เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนๆ เรื่องน้ำมันเครื่อง หน่อยคับ  (อ่าน 4370 ครั้ง)

ออฟไลน์ Artit Pungsrisai

• No.841
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1372
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: พิษณุโลก
  • ชื่อเล่น: Maky
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
คือผมจะครบ 10,000 km. เเล้วจะไปเข้าศูนย์ตามกำหนด คือผมอยากทราบเกี่ยวกับน้ำมันเครื่องหน่อยคับว่า
1. น้ำมันเครื่องเบอร์ อะไรที่เหมาะกับเรา 3w 5w (คือ งง กะพวก w w นะคับ) O0
2. กึ่งสังเคราะห์ กับ ไม่กึ่งสังเคราะห์ ต่างกันยังไง อันไหนดีกว่า :emo_051:
3. ราคาประมานเท่าไร  :emo_008:

(คือพอรู้มาว่า เติมเเต่ละครั้งไม่ถึง 4 ลิตร เพราะตอนถ่ายออกมีน้ำมันเก่ายังค้างอยู่ ถ้าจะเอาให้หมดจริงๆต้องเอียงรถถึงจะหมด และรู้มาว่าไม่ควรใช้ต่างยี่ห้อผสมกันผมก็เลยสังสัยนะคับตอนนี้ที่ใช้อยู่เป็นของศูนย์)

ปล.จะซื้อน้ำมันเครื่องไปเองนะคับ และ ผมเข้าใจถูกป่าวหว่าที่พิมใน ()
ถูกต้องประการใด ฝากเเนะนำ ชี้ทางให้ด้วยครับ
ขอบคุณมากคับ ;) ;)

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ dd35

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7480
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: den
ตัวหน้าไม่ต้องกังวลครับ...ให้ดูตัวหลังเป็นหลัก ตัวเลขยิ่งมาก..ยิ่งมีความหนืดมากครับ...
ส่วนมากรภใหม่ มักจะใช้ 20 หรือ 30 ประมาณนี้...
แต่ว่าผิดหวังกับของ 0 ดูอืด และกินน้ำมันกว่าเดิมชัดเจนเลย ปกติผมใช้ของ AM....มาระยะหนึ่งแล้ว ตั้งแต่เปลี่ยนครั้งแรก มาช่วงที่แล้ว (40000) ดันลืมเอา นมค.ไปเอง จะสละสิทธิ์ก้อร่วมเดือนกว่าจะจองคิวได้ ก้อเลยตัดสินใจใช้ของ 0 ผลออกมาผิดหวังมากครับ เมื่อเทียบกับของนอก (AM.....) ที่ใช้อยู่ประจำ ยังไงลองพิจารณาดูครับ

• No.841
ขอบคุณมากคับ นึกว่าจาไม่มีใครบอกซะเเล้ว ขอบคุณมากคราบ C:-)

ออฟไลน์ km9389

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8616
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: M
1. น้ำมันเครื่องเบอร์ อะไรที่เหมาะกับเรา 3w 5w
ตอบ.... ส่วนใหญ่ศูนย์ใช้ 0w-20 ครับ แต่ก็มีหลายๆท่านใช้ เบอร์ 30 ก็มีครับ คันเก่าผม Brio ก็ใช้เบอร์ 30 แต่คันนี้ตอนนี้ก็ใช้ของศูนย์ครับ

2. กึ่งสังเคราะห์ กับ ไม่กึ่งสังเคราะห์ ต่างกันยังไง อันไหนดีกว่า
ตอบ... สังเคราะห์แท้ 100% ดีกว่าครับ ลื่นกว่า ปกป้องเครื่องยนต์ได้ดีกว่า แต่ราคาก็แพงกว่า  ส่วนยี่ห้อไหนดี ว่าตรงๆ คุณภาพตามราคาครับ อย่างที่คุณ dd35 เขียนว่า AM.. คงเป็นยี่ห้อแอมซอย ผมก็เคยใช้ครับ ของเขาดีจริง ผมว่าดีที่สุดในราคาแกลลอนละไม่เกิน 2 พันแล้วครับ อีกตัวที่ดีก็ Motul ครับ ลื่นดี ชอบเหมือนกัน

3. ราคาประมานเท่าไร
ตอบ...ลองหาตามอากู๋ดูครับ แต่พวกสังเคราะห์แท้ 100% ยี่ห้อดีๆหน่อยแกลลอนนึงไม่ต่ำกว่า 1,400 บาท ครับ (เท่าที่เคยไล่ๆดูนะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มี.ค. 2016, 21:52:58 โดย km9389 »

• No.841
ขอคุณมากเลยครับ สำหรับความรู้ใหม่  8) คราบโผม

• No.841
ผมพึ่งไปเปลี่ยนมา 0W-40 ลื่นมากกก เหนได้ชัดเลย

ออฟไลน์ jinda

• สมาชิก ID: 12886
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: BK
  • ชื่อเล่น: Jinda
ในสมัยนึงผมเองก็คิดว่าต้องบำรุงดูแลเครื่องอย่างดี  ต้องสังเคราะห์  วันเวลาผ่านไป ครอบครัวขยาย ค่าใช้จ่ายที่คิดแล้วอะไรคุ้มก่อนจ่าย  สิบปีหลังผมใช้แต่กึ่งสังเคราะห์  เมื่อก่อนชอบคาสตรอล ต่อมาขึ้นราคาเกินจำเป็นสงสัยเอาไปจ่ายค่าตัวเบคแฮม  เลยมาใช้ของเชลล์ กึ่งสังเคราะห์  ก็ใช้มานาน ดี เครื่องก็ไม่พัง  แต่ตอนนั้นไม่ได้ใช้กับ HRV เท่านั้นเอง ใช้กับฟอร์จูนเนอร์บ้าง space wagon บ้าง
ทีนี้พอมาเป็น HRV เข้าศูนย์จะใช้ความหนืดตัวท้าย 20 ซึ่งเนื้อจะใส เหมาะกับรถใหม่  ชิ้นส่วนเครื่องยนต์ละเอียดจะไหลเวียนดี  จริงๆตามที่ทราบ นมค.ที่ใส ย่อมกินแรงเครื่องน้อยกว่า(นิดหน่อย) ส่งผลให้กินน้ำมันน้อยกว่า แรงอัดไม่เกี่ยวเพราะเครื่องใหม่ชิ้นส่วนต่างๆยังแนบชิด  ยังไม่ต้องการแรงอัดจากฟิล์ม นมค.ที่หนา 
แต่ที่เปลี่ยนมาใช้เบอร์ 40 แล้วรู้สึกดี ผมว่าน่าจะมาจากคุณภาพการผลิต บวกสารเพิ่มประสิทธิภาพ ที่เขาทำมาให้สมกับ นมค.สังเคราะห์ ครับ 
ความรู้สึกที่ได้มาลื่นขึ้น กินน้ำมันน้อยลง เพราะสารเพิ่มประสิทธิภาพ กับราคาที่แพง มาคำนวณค่าน้ำมันบางทีก็พอกัน หากใจรัก จัดได้ครับ
แต่ความลื่น ความประหยัด ผมว่าไม่ได้ขึ้นกับตัวท้าย 40 ครับ
หรือครั้งหน้าลองอีกแบบ เอาสังเคราะห์แต่ตัวท้าย 20 แล้วลองมาเปรียบเทียบอีกทีจะดีกว่าครับผม   

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5513
  • พลังน้ำใจ : 62
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: KAI
ข้อมูลดีๆครับ  :)

ออฟไลน์ t2ong

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8248
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: โต้ง
ในสมัยนึงผมเองก็คิดว่าต้องบำรุงดูแลเครื่องอย่างดี  ต้องสังเคราะห์  วันเวลาผ่านไป ครอบครัวขยาย ค่าใช้จ่ายที่คิดแล้วอะไรคุ้มก่อนจ่าย  สิบปีหลังผมใช้แต่กึ่งสังเคราะห์  เมื่อก่อนชอบคาสตรอล ต่อมาขึ้นราคาเกินจำเป็นสงสัยเอาไปจ่ายค่าตัวเบคแฮม  เลยมาใช้ของเชลล์ กึ่งสังเคราะห์  ก็ใช้มานาน ดี เครื่องก็ไม่พัง  แต่ตอนนั้นไม่ได้ใช้กับ HRV เท่านั้นเอง ใช้กับฟอร์จูนเนอร์บ้าง space wagon บ้าง
ทีนี้พอมาเป็น HRV เข้าศูนย์จะใช้ความหนืดตัวท้าย 20 ซึ่งเนื้อจะใส เหมาะกับรถใหม่  ชิ้นส่วนเครื่องยนต์ละเอียดจะไหลเวียนดี  จริงๆตามที่ทราบ นมค.ที่ใส ย่อมกินแรงเครื่องน้อยกว่า(นิดหน่อย) ส่งผลให้กินน้ำมันน้อยกว่า แรงอัดไม่เกี่ยวเพราะเครื่องใหม่ชิ้นส่วนต่างๆยังแนบชิด  ยังไม่ต้องการแรงอัดจากฟิล์ม นมค.ที่หนา 
แต่ที่เปลี่ยนมาใช้เบอร์ 40 แล้วรู้สึกดี ผมว่าน่าจะมาจากคุณภาพการผลิต บวกสารเพิ่มประสิทธิภาพ ที่เขาทำมาให้สมกับ นมค.สังเคราะห์ ครับ 
ความรู้สึกที่ได้มาลื่นขึ้น กินน้ำมันน้อยลง เพราะสารเพิ่มประสิทธิภาพ กับราคาที่แพง มาคำนวณค่าน้ำมันบางทีก็พอกัน หากใจรัก จัดได้ครับ
แต่ความลื่น ความประหยัด ผมว่าไม่ได้ขึ้นกับตัวท้าย 40 ครับ
หรือครั้งหน้าลองอีกแบบ เอาสังเคราะห์แต่ตัวท้าย 20 แล้วลองมาเปรียบเทียบอีกทีจะดีกว่าครับผม

ผมว่านี่คือความเข้าใจที่ถูกต้องนะครับ
กึ่งสังเคราะห์ หรือสังเคราะห์ไม่แท้เบอร์ 20 อาจใช้แล้วรู้สึกแย่กว่าเบอร์ที่หนืดกว่าเช่น 40 ได้
เพราะคุณภาพของสารที่อยู่ในน้ำมันนั้นต่างกัน
ผมไม่ขอใช้คำว่า "สารเพิ่มคุณภาพ" ว่าหมายถึง Additive ในน้ำมันเครื่อง เพราะยังไงมันก็ใส่อยู่แล้ว มีทุกตัว
ด้วยเทคโนโลยีทุกวันนี้ additive พวกนี้ แทบจะมีผลมากกว่า Base Oil ที่เอามาทำน้ำมันเครื่องซะอีก

• No.841

ผมว่านี่คือความเข้าใจที่ถูกต้องนะครับ
กึ่งสังเคราะห์ หรือสังเคราะห์ไม่แท้เบอร์ 20 อาจใช้แล้วรู้สึกแย่กว่าเบอร์ที่หนืดกว่าเช่น 40 ได้
เพราะคุณภาพของสารที่อยู่ในน้ำมันนั้นต่างกัน
ผมไม่ขอใช้คำว่า "สารเพิ่มคุณภาพ" ว่าหมายถึง Additive ในน้ำมันเครื่อง เพราะยังไงมันก็ใส่อยู่แล้ว มีทุกตัว
ด้วยเทคโนโลยีทุกวันนี้ additive พวกนี้ แทบจะมีผลมากกว่า Base Oil ที่เอามาทำน้ำมันเครื่องซะอีก

ขอมูลดีๆ ขอบคุรมากครับ :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ beeban2323

• สมาชิก ID: 19063
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แก้วตา
 :emo_109: :emo_109: :emo_109: 

Gclub

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
 :emo_051:
ใช้ตามความชอบ และตามการใช้งานคับ เช่น รถผมเอง reflash ecu ก้อใช้ อุไรก้อได้คับ มีหลายยี่ห้อ แต่ เน้นค่าความหนึดของน้ำคับ ค่าตัวเลขด้านหลังคับ 5w-30 คับ ใช้ ค่าตัวหลังสำหรับรถที่ใช้งานปกติวิ่งในเมืองบ่อยมาก ก้อไม่จำเปงต้องใช้ ค่าตัวเลขด้านหลัง 40 ก้อได้คับ ถ้าวิ่ง ชานเมือง หรือ ตจว บ่อย รถใช้งานไม่เกิน 100000 โล ใช้ 30 พอคับ ส่วนตัวรถผม reflash ecu ใช้รอบสุงบ่อย เร่งแซงในรอบต่ำบ่อย ใช้ความเร็วสุงบ่อย 140-210 ผมก้อใช้ motul 5w-30 คับ รถใช้งานมา 1ปี 4 เดือน วิ่ง 67000 กว่าโลแล้วคับ เอาไว้เข้า 100000 โล ผมค่อยขยับไปที่ 5w-40 คับ สำคันคือ ประหยัดงบ ไม่มีผลดีกว่าเดิมคับ ไม่ได้ทำให้เร็ว แรง หรือ ภายในเครื่องยนต์สึกหรอเกินกันคับ แต่แนะนำเอาไว้รถใช้งานเกิน 100000 โลคับดีกว่าคับ เพาะรถผมใช้งานเยอะเน้น สมถรรนะ ช่วงล่าง และเครื่องยนต์ ใช้งบ ไม่เกิน 15000 ได้ครบๆคับ ได้ทั้งช่วงล่าง แถมไม่ต้องโหลดเตี้ยเปงสายย่อ และได้แรงม้ามา 15 ตัวกับเครื่องยนต์ n/a เกินคุ้มคับ เรื่อง นมค ถ้ารถเดิมๆ ใช้แค่ค่าตัวเลขด้านหลัง 20-30 เหลือๆและคับ ไม่ต้องถึง 40 คับประหยัดงบไว้เปลี่ยนกรองอากาศ กรองแอร์ หรืออื่นๆดีกว่าคับ แต่เปลี่ยนบ่อยหน่อยก้อดีคับ ถนอมเครื่องยนต์ เรื่องฝุ่นเข้า ไปรวมกับ นมคในห้องเครื่องดีกว่าคับ ส่วนตัว รถผม เปลี่ยน นมค ทุก 10000 โลเหมือนทุกท่าน และเปลี่ยนกรองอากาศ กับกรองแอร์ทุก 10000 โล เช่นกันคับ และเสริมช่วงล่าง แค่ rigid ค้ำ 4 ตำแหน่ง และ reflash ecu ใช้งบไม่เกิน 15000 พอเลยคับ นอกนั้นของเล่นอื่นค่อยๆเสริมคับ ใช้งบให้คุ้มค่ากับการเสริมจุดที่ด้อยของ hrv เท่านี้ส่วนตัวถือว่าคุ้มค่ากับการลงทุนมากแล้วคับ นอกนั้นเดิมๆคับ วิ่งดีกว่า พวก เบนซิน 1.8-2.4 n/a และ พวกกะบะเทอโบ สายย่อ 1.9-3.0 เดิมอีกคับ ลองสึกสาเพิ่มเติมดุนะคับ ใช้งบไม่มากเกินไปเลยมาแนะนำคับ ใช้ดีบอกต่อคับ
(ดีสุดในงบที่ไม่แรงก็ mobile1 คับ) คือ ได้ความไหลลื่นดีคับ ในกลุ่ม 5w30 ราคาไม่เกิน 2000 นะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2019, 17:49:05 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ fulloutben

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 6654
  • พลังน้ำใจ : 3
  • ชื่อเล่น: benz
ผมมช้ Mobil 1 5w30
ไหลลื่นมาก เครื่องเงียบ

ออฟไลน์ สิริพงศ์ จูฑะมงตล

• สมาชิก 20 ไมล์