เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ห้องเครื่องHRV ล้างอย่างไรครับ  (อ่าน 3028 ครั้ง)

ออฟไลน์ dr.kong

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 12240
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: ก้อง
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
 อยากจะล้างห้องเครื่องด้วยตัวเอง แต่ไม่แน่ใจว่าส่วนไหนที่สามารถโดนน้ำได้ ส่วนไหนที่ไม่ควรโดนน้ำได้ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับขอบคุณมากครับ  8)

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ P@ng

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5421
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: เดิมกทม-มาทำงานอุดร
  • ชื่อเล่น: เพ้ง
Re: สอบถาม ห้องเครื่องHRV ล้างอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มี.ค. 2016, 10:14:36 »
จขกท ไม่ได้ขับรถผ่านทางฝุ่น เอาแค่โบเวอร์เป่าฝุ่นแล้วเอาผ้าชุบน้ำหมาด ๆ
เช็คก็พอแล้วครับ ผมใช้รถมาปีกว่ายังไม่เคยล้างแค่ทำอย่างที่แนะนำไปครับ

ถ้าอยากล้าง ไดชาร์ท คอล์ยหัวเทียน หาถุงมาห่อหุ้มไว้ พวกปลั๊กไฟต่าง ๆ
ล้างแล้วก็เอาโบเวอร์เป่าให้แห้ง  รอสมาชิกท่านอื่นแนะนำอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มี.ค. 2016, 10:18:11 โดย P@ng »

ออฟไลน์ dr.kong

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 12240
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: ก้อง
Re: สอบถาม ห้องเครื่องHRV ล้างอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มี.ค. 2016, 00:09:31 »
จขกท ไม่ได้ขับรถผ่านทางฝุ่น เอาแค่โบเวอร์เป่าฝุ่นแล้วเอาผ้าชุบน้ำหมาด ๆ
เช็คก็พอแล้วครับ ผมใช้รถมาปีกว่ายังไม่เคยล้างแค่ทำอย่างที่แนะนำไปครับ

ถ้าอยากล้าง ไดชาร์ท คอล์ยหัวเทียน หาถุงมาห่อหุ้มไว้ พวกปลั๊กไฟต่าง ๆ
ล้างแล้วก็เอาโบเวอร์เป่าให้แห้ง  รอสมาชิกท่านอื่นแนะนำอีกครับ

ขอบคุณครับ  :emo_090:

ออฟไลน์ siam@dts

• No.268
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1591
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: หยาม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มี.ค. 2016, 03:06:33 »
ร้านคาร์แคร์ก็รับล้างครับ ถ้าล้างพร้อมลงแว็กเคลือบเงาก็ประมาณ 300 แต่ถ้าล้างทั่วๆไปคิดราคาพร้อมกับล้างรถปกติ ผมเคยล้างคัน civic  ก็ 180 บาท ถ้าล้างรถอย่างเดียว 160 บาท
แต่ราคานี้ล้างแล้วเป่าลมในห้องเครื่องให้แห้งอย่างเดียวนะครับไม่ลงน้ำยาเคลือบ สังเกตุดูเค้าก็ไม่ได้คลุมแบตหรือจุดต่อสายหรือกล่องฟิวส์อะไรเลยนะครับ ฉีดล้างทั้งแบบนั้น แล้วมาเป่าไล่ลมทีหลัง
ขับออกมาบางทีก็ปกติ บางทีมีอาการรถสะอึกก็ต้องมาถอดคอยหัวเทียนทั้งสี่หัวออกมาแล้วเป่าไล่ลมให้แห้งรวมทั้งข้างในเบ้าหัวเทียนด้วย ก็จะดีขึ้นนะครับ
แต่ของ HRV ดูแล้วการชีลจุดต่างๆดีกว่า ละอองน้ำและความชื้นคงเข้ายากกว่า ช่างhonda ก็บออกแบบนั้น
แต่ร้านที่คิดแพงหน่อยก็คงจะทำดี ระมัดระวังมากกว่า แล้วไม่ฉีดน้ำแรง อาศัยลงน้ำยาเพิ่มประสิทธิภาพการล้างห้องเครื่องที่สกปรกโดยเฉพาะล่ะครับ  >:D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มี.ค. 2016, 03:09:34 โดย siam@dts »

ออฟไลน์ maxicar

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 14803
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: max
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มี.ค. 2016, 23:20:34 »
ร้านคาร์แคร์ก็รับล้างครับ ถ้าล้างพร้อมลงแว็กเคลือบเงาก็ประมาณ 300 แต่ถ้าล้างทั่วๆไปคิดราคาพร้อมกับล้างรถปกติ ผมเคยล้างคัน civic  ก็ 180 บาท ถ้าล้างรถอย่างเดียว 160 บาท
แต่ราคานี้ล้างแล้วเป่าลมในห้องเครื่องให้แห้งอย่างเดียวนะครับไม่ลงน้ำยาเคลือบ สังเกตุดูเค้าก็ไม่ได้คลุมแบตหรือจุดต่อสายหรือกล่องฟิวส์อะไรเลยนะครับ ฉีดล้างทั้งแบบนั้น แล้วมาเป่าไล่ลมทีหลัง
ขับออกมาบางทีก็ปกติ บางทีมีอาการรถสะอึกก็ต้องมาถอดคอยหัวเทียนทั้งสี่หัวออกมาแล้วเป่าไล่ลมให้แห้งรวมทั้งข้างในเบ้าหัวเทียนด้วย ก็จะดีขึ้นนะครับ
แต่ของ HRV ดูแล้วการชีลจุดต่างๆดีกว่า ละอองน้ำและความชื้นคงเข้ายากกว่า ช่างhonda ก็บออกแบบนั้น
แต่ร้านที่คิดแพงหน่อยก็คงจะทำดี ระมัดระวังมากกว่า แล้วไม่ฉีดน้ำแรง อาศัยลงน้ำยาเพิ่มประสิทธิภาพการล้างห้องเครื่องที่สกปรกโดยเฉพาะล่ะครับ  >:D

จดๆ

ออฟไลน์ tonopen

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 16444
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ต้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ก.ค. 2016, 11:21:31 »
ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดเอาครับ ถ้าสกปรกมาก ก็ใช้ฟองน้ำชุบน้ำที่ผสมแชมพู เช็ดไปในส่วนที่สกปรก จากนั้นก็ใช้ผ้าหมาดๆเช็ดอีกที ถ้ามีปั้มลมก็ใช้เป่าให้แห้งอีกทีครับ แบบนี้ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ สำหรับHR-V

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ก.ค. 2016, 11:29:50 »
เข้าร้านล้างรถ บอกล้างอัดฉีดครับ เค้าจะล้างใต้ท้อง รวมล้างห้องเครื่องเลย ถ้าร้านมีมาตรฐาน เค้าจะเอาถุงคลุมไดชาร์จและส่วนอื่นๆ ที่ห้ามโดนน้ำ แล้วเอาน้ำแรงดันฉีดใส่เลยครับ ล้างเสร็จเป่าให้แห้ง บอกเค้าว่าไม่ต้องลงน้ำยาก็ดีครับ เพราะน้ำยามันจะลื่นๆเหนียวๆ เกาะฝุ่น

ออฟไลน์ MoMotarO

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10929
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: เอส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ก.ค. 2016, 14:24:42 »
เคยถามช่างที่ศูนย์ ว่าห้องเครื่องล้างยังไง ช่างบอกฉีดน้ำล้างได้เลย ก็มาลองล้างบ้าง ก็โอเคนะคับ ล้างเสร็จก็ผ้าเช็ดให้แห้ง ก็ปกติดีคับ (หัวฉีดของผมน้ำแรงด้วย) อย่าได้กลัว

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ก.ค. 2016, 19:17:48 »
ของผมขยันเช็ดอาทิตย์ละครั้ง ไม่ต้องถึงขนาดฉีดน้ำ เช็ดบ่อยมันก็สะอาดครับ  8)

ออฟไลน์ MEEMie

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15734
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: MEE
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 ก.ค. 2016, 01:05:10 »
เช็ดอาทิตละครั้งด้วยน้ำยาทำความสะอาดห้องเครื่องอ่าค่ะ และก้อเช็ดให้แห้ง

และตามด้วยน้ำยาเคลือบเงาสำหรับห้องเครื่องอีกทีค่ะ

Tags: