เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: Money™ รถบ้านๆเดิมๆ  (อ่าน 52351 ครั้ง)

ออฟไลน์ Attweerapatt

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 12820
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Att
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: Dashboard vezel rs +vsa+adjustment headlight switch
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 26 มี.ค. 2017, 09:51:04 »

แหล่มเลย อยากได้มั่ง  :emo_046: :emo_046: :emo_046:
ถ้าอยากได้มีอีกจะบอกนะครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออนไลน์ Gecko

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 19
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: อ้น
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
Re: Money™ Dashboard vezel rs+vsa+adjustment headlight switch soon..
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 26 มี.ค. 2017, 10:33:47 »
แต่มีข้อสงสัยนิดนะครับ คือไฟหน้าเราเวลาจะปรับมันเป็น Manual คือต้องไปขันเอาเอง แต่ตัวนี้เป็นสวิทซ์ไฟฟ้า มันเท่ากับต้องไปแปลงที่ตัวไฟหน้าด้วยใช่ไหมครับ  :emo_113:

ออนไลน์ Az

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14373
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Az
Re: Dashboard vezel rs +vsa+adjustment headlight switch
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 26 มี.ค. 2017, 18:00:29 »
Dashboard vezel rs +vsa+adjustment headlight switch soon..
ยังไม่ได้ทำการต่อสายครับพึ่งได้มา เด๋วจะมา d.i.y. ครับ ใครที่คิดว่าไฟต่ำไปหวังว่าหัวข้อนี้คงมีประโยชน์นะครับ
ถูกใจเลยอันนี้โดนต่อม อะดรีนาลีน สูบฉีดกันเลยทีเดียว :-[

Re: Money™ Dashboard vezel rs+vsa+adjustment headlight switch soon..
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 26 มี.ค. 2017, 19:22:45 »
แต่มีข้อสงสัยนิดนะครับ คือไฟหน้าเราเวลาจะปรับมันเป็น Manual คือต้องไปขันเอาเอง แต่ตัวนี้เป็นสวิทซ์ไฟฟ้า มันเท่ากับต้องไปแปลงที่ตัวไฟหน้าด้วยใช่ไหมครับ  :emo_113:
ไม่ใช่ครับ hr-v ผมไม่แน่ใจว่าตั้งแต่ e  ขึ้นมาหรือเปล่า ที่จะมีมอเตอร์ไฟฟ้าปรับไฟอัตโนมัติอยู่แล้วครับ เพียงแต่  senser ที่ทำหน้าที่ว่าหน้ารถทิ่มหรือแหงนไป ทำงานได้ไม่ดีพอครับหรือเรียกว่าแทบไม่รู้สึกเลยว่าทำงาน วิธีที่ผมจะทำคือถอดปลั๊กเดิมออกแล้ว เสียบปลั๊กใหม่เข้าไปโดยคุมผ่านสวิทภายในรถครับ  cr.ภาพ marut
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย. 2017, 00:30:42 โดย Attweerapatt »

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 05 เม.ย. 2017, 12:04:19 »
Adjustment Headlight switch honda

โปรเจคนี้เกิดเนื่องจากการขนของแต่ละทีเวลาค่ำ อาการ"หน้าลอย" หรือออกต่างจังหวัดเวลาวิ่งบนถนนที่ไม่มีไฟส่อง ซึ่ง hr-v เป็นรถที่มีไฟสว่างพอสมควรอยู่แล้ว แต่องศาของไฟจัดว่าจับถนนค่อนข้างต่ำไป และระบบปรับไฟออโต้ที่ติดมาจากโรงงาน ทำงานตอนไหนยังไม่เคยเห็นเลยขนาดหน้าลอยยังไม่กดต่ำให้ ดังนั้นนี่คือสาเหตุและวิธีการทำ ให้ไฟหน้าทำงานได้ตรงตามสภาวะขณะวิ่งมากที่สุดครับ

อุปกรณ์
สวิตซ์ปรับไฟหน้า      honda socket ปี 2014 ขึ้นมา หรือถ้าเป็นรุ่นอื่นก็ใช้ได้แต่จะ
                              เสียบเข้า dashboard ไม่ได้ครับวิธีการต่อสายแต่ละพินก็ต่างกัน
                              ไปตามสวิตซ์นั้นๆ

ปลั๊ก สวิตซ์              ไว้เสียบสวิตซ์ เพราะ ปลั๊กสายไฟจะไม่มีติดมากับสวิตซ์ครับ หาก
                              ตรงรุ่นสามารถใช้หัวแบบเดียวกับปลั๊ก vsa ได้ครับต้องหาตาม
                              เชียงกงหรือร้านอะไหล่ครับ ศูนย์ไม่มีให้เบิก

ปลั๊กมอเตอร์  koito   ใช้ 1 คู่จะมือหนึ่ง มือสองตามสะดวกครับ แต่มือสองประหยัดดี

อุปกรณ์ สิ้นเปลือง   
สายไฟ 3 สี อย่างละ 5-6 เมตร เบอร์ 1 sq
ท่อหดเบอร์ 2-3-4 อย่างละ1 ฟุต
ฟิวแทป 1+ฟิว10aตัว(หรือตลับฟิว10aหากต่อแบบที่2)
หางปลากลม 1 ตัว, เทปพันสายไฟ
ท่อกระดูกงู 10mm 6-7เมตร
เคเบิ้ลไทน์ ขนาด ประมาณ 15เส้น เส้นหนาพอประมาณ 10-20 เส้น
เทปละลาย 3m เบอร์ 23 1 ม้วน

เครื่องมือ           
หัวแร้ง+ตะกั่ว, ไขควง4แฉก, คีม, ด้ามงัดพลาสติก, กรรไกร, ประแจเบอร์ 10  ไฟฉาย, สว่าน+ดอกเจาะเหล็กเบอร์10mm

การต่อสาย
         สวิตซ์ไฟ จะใช้การต่อได้ 2 แบบ ไม่นับการต่อจากกล่องฟิวในห้องเครื่องนะครับตรงนี้ผมไม่กล้าแตะ(ฟิวคุมไฟหรี่จะอยู่ที่นี่) แต่หากใครชำนาญก็ตามสะดวกครับเพราะจะจบกว่าแบบที่ผมทำ(**เหตุผลจะเขียนช่วงต่อสายครับ)

วางแผนการเดินสายไฟครับ
                ผมเดินสายเข้าที่ใต้ซุ้มล้อด้านซ้ายนะครับเพราะด้านขวาผมเต็มแล้ว(2เส้น)หากใครยังไม่ใส่ของแต่งเพิ่มเติมทางซุ้มล้อคนขับหรือไม่มีแผน ที่จะติดอะไรเพิ่ม เดินสายไฟทางฝั่งคนขับสะดวกกว่าครับ

1.  ทำการต่อสายไฟที่ปลั๊กก่อนครับ  โดยปลั๊กมอเตอร์ koito(3p 090F)
         จะมี 3สาย มีเลขกำกับอยู่ 123

1.1 ต่อสายสายไฟ สีที่ผมใช้มี 3 สีคือ แดง ขาว เหลือง ใช้ความยาว 465 cm
                 1 คือ (-) ขาว
                 2 คือ (Motor) เหลือง
                 3 คือ (+) แดง
              ใช้ท่อหดเบอร์ 2  ท่อนละ1นิ้ว  3ท่อน             

1.2 ต่อสายปลั๊กตัวที่ 2 ให้ยาว 20cm ก่อนถึงค่อยมาจั้มพ่วงสายหลักครับ
         1.3 ความยาวจากหัวปลั๊กตัวแรก ไปถึงจุดจั้ม อีกหัววัดที่  155 cm
               แล้วปลอกสายจั้มหัวที่ 2 ครับ ทำสายให้ขนานกันแล้วใช้ท่อหดเบอร์ 3ครับ
               ท่อนละ1นิ้ว 3 ท่อน
         1.4 จากนั้นก็ใส่เข้าไปในท่อกระดูกงู ปล่อยสายโผลซัก 10 cmครับ
               เหลือไว้ซัก 1.5 เมตร(เด๋วต้องจ้ัมสายอีกครับ)
         1.5 ต่อปลั๊กสวิตซ์ครับ (ตรงนี้อยู่ที่สวิตซ์แต่ละรุ่นต่อไม่เหมือนกันเลยครับ)
               ต่อสาย จากปลั๊กสวิตซ์มาอีก 2 เส้น แดง(+) ขาว(-)อีกอย่างละ 1 เมตร

2. ทำการปลดปลั๊กเดิมทั้ง 2 ข้าง แล้วพันด้วยเทปละลาย 3m เบอร์ 23ครับ
        การใช้งานให้ดึงให้มันยืดพอประมาณแล้วค่อยพันนะครับ

3. ไล่รัดเคเบิ้ลไทน์กับสายสลิงสีดำ(ด้านคนขับ) พอถึงตรงกลางรถก็รัดกับสายไฟ
        พัดลมแอร์ไปจนถึงแบตเตอร์รี่

4. สอดสายเข้าไปที่ซุ้มล้อด้านคนนั่ง

5. ปลดน็อตที่ซุ้มล้อบริเวณบังโคลนฝั่งประตู
        5.1 ไล่จากประตูไปจนถึงกลางซ้มครับ  น็อต3 ตัว กิป 4 ตัว
        5.2 จากนั้นถอดบังโคลนออกมาโดยดึงไปด้านในซุ้มแล้วเอาออก
              ปล่อยให้ห้อยไว้แค่พอเอามือสอดเข้าไปได้ครับ
        5.3 เอามือล้วงสายไฟออกมาครับ

6. ดึงจุกปิดที่ซุ่มล้อออกมาเจาะ ใช้ดอกเบอร์ 10mm เจาะตรงกลาง

6.1 สอดสายลอดเข้าจุกอุดครับ
        6.2 จากนั้นสอดสายเข้าไปในตัวรถ ให้ตึงครับ สังเกตุจะมีรูกลางๆซุ้ม 
              ใช้เคเบิ้ลไทน์รัดสายครับ
        6.3 กดจุกอุดให้แนบกับตัวถึง จากนั้นใช้เทปละลายพันรอบสายบริเวณ
              จุกอุด1-2รอบครับ

7.เดินสายภายในรถ เปิดฝาปิด grovebox ลอดผ่านใต้คอนโทลแอร์
       แล้วปล่อยสายไว้ครับ

8. จั้มสาย ไฟ ขั้นตอนนี้ผมมี 2ทางเลือก
          8.1 1 จั้มสายกับสายไฟผ่าหมากครับ สายมี 4 เส้น สีขาว(+) สีดำ(-)
                   เอาสีแดงจั้มกับสีขาวครับเส้นเดียว (พอดีผมติดไฟคอนโซลเกียร์มาเลยจั้ม
                   กับไฟคอนโซลเกียร์ไม่จั้มสายเดิม)
                2 ใช้ฟิวแทปดึงไฟช่อง 36 แต่ ทางเลือกนี้จะติดพร้อมกันกับช่องจ่ายไฟ
                   power outlet ซึ่งไฟแบล็คไลท์ก็จะทำงานไปพร้อมกัน

8.2   ต่อหางปลายแบบกลมกับสาย (-)สีขาว

ต่อสายกับตัวถังครับ

จากนั้นทดสอบการทำงานครับ
       0-1-2-3 ระบบจะมีทั้งหมด 4 ระดับ 0คือ ต่ำสุด
                    แต่ทั้งนี้ผมจะตั้งไปที่ 1 แล้วขันมือ  ให้เป็นไฟระดับใช่งานปกติ
                    ให้เบอร์ 0 กดลงมาต่ำกว่าปกติเมื่อขนของ และ 2-3 ใช้ส่องไฟให้ไกล
                    ขึ่นเมื่อใช้งานบนถนนที่มืดสนิท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2017, 00:35:13 โดย Attweerapatt »

