Update ครับ

ตอนนี้ก็ได้เปลี่ยนอะไหล่ลูกรอกเรียบร้อยครับ ใช้เวลาสั่งอะไหล่ 2 วัน
ขอบคุณ ศูนย์ฮอนด้า หัวหิน ที่ดำเนินเรื่องให้ครับ และได้เช็ค 30,000 กม. ไปในตัวด้วย
แนบรูปอะไหล่ และ Part No. ของเจ้าตัวปัญหาครับ

ออฟไลน์ charandb

• No.121
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6091
  • พลังน้ำใจ : 7
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 เม.ย. 2016, 22:02:22 »
ผมก็ได้ยินเสียงแปลกแต่ยังเบาๆครับกำลังรอดูว่าเสียงอะไร

ออฟไลน์ ืNutto

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 12962
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: นัท
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2016, 15:53:59 »
เสียงเดียวกันเลยคะ :emo_008:
เพิ่งได้ยินเมื่อวันศุกร์ วันนี้เช้าเอารถเข้า0 ได้เปลี่ยนอะไหล่ใหม่พรุ่งนี้คะ
รถวิ่งไป 14000 กม.  :P

ออฟไลน์ Jam2488

• สมาชิก ID: 16609
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ๋jam
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 ก.พ. 2017, 11:29:12 »
รถผมดังที่ 20,000km 1ปี8เดือน ครับ
เปลี่ยนลูกลอกสาพพานแล้ว
ตอนนี้คอยสังเกตุ ว่าจะดังอีกไม้

ออฟไลน์ ่jack

• No.775
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 13156
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: ่JACK
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 ก.พ. 2017, 16:56:44 »
เสียงเดียวกันเลย ต้องไปเคลมบ้างล่ะ ตอนแรกนึกว่าเสียงปกติ  555:)

ออฟไลน์ ขาวปทุม

• สมาชิก ID: 22150
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ขาวปทุม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 ม.ค. 2020, 11:06:59 »
ขอบคุณเจ้าของกระทู้คะที่ให้ความรู้ และภาพประกอบคะ  :emo_102: วันนี้นำรถมาเชคระยะ 6 หมื่นโล ช่างมาแจ้งเพิ่มเติมว่าลูกรอกออโต้ชำรุด แต่เป็นระยะเริ่มต้น ทางศูนย์ก็รอเคลม และเปลี่ยนอะไหล่ให้วันนี้เลยคะ ปกติขับไม่ค่อยสังเกตเสียง แต่รู้สึกว่าทำไมเสียงเครื่องยนต์ดัง
เพิ่มเติม ถามพนักงานศูนย์ว่าเกิดจากการใช้งานรึ น้องว่าไม่ใช่คะ เกิดจากตัวผลิตภัณฑ์มีปัญหา ยังดียังอยู่ในประกัน และพนักงานรีบแจ้งให้ทราบ
โดยภาพรวมขับมา 6 หมื่นโลเข้าปีที่ 3 รถใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาคะ  8) ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2020, 11:09:05 โดย ขาวปทุม »

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 4000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 ม.ค. 2020, 16:12:34 »
ส่วนใหญ่ r18a r18z ก็มักจะมี case พวกลูกลอกคับ แต่สามารถเคลมได้ถ้ายังไม่หมดวารันตีคับ หรือ หมดวารันตีแล้วก็มีร้านเปลี่ยนสำหรับเครื่องรุ่นนี้คับ ราคาไม่ได้แพงสำหรับลูกลอกใน case ประมาณนี้คับ เพราะรถ civic ตั้งแต่ fd fb fc/na และ hrv ใช้เครื่องบล็อกเดียวกัน แต่จะมีบางจุดที่ แตกต่างกันใน r18a และ r18z เล็กน้อยคับ แต่รวมๆแล้วใช้อุปกรณ์ตัวเดียวกันคับ
*ก็เป็นไปได้คับว่า รถขายดีก็มักจะมีปัญหาบ้างคับ อะไหล่หาง่ายคับ จะมือ1 หรือ 2 คับ แต่ก็ใช่ว่าจะมีปัญหาทุกคันนะคับ เพื่อให้ สมช ท่านอื่นไม่เป็นกังวน หรือ ตกจริตคับ เดี๋ยวใช้รถขับรถก็จะมา ผวงหน้าผวงหลังเครียดเปล่าๆคับ เพราะ fc/na ทั้งเครื่องเกียร์บล็อกเดียวกันกับ hrv คับ รถคนใช้เยอะรุ่นไหนรุ่นนั้นย่อมมีปัญหาบ้างคับ หลายท่านก็ใช้ 100000-180000 กม. ก็ยังปกติก็มีเยอะคับ หลายๆท่านขยับสเตปหลายท่านก็ยังปกติก็มีเยอะคับ สมช หลายท่านก็ไม่ต้องกังวนนะคับ ขอแค่ดูแลบำรุงรักษาในเบื้องต้นให้เหมาะกับการใช้งานจริงของแต่ละคน ส่วนองค์ประกอบโดยรวมย่อมไม่เกิดปัญหาในระยะสั้นแน่นอนคับ แต่ระยะยาวใช้งานเยอะและความเสื่อมสภาพและพังนั้นย่อมเป็นไปตามปกติคับ ก็เปลี่ยนใหม่(ตามงบคับ บางอย่างใช้มือสองบางอย่างใช้มือหนึ่งก็ตามงบตามที่ผู้ใช้งานเห็นตามสมควรคับ) และบำรุงรักษาตามลำดับคับ ขอให้ใช้รถอย่างมีความสุข และ ปลอดภัยทุกการเดินทางคับ จะได้ไม่ตกจริตในการใช้รถแต่ละครั้งเดี๋ยวจะเครียดเปล่าๆคับ บางท่านใช้รถขับรถไม่มีความสุขตกจริตว่ารถจะมีอาการอะไรแบบนี้ก็คงไม่มีใครปลื้มแน่นอนคับ เพราะรถคันนึงๆไม่ใช้ราคาเพียงแค่หลักพันหลักหมื่นคับ
สุดท้ายขอให้รถที่เกิดปัญหาของทุกท่านไม่ว่าจะ case หนักหรือเบา ก็ขอให้ใช้งบที่คุ้มค่าและแก้ปัญหาจบคับ
ส่วนรถผมเอง มีขยับสเตปเล็กน้อยเน้นวิ่งทางไกลเป็นหลัก ไมล์ปัจจุบันหลังจากกลับจากทริปล่าสุดเชียงใหม่ อ่างขาง ดอยสุเทพ ขุนวาง สุโขทัย พิษณุโลก อยุธยา ไมล์ปัจจุบัน 170000 คับ ปกติดีคับ จะได้วารันตีสร้างความมั่นใจให้ สมช อีกหลายท่านอุ่นใจว่า hrv ขอทุกท่านทั้งเครื่องและเกียร์ไม่ได้พังง่ายแน่นอนคับ จะได้อุ่นใจกันคับ
*สุดท้ายผมไม่ได้อวยรถตนเองว่าใช้งานดีไม่พังนะคับ ผมอยากสื่อให้ สมช อีกหลายๆท่านได้เกิดความมั่นใจว่า เมื่อเราตัดสินใจเลือกรถรุ่นนี้มาใช้งานแล้วในราคา 1000000 กว่าบาทมันไม่ได้ถูกเลยนะคับ แล้วถ้าออกรถมาใช้งานจริงแล้ว ต้องมานั่งตกจริตผมว่าเราเก็บเงิน 1000000 หรือ เลือกรถที่ราคาถูกกว่านี้ดีกว่ายิ่งยุคนี้ด้วยนะคับ หาเงินยากขึ้นคับ อย่างไรแล้วขอให้ สมช ทุกท่านมั่นใจได้คับ และอย่ากังวนคับว่า hrv มันก็ใช้งานจริงได้ตามสมถรรนะที่มันทำได้แน่นอนคับ
*ตามภาพกลับลงจากอ่างขางคับ มาในตัวเมืองแวะจอดซื้อของกินเข้าที่พักคับ
*และ วันที่ 15-21/1/63 นี้ เตรียมเดินทางขอนแก่น และ อาจจะไหลต่อกระบี่คับ ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงคับ แต่เบื้องต้นเดินทางขอนแก่นคับ เตรียมตัวไปดูตัดอ้อยขายคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ม.ค. 2020, 23:22:42 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ taoturbo

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7467
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: tao
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 ม.ค. 2020, 20:21:33 »
โรคประจำตัวอีก 1 โรคของรุ่นนี้ ผมเปลี่ยนไปตอน แสนโลครับ เกินวารันตี ไปแล้ว ต่อไปก็ระวังเรื่องเกียนะครับ เพราะเกียมักจะไปตอน 80000-10000

Tags: