เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Honda Leasing
All New Honda CR-V ฮอนด้า ซีอาร์-วี ใหม่ ดอกเบี้ยพิเศษ 1.99%
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: HRV ตั้งให้วิทยุเปิดเองตอนสตาร์ทรถได้มั้ยคะ  (อ่าน 5885 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrcna00

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10200
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ชวน
    • รางวัลและกิจกรรม

คหสต.ครับ

ตอนติดเครื่อง  วิทยุควรอยู่ตำแหน่งปิดดีแล้วครับ  เพราะเมื่อเราติดเครื่องจังหวะแรกที่เครื่องติดระบบจะชาร์ทไฟสูงกว่าปกติเพื่อทำให้เครื่องติด   วิทยุจะมีระบบตัดไฟป้องกันอยู่แล้วส่วนนึง  แต่อย่างว่าทุกอย่างย่อมผิดพลาดได้  ไฟอาจชาร์ทเข้าวิทยุมากน้อยเพียงใดไม่ทราบ  วิทยุไม่เสียทันที  แต่ทำประจำบ่อยๆ  พังเร็วครับ  โดยเฉพาะวิทยุรุ่นใหม่ๆที่ละเอียด ฟังค์ชั่นเยอะ  อาจอ่อนไหวได้ง่าย   ต่างจากวิทยุสมัยก่อนๆมีแต่ระบบ AM FM เล่นเทป เล่นแผ่น ไม่มีระบบอื่นๆที่ซับซ้อนแบบทุกวันนี้ที่ใกล้เป็นคอมเข้าไปทุกทีครับ 

ผมเทียบจาก เครื่องเล่นที่อยู่บนพวก ปาเจโร่ นิวดีแม๊กซ์ ที่หลายคนเจอเสียเร็วกว่าอันควรครับ  โดยมีข้อสังเกตพฤติกรรมการใช้งานตามว่า

รถมีการตัดไฟในส่วนของวิทยุ ในจังหวะสตาร์ทอยู่แล้วครับ หลังจากสตาร์ทเสร็จ วิทยุก็จะติดขึ้นมาเอง ถ้าตอนดับไม่ได้ปิดครับ

อันนี้ผมพอเข้าใจครับ  แต่ผมสังเกตจากการใช้งานรถโดยตรงครับรถที่บ้าน เคยใช้หลายคัน เช่น crv รุ่นสอง เป็น AM FM CD ธรรมดาไม่มีปัญหา
space wagon เป็น Alpine AM FM CD DVD ระบบ WINDOW CE 5 ก็ไม่เคยปิดวิทยุ คาไว้เลย ก็ไม่มีปัญหา
แต่พอใช้ Pajero V6 เบนซิน Alpine จอ Hi res มีระบบเพิ่มมาเป็น bluetooth และ navigator ระบบเริ่มซับซ้อนขึ้น เครื่องใช้ WINDOW CE 6 ทำแบบเดียวกัน ใช้ได้ 6 เดือน จอดับเปิดไม่ติด เงียบสนิท ส่งเครมเปลี่ยนเครื่องใหม่ จากนั้นมาเลยเน้นปิดเครื่องก่อนดับเครื่อง  ใช้ต่อมาอีก 1 ปี ครึ่ง แบบปิดสิวทช์ก่อนดับเครื่อง  ยังไม่มีปัญหา   

เพราะก่อนหน้านั้นเคยใช้ GPS จีน ซึ่งระบบเป็น WINDOW CE เช่นกัน เสียบคาสายชาร์ทไว้ทำบ่อยๆบอร์ดพัง

นอกนั้นในเวป newdmax ซึ่งใช้ Kenwood แบบมี navi Garmin มาให้ก็พังง่าย อาการส่วนใหญ่จอดับ  มีสมาชิกคนนึง 3 ปีกว่าพังเครมไม่ได้แล้วต้องส่งซ่อมเอง  บอร์ดพัง ค่าซ่อมเกือบ 8 พัน

ผมสังเกตเองว่าระบบใหม่ๆ ฟังค์ชั่นเยอะต้องใช้ window ce ลง หลักการทำงานก็คล้ายคอมตัวน้อยๆครับ(คิดเอง)  การปิด เปิด จึงน่าจะตามขั้นเหมือนเราปิด เปิด คอมบนโต๊ะเรา เพื่อความสบายใจ  ตอนหลังผมเลยไม่เปิดสวิทช์คาไว้เพื่อให้เปิดพร้อมติดเครื่องครับ

อ้อ HRV ผมยังไม่มีครับ  เซลบอกว่าได้ปลายสัปดาห์ ครับ

ขอ update ข้อมูลเพื่อเป็นประโยชน์ครับ
1. วิทยุ E, E Limited, EL เวลากดปิด มันไม่ได้ปิดแบบ Power off ครับ มันจะปิดในส่วนของ Audio เท่านั้น หน้าจอหรือส่วนต่างๆ ก็ยังคงทำงานตามปกติครับ
2. วิทยุ E, E Limited, EL เป็น Windows CE เช่นกันครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ jinda

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12886
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: BK
  • ชื่อเล่น: Jinda
window ce ก็ window พวกนึงที่ลงกับอุปกรณ์ขนาดเล็ก

ส่วนตัวผมเลยมีแนวคิดเอง ระวังการใช้งานโดยเฉพาะตอนปิด ปิดตามขั้นตอน กันไฟล์บนการ์ดหรือไฟล์ใช้งานเสีย  สมมติว่าใช้งาน gps ถึงที่หมาย ไม่ออกจากโปรแกรมตามวิธีแล้วดับเครื่องเลย บางทีไฟล์แผนที่หรือโปรแกรมแผนที่เสียหาย  แต่ HRV ไม่มีแผนที่อาจไม่น่าห่วงเท่าไรครับ ใครสะดวกปิดเลยก็ปิดครับ

ออฟไลน์ Armmy

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5512
  • พลังน้ำใจ : 51
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Arm
ข้อมูลดีๆ :emo_051:

ออนไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5513
  • พลังน้ำใจ : 62
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: KAI
 :emo_051:   :emo_051:

ออฟไลน์ boDY_beE

• สมาชิก ID: 20507
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Nakhon Ratchasima - นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: Bee
ตอนดับเครื่องไม่ต้องปิดวิทