เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: Money™ รถบ้านๆเดิมๆ  (อ่าน 47498 ครั้ง)

ออฟไลน์ Attweerapatt

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 12820
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Att
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: Dashboard vezel rs +vsa+adjustment headlight switch
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 26 มี.ค. 2017, 09:51:04 »

แหล่มเลย อยากได้มั่ง  :emo_046: :emo_046: :emo_046:
ถ้าอยากได้มีอีกจะบอกนะครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออนไลน์ Gecko

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 19
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: อ้น
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
Re: Money™ Dashboard vezel rs+vsa+adjustment headlight switch soon..
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 26 มี.ค. 2017, 10:33:47 »
แต่มีข้อสงสัยนิดนะครับ คือไฟหน้าเราเวลาจะปรับมันเป็น Manual คือต้องไปขันเอาเอง แต่ตัวนี้เป็นสวิทซ์ไฟฟ้า มันเท่ากับต้องไปแปลงที่ตัวไฟหน้าด้วยใช่ไหมครับ  :emo_113:

ออฟไลน์ Az

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14373
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Az
Re: Dashboard vezel rs +vsa+adjustment headlight switch
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 26 มี.ค. 2017, 18:00:29 »
Dashboard vezel rs +vsa+adjustment headlight switch soon..
ยังไม่ได้ทำการต่อสายครับพึ่งได้มา เด๋วจะมา d.i.y. ครับ ใครที่คิดว่าไฟต่ำไปหวังว่าหัวข้อนี้คงมีประโยชน์นะครับ
ถูกใจเลยอันนี้โดนต่อม อะดรีนาลีน สูบฉีดกันเลยทีเดียว :-[

Re: Money™ Dashboard vezel rs+vsa+adjustment headlight switch soon..
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 26 มี.ค. 2017, 19:22:45 »
แต่มีข้อสงสัยนิดนะครับ คือไฟหน้าเราเวลาจะปรับมันเป็น Manual คือต้องไปขันเอาเอง แต่ตัวนี้เป็นสวิทซ์ไฟฟ้า มันเท่ากับต้องไปแปลงที่ตัวไฟหน้าด้วยใช่ไหมครับ  :emo_113:
ไม่ใช่ครับ hr-v ผมไม่แน่ใจว่าตั้งแต่ e  ขึ้นมาหรือเปล่า ที่จะมีมอเตอร์ไฟฟ้าปรับไฟอัตโนมัติอยู่แล้วครับ เพียงแต่  senser ที่ทำหน้าที่ว่าหน้ารถทิ่มหรือแหงนไป ทำงานได้ไม่ดีพอครับหรือเรียกว่าแทบไม่รู้สึกเลยว่าทำงาน วิธีที่ผมจะทำคือถอดปลั๊กเดิมออกแล้ว เสียบปลั๊กใหม่เข้าไปโดยคุมผ่านสวิทภายในรถครับ  cr.ภาพ marut
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย. 2017, 00:30:42 โดย Attweerapatt »

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 05 เม.ย. 2017, 12:04:19 »
Adjustment Headlight switch honda

โปรเจคนี้เกิดเนื่องจากการขนของแต่ละทีเวลาค่ำ อาการ"หน้าลอย" หรือออกต่างจังหวัดเวลาวิ่งบนถนนที่ไม่มีไฟส่อง ซึ่ง hr-v เป็นรถที่มีไฟสว่างพอสมควรอยู่แล้ว แต่องศาของไฟจัดว่าจับถนนค่อนข้างต่ำไป และระบบปรับไฟออโต้ที่ติดมาจากโรงงาน ทำงานตอนไหนยังไม่เคยเห็นเลยขนาดหน้าลอยยังไม่กดต่ำให้ ดังนั้นนี่คือสาเหตุและวิธีการทำ ให้ไฟหน้าทำงานได้ตรงตามสภาวะขณะวิ่งมากที่สุดครับ

อุปกรณ์
สวิตซ์ปรับไฟหน้า      honda socket ปี 2014 ขึ้นมา หรือถ้าเป็นรุ่นอื่นก็ใช้ได้แต่จะ
                              เสียบเข้า dashboard ไม่ได้ครับวิธีการต่อสายแต่ละพินก็ต่างกัน
                              ไปตามสวิตซ์นั้นๆ

ปลั๊ก สวิตซ์              ไว้เสียบสวิตซ์ เพราะ ปลั๊กสายไฟจะไม่มีติดมากับสวิตซ์ครับ หาก
                              ตรงรุ่นสามารถใช้หัวแบบเดียวกับปลั๊ก vsa ได้ครับต้องหาตาม
                              เชียงกงหรือร้านอะไหล่ครับ ศูนย์ไม่มีให้เบิก

ปลั๊กมอเตอร์  koito   ใช้ 1 คู่จะมือหนึ่ง มือสองตามสะดวกครับ แต่มือสองประหยัดดี

อุปกรณ์ สิ้นเปลือง   
สายไฟ 3 สี อย่างละ 5-6 เมตร เบอร์ 1 sq
ท่อหดเบอร์ 2-3-4 อย่างละ1 ฟุต
ฟิวแทป 1+ฟิว10aตัว(หรือตลับฟิว10aหากต่อแบบที่2)
หางปลากลม 1 ตัว, เทปพันสายไฟ
ท่อกระดูกงู 10mm 6-7เมตร
เคเบิ้ลไทน์ ขนาด ประมาณ 15เส้น เส้นหนาพอประมาณ 10-20 เส้น
เทปละลาย 3m เบอร์ 23 1 ม้วน

เครื่องมือ           
หัวแร้ง+ตะกั่ว, ไขควง4แฉก, คีม, ด้ามงัดพลาสติก, กรรไกร, ประแจเบอร์ 10  ไฟฉาย, สว่าน+ดอกเจาะเหล็กเบอร์10mm

การต่อสาย
         สวิตซ์ไฟ จะใช้การต่อได้ 2 แบบ ไม่นับการต่อจากกล่องฟิวในห้องเครื่องนะครับตรงนี้ผมไม่กล้าแตะ(ฟิวคุมไฟหรี่จะอยู่ที่นี่) แต่หากใครชำนาญก็ตามสะดวกครับเพราะจะจบกว่าแบบที่ผมทำ(**เหตุผลจะเขียนช่วงต่อสายครับ)

วางแผนการเดินสายไฟครับ
                ผมเดินสายเข้าที่ใต้ซุ้มล้อด้านซ้ายนะครับเพราะด้านขวาผมเต็มแล้ว(2เส้น)หากใครยังไม่ใส่ของแต่งเพิ่มเติมทางซุ้มล้อคนขับหรือไม่มีแผน ที่จะติดอะไรเพิ่ม เดินสายไฟทางฝั่งคนขับสะดวกกว่าครับ

1.  ทำการต่อสายไฟที่ปลั๊กก่อนครับ  โดยปลั๊กมอเตอร์ koito(3p 090F)
         จะมี 3สาย มีเลขกำกับอยู่ 123

1.1 ต่อสายสายไฟ สีที่ผมใช้มี 3 สีคือ แดง ขาว เหลือง ใช้ความยาว 465 cm
                 1 คือ (-) ขาว
                 2 คือ (Motor) เหลือง
                 3 คือ (+) แดง
              ใช้ท่อหดเบอร์ 2  ท่อนละ1นิ้ว  3ท่อน             

1.2 ต่อสายปลั๊กตัวที่ 2 ให้ยาว 20cm ก่อนถึงค่อยมาจั้มพ่วงสายหลักครับ
         1.3 ความยาวจากหัวปลั๊กตัวแรก ไปถึงจุดจั้ม อีกหัววัดที่  155 cm
               แล้วปลอกสายจั้มหัวที่ 2 ครับ ทำสายให้ขนานกันแล้วใช้ท่อหดเบอร์ 3ครับ
               ท่อนละ1นิ้ว 3 ท่อน
         1.4 จากนั้นก็ใส่เข้าไปในท่อกระดูกงู ปล่อยสายโผลซัก 10 cmครับ
               เหลือไว้ซัก 1.5 เมตร(เด๋วต้องจ้ัมสายอีกครับ)
         1.5 ต่อปลั๊กสวิตซ์ครับ (ตรงนี้อยู่ที่สวิตซ์แต่ละรุ่นต่อไม่เหมือนกันเลยครับ)
               ต่อสาย จากปลั๊กสวิตซ์มาอีก 2 เส้น แดง(+) ขาว(-)อีกอย่างละ 1 เมตร

2. ทำการปลดปลั๊กเดิมทั้ง 2 ข้าง แล้วพันด้วยเทปละลาย 3m เบอร์ 23ครับ
        การใช้งานให้ดึงให้มันยืดพอประมาณแล้วค่อยพันนะครับ

3. ไล่รัดเคเบิ้ลไทน์กับสายสลิงสีดำ(ด้านคนขับ) พอถึงตรงกลางรถก็รัดกับสายไฟ
        พัดลมแอร์ไปจนถึงแบตเตอร์รี่

4. สอดสายเข้าไปที่ซุ้มล้อด้านคนนั่ง

5. ปลดน็อตที่ซุ้มล้อบริเวณบังโคลนฝั่งประตู
        5.1 ไล่จากประตูไปจนถึงกลางซ้มครับ  น็อต3 ตัว กิป 4 ตัว
        5.2 จากนั้นถอดบังโคลนออกมาโดยดึงไปด้านในซุ้มแล้วเอาออก
              ปล่อยให้ห้อยไว้แค่พอเอามือสอดเข้าไปได้ครับ
        5.3 เอามือล้วงสายไฟออกมาครับ

6. ดึงจุกปิดที่ซุ่มล้อออกมาเจาะ ใช้ดอกเบอร์ 10mm เจาะตรงกลาง

6.1 สอดสายลอดเข้าจุกอุดครับ
        6.2 จากนั้นสอดสายเข้าไปในตัวรถ ให้ตึงครับ สังเกตุจะมีรูกลางๆซุ้ม 
              ใช้เคเบิ้ลไทน์รัดสายครับ
        6.3 กดจุกอุดให้แนบกับตัวถึง จากนั้นใช้เทปละลายพันรอบสายบริเวณ
              จุกอุด1-2รอบครับ

7.เดินสายภายในรถ เปิดฝาปิด grovebox ลอดผ่านใต้คอนโทลแอร์
       แล้วปล่อยสายไว้ครับ

8. จั้มสาย ไฟ ขั้นตอนนี้ผมมี 2ทางเลือก
          8.1 1 จั้มสายกับสายไฟผ่าหมากครับ สายมี 4 เส้น สีขาว(+) สีดำ(-)
                   เอาสีแดงจั้มกับสีขาวครับเส้นเดียว (พอดีผมติดไฟคอนโซลเกียร์มาเลยจั้ม
                   กับไฟคอนโซลเกียร์ไม่จั้มสายเดิม)
                2 ใช้ฟิวแทปดึงไฟช่อง 36 แต่ ทางเลือกนี้จะติดพร้อมกันกับช่องจ่ายไฟ
                   power outlet ซึ่งไฟแบล็คไลท์ก็จะทำงานไปพร้อมกัน

8.2   ต่อหางปลายแบบกลมกับสาย (-)สีขาว

ต่อสายกับตัวถังครับ

จากนั้นทดสอบการทำงานครับ
       0-1-2-3 ระบบจะมีทั้งหมด 4 ระดับ 0คือ ต่ำสุด
                    แต่ทั้งนี้ผมจะตั้งไปที่ 1 แล้วขันมือ  ให้เป็นไฟระดับใช่งานปกติ
                    ให้เบอร์ 0 กดลงมาต่ำกว่าปกติเมื่อขนของ และ 2-3 ใช้ส่องไฟให้ไกล
                    ขึ่นเมื่อใช้งานบนถนนที่มืดสนิท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2017, 00:35:13 โดย Attweerapatt »

Money™ D.I.Y. ฺBattery monitor :Panasonic[Life Wink]
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 14 เม.ย. 2017, 01:41:02 »
ฺBattery monitor :Panasonic[Life Wink]

การทำงานก็ตามนี้ครับ

ไฟวิ่ง                  : แบตเตอรี่ปกติ แสดงการชาร์จเข้าประจุไฟแบตเตอรี่
กระพริบจุดไดจุดหนึ่ง: แสดงค่า capacitor เก็บประจุได้ดีแค่ไหนตามไฟ 5 ดวง
กระพริบมุมล่าง ซ้าย : ระบบการชาร์จไฟเข้าแบตเตอรี่มีปัญหา
กระพริบมุมล่าง ขวา  : แบตเตอรี่เสียหรือไม่เคยเปิดการอ่านข้อมูล