Money™ D.I.Y. ฺBattery monitor :Panasonic[Life Wink]
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 14 เม.ย. 2017, 01:41:02 »
ฺBattery monitor :Panasonic[Life Wink]

การทำงานก็ตามนี้ครับ

ไฟวิ่ง                  : แบตเตอรี่ปกติ แสดงการชาร์จเข้าประจุไฟแบตเตอรี่
กระพริบจุดไดจุดหนึ่ง: แสดงค่า capacitor เก็บประจุได้ดีแค่ไหนตามไฟ 5 ดวง
กระพริบมุมล่าง ซ้าย : ระบบการชาร์จไฟเข้าแบตเตอรี่มีปัญหา
กระพริบมุมล่าง ขวา  : แบตเตอรี่เสียหรือไม่เคยเปิดการอ่านข้อมูล

ซึ่งประโยชน์น่าจะมีมากกว่าวัดโวลล์นะครับ

พอดีได้มาจากพี่ในกลุ่มครับ เป็นมือสองจากญี่ปุ่น แต่สภาพสวยงาม ผมค้นๆในอินเตอร์เน็ตเหมือนจะนำเข้ามาขายในไทยเมื่อปี 2012 แต่ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังคงมีขายอยู่ไหมคงต้องลองสอบถามร้านขายแบตเตอรี่ที่เป็นตัวแทนของ panasonic ครับ

การติดตั้งก็แล้วแต่ความชอบครับ จะในรถ หรือในห้องเครื่องก็ได้ครับ แต่เหมือนเค้าจะออกแบบมาให้ติดในห้องเครื่องบนตัวแบตเลยเพราะสายที่ให้มา พอดีกับการจั้มกับแบตเตอร์ที่ขั้ว + และ - เมื่อเครื่องอยู่ตรงกลาง ไม่งั้นก็คงต้องต่อสายทำตามวิถีทางความชอบครับ

สำหรับผมอยากให้มันเรียบร้อยก็เลยจัดการทำสวิทปิดเปิดด้วยและเดินสายเพื่อให้มันสามารถไปติดตั้งได้ในบริเวณที่น่าจะโดนน้ำน้อยหน่อยคือกล่องฟิวส์ครับ

ฺBefore

After

เมื่อติดตั้งแล้วก็ดูเรียบร้อยดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2017, 07:19:14 โดย Attweerapatt »

ออฟไลน์ boDY_beE

• สมาชิก ID: 20507
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Nakhon Ratchasima - นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: Bee
Re: Upgrade DRL Switch
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 27 ก.ย. 2017, 11:18:00 »
Upgrade DRL Switch

อยากได้ DRL Switch แบบพี่เป๊ะเลยครับ หาซื้อได้ที่ ราคาเท่าไร..ขอบคุณครับ ;) ;) ;)

ออนไลน์ Rit hrv by Hondatec team

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 29
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit by hondatec*
Re: Money™ รถบ้านๆเดิมๆ
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 27 ก.ย. 2017, 14:37:58 »
ท่านนี้แหละคับ สาย diy ตัวจิงคับ ท่านใดสนใจแนวทาง diy เน้นงบประหยัด ชอบทำเอง สอบถาม จขกท. ท่สนนี้ได้เลยคับ รับลองว่าข้อมุลแน่นแน่นอนคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ Aris

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20920
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: Ars
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 27 ก.ย. 2017, 16:42:20 »
แต่งรถแบบจัดเต็มจริงๆครับ...
ป.ล. แต่ว่า หล่อ+ เท่ห์ ทั้งรถ ทั้งคน เลยครับ (คุ้มค่า กับการลงทุนแต่งรถแน่นอนครับ)

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 10 ต.ค. 2017, 01:32:32 »
แต่งรถแบบจัดเต็มจริงๆครับ...
ป.ล. แต่ว่า หล่อ+ เท่ห์ ทั้งรถ ทั้งคน เลยครับ (คุ้มค่า กับการลงทุนแต่งรถแน่นอนครับ)
ขอบคุณครับ เตรียมอัพเกรด 3 ชิ้นครับ ไฟตัดหมอกมาแล้ว
ตอนนี้รอกระจังหน้า rs ครับค่อยรื้อทีเดียว
จะมาพร้อมพรม vezel

ออนไลน์ Az

• สมาชิก ID: 14373
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Az
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 10 ต.ค. 2017, 08:40:50 »
แจ่มแจ๋ว...ฟุ้งฟริ๊ง..

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 10 ต.ค. 2017, 09:57:40 »
รอชมการอัพเกรด

ออนไลน์ Gecko

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 19
  • ชื่อเล่น: อ้น
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 10 ต.ค. 2017, 10:44:38 »
ขยันแต่งจริงๆๆ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Thanit K

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 18465
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ภูเก็ต
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
Re: Money™ update welcome light หน้า 2 ครับ
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 29 ต.ค. 2017, 15:22:51 »
ได้ฤกษรื้นรถแล้วครับ และรอบนี้เป็นการรื้อใหญ่ คือรื้นทั้งกันชนหน้าเลย
เริ่มขั้นตอนก็

1. ติดเทปกาวตรงรอยต่อไฟหน้าแล้วรอยต่อชิ้นกันชันกับแก้มข้าง

2. ถอดแก้มข้างครับ  กิปล็อค 4 ตัว, น็อต 3ตัว : ข้าง (การถอด ให้ดึงแก้มเข้าหาตัว จากกลึ่งกลางนะครับ แล้วค่อยไล่ไปด้านล่างทั้งซ้ายและขวา)

3. ถอดกิปล็อค ฝาปิดหม้อน้ำ 9 ตัว

พอถอดออกมาแล้วก็จะเจอ กิปอีก1ตัว ที่ยึดกระจังหน้า กับ ตัวถัง

4.จากนั้นก็ถอดน็อตยึดระหว่างแก้มข้างกับกันชน ทั้ง 2 ฝั่ง

5.ถอดกิปล่างใต้กันชน ทั้งหมด 13 ตัว

จากนั้นก็ถอดครับ ตอนนี้จำเป็นต้องมี ลูกมือคอยประคองเพราะชิ้นใหญ่จะมีขาล็อค 2ขาด้านหน้าค่อยๆดึงจากข้างๆไฟหน้าออกมา ทีละฝั่งจากนั้นดึงตรงกลางตรงๆเข้าหาตัว
ออกละ

6.เดินสายไฟก่อนละครับ เดินจนเข้าที เก็บสายให้เรียบร้อย

7.จากนั้นก็จั้มสายกราว จะมีจุดจั้มอยู่

8.เดินปลายสายมาที่จุดเข้าสายภายในรถ ทิ้งงานไว้แค่นี้ก่อนครับ

9.เริ่มงานยึดไฟเข้ากับ สเกิร์ต

พระเอกของงาน
เป็นของ standley ครับ

เจาะเบ้าเดิมก่อนครับ แต่ผมดันไม่ได้ถ่ายไว้ครับ เป็นการเจาะคว้านตามแนวฐานเลยครับ

ประกบกันแล้วก็ใส่ครับ

จากนั้นก็นำกันชนมาวางทาบแล้วต่อปลั๊คไฟตัดหมอกไฟ drl ครบแล้วก็ใส่กันชนกลับครับ
ไล่ใส่ย้อนกลับไปจากขั้นตอนสุดท้ายไปขั้นตอนแรกจบงานครับ

ถ้าเปลี่ยนเฉพาะกระจังหน้า ต้องถอดแก้มข้างไหมครับ หรือถอดพุกบน กับ ล่างกันชนพอครับ

ออฟไลน์ mrkimmy

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15663
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Yannawa
  • ชื่อเล่น: เม
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 29 ต.ค. 2017, 21:14:11 »
ขอบคุณครับ เตรียมอัพเกรด 3 ชิ้นครับ ไฟตัดหมอกมาแล้ว
ตอนนี้รอกระจังหน้า rs ครับค่อยรื้อทีเดียว
จะมาพร้อมพรม vezel

เปลี่ยนกระจังหน้าเป็น rs กระจังหน้า modulo อันเก่าขายไหมครับ  ::)