เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y เปลี่ยนไฟหน้ารุ่น S เป็น LED แบบเต็มออฟชั่นครับ  (อ่าน 30350 ครั้ง)

ออฟไลน์ marut

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10273
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: บอล
    • รางวัลและกิจกรรม

มีเพื่อนเราแปลงไฟหน้าตัว s คับ เปงตัว top แต่เวลาเปิดไฟสุงไฟหน้าหลักจะดับคับ มีวิธีแก้ไขไหมคับ เพื่อนๆฝากถามมาคับ

น่าจะได้ครับแต่ยังไม่ได้หาวิธีดู ขี้เกียจครับช่วงนี้แต่คิดว่ากำลังจะมีโปรเจคใหม่เกี่ยวกับเครื่องเสียงและกล้องมองหลังครับ ตอนนี้รอขออนุมัติงบประมาณอยู่ครับ 5555

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ frankly

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 18808
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: frank

ออฟไลน์ yoyo1125

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 19022
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: yoyo

ออฟไลน์ golf_kr

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 9278
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: กอล์ฟ
อุปกรณ์มาครบละเด๋วพรุ่งนี้จะเดินทางไปทำต่อให้จบละครับ ต้องขอโทษที่เงียบไปนานไปญี่ปุ่นมาพึ่งกลับครับ

ออฟไลน์ golf_kr

• **
  • สมาชิก ID: 9278
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: กอล์ฟ
ปลั๊กตัวผู้ 3 ขา กลับปลั๊กไฟสูง หาซื้อจากที่ไหนครับ

ออฟไลน์ marut

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10273
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: บอล
ปลั๊กตัวผู้ 3 ขา กลับปลั๊กไฟสูง หาซื้อจากที่ไหนครับ
ร้านแต่งไฟรถยนต์ครับ  ของผมขอซื้อแต่เค้าให้มาฟรีเลยครับ

ออฟไลน์ BlackHRV

• No.502
  • สมาชิก ID: 10337
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: อุดรธานี
  • ชื่อเล่น: เอ๋
มีเพื่อนเราแปลงไฟหน้าตัว s คับ เปงตัว top แต่เวลาเปิดไฟสุงไฟหน้าหลักจะดับคับ มีวิธีแก้ไขไหมคับ เพื่อนๆฝากถามมาคับ

น่าจะได้ครับแต่ยังไม่ได้หาวิธีดู ขี้เกียจครับช่วงนี้แต่คิดว่ากำลังจะมีโปรเจคใหม่เกี่ยวกับเครื่องเสียงและกล้องมองหลังครับ ตอนนี้รอขออนุมัติงบประมาณอยู่ครับ 5555

สามารถครับ
หลักการง่ายๆ คือ จ่ายไฟสูงไปยังไฟต่ำด้วย แต่เงื่อนไขคือต้องให้ไฟเดินได้ทางเดียว คือวิ่งจากไฟสูงไฟต่ำเท่านั้น ไม่งั้นเวลาเปิดไฟต่ำไฟสูงจะติดด้วย ตรงนี้ใช้อุปกรณ์ได้เช่น ไดโอด เบอร์ 1N5048 , รีเลย์

ผมเลือกใช้รีเลย์ เพราะ ดูเสถียรและปลอดภัยกว่า และใช้ได้ยาวๆ(ไดโอดถ้ายกไฟสูงนานๆวิ่งต่างจังหวัด อาจร้อนและขาดได้) ก็อาจจะต่อยุ่งยากนิดนึง

ขอบอกวิธีต่อคร่าวๆนะครับ
*ขอข้ามการอธิบายการต่อไฟจากปลั๊ก3ขานะครับ
ขา 86 ต่อไฟขั้วลบ (ต่อจากกราวน์ได้เลย)
ขา 30 ต่อไฟขั้วบวก (แนะนำให้ต่อตรงจากแบตฯ หรือไฟAC จากที่จุดบุหรี เพราะถ้าใช้ไฟเส้นเดียวกับไฟสูง เวลาปิดไฟสูง จะทำให้ไฟสูงค้าง)
ขา 85 ต่อไฟรีโมทขั้วบวก (ต่อตรงจากไฟสูง)
ขา 87 ต่อกลับไปยังไฟขั้วบวกของไฟต่ำ

ทำแค่ข้างเดียว เพราะสายในระบบไฟหน้าเชื่อมกันอยู่แล้ว
เพิ่งทำเสร็จตอนเย็น ลองใช้งานดู ก็ใช้งานไดปกติดี
เพื่อนๆท่านไหนอ่านแล้วงง ทักมาได้ครับ เดี๋ยวเขียนวงจรให้

ปล.รีเลย์ในภาพ จะมีสองตัว
ตัวแรก(สีน้ำตาลใส) เป็นรีเลย์สองหน้า สำหรับดิมแสง ปรับไฟเดย์ไลท์ ให้สว่างน้อยเมื่อเปิดไฟหน้า
ตัวที่สอง(สีดำ ขั้วสีเขียว) ใช้ส่งไฟสูง ไฟยังไฟต่ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2017, 23:00:58 โดย BlackHRV »

ออฟไลน์ อภิสิทธิ์ โกวิทยา

• *
  • สมาชิก ID: 19715
  • จังหวัด: พังงา
  • ชื่อเล่น: ฺBalltaro
กำลังจะเปลี่ยนพอดีเลยครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
อีเมลล์ abhisit.kow@gmail.com
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Rangsi

• *
  • สมาชิก ID: 24132
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Rangsi

ออฟไลน์ ขวดเล็ก