ซึ่งประโยชน์น่าจะมีมากกว่าวัดโวลล์นะครับ

พอดีได้มาจากพี่ในกลุ่มครับ เป็นมือสองจากญี่ปุ่น แต่สภาพสวยงาม ผมค้นๆในอินเตอร์เน็ตเหมือนจะนำเข้ามาขายในไทยเมื่อปี 2012 แต่ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังคงมีขายอยู่ไหมคงต้องลองสอบถามร้านขายแบตเตอรี่ที่เป็นตัวแทนของ panasonic ครับ

การติดตั้งก็แล้วแต่ความชอบครับ จะในรถ หรือในห้องเครื่องก็ได้ครับ แต่เหมือนเค้าจะออกแบบมาให้ติดในห้องเครื่องบนตัวแบตเลยเพราะสายที่ให้มา พอดีกับการจั้มกับแบตเตอร์ที่ขั้ว + และ - เมื่อเครื่องอยู่ตรงกลาง ไม่งั้นก็คงต้องต่อสายทำตามวิถีทางความชอบครับ

สำหรับผมอยากให้มันเรียบร้อยก็เลยจัดการทำสวิทปิดเปิดด้วยและเดินสายเพื่อให้มันสามารถไปติดตั้งได้ในบริเวณที่น่าจะโดนน้ำน้อยหน่อยคือกล่องฟิวส์ครับ

ฺBefore

After

เมื่อติดตั้งแล้วก็ดูเรียบร้อยดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2017, 07:19:14 โดย Attweerapatt »

ออฟไลน์ boDY_beE

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20507
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Nakhon Ratchasima - นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: Bee
Re: Upgrade DRL Switch
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 27 ก.ย. 2017, 11:18:00 »
Upgrade DRL Switch

อยากได้ DRL Switch แบบพี่เป๊ะเลยครับ หาซื้อได้ที่ ราคาเท่าไร..ขอบคุณครับ ;) ;) ;)

ออนไลน์ Rit Hrv By Hondatec tuning

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 28
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit by hondatec*
Re: Money™ รถบ้านๆเดิมๆ
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 27 ก.ย. 2017, 14:37:58 »
ท่านนี้แหละคับ สาย diy ตัวจิงคับ ท่านใดสนใจแนวทาง diy เน้นงบประหยัด ชอบทำเอง สอบถาม จขกท. ท่สนนี้ได้เลยคับ รับลองว่าข้อมุลแน่นแน่นอนคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ Aris

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20920
  • พลังน้ำใจ : 0
  • ชื่อเล่น: Ars
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 27 ก.ย. 2017, 16:42:20 »
แต่งรถแบบจัดเต็มจริงๆครับ...
ป.ล. แต่ว่า หล่อ+ เท่ห์ ทั้งรถ ทั้งคน เลยครับ (คุ้มค่า กับการลงทุนแต่งรถแน่นอนครับ)

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 10 ต.ค. 2017, 01:32:32 »
แต่งรถแบบจัดเต็มจริงๆครับ...
ป.ล. แต่ว่า หล่อ+ เท่ห์ ทั้งรถ ทั้งคน เลยครับ (คุ้มค่า กับการลงทุนแต่งรถแน่นอนครับ)
ขอบคุณครับ เตรียมอัพเกรด 3 ชิ้นครับ ไฟตัดหมอกมาแล้ว
ตอนนี้รอกระจังหน้า rs ครับค่อยรื้อทีเดียว
จะมาพร้อมพรม vezel

ออฟไลน์ Az

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14373
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Az
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 10 ต.ค. 2017, 08:40:50 »
แจ่มแจ๋ว...ฟุ้งฟริ๊ง..

ออฟไลน์ tsainont

• สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 10 ต.ค. 2017, 09:57:40 »
รอชมการอัพเกรด

ออนไลน์ Gecko

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 19
  • ชื่อเล่น: อ้น
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 10 ต.ค. 2017, 10:44:38 »
ขยันแต่งจริงๆๆ  ;) ;) ;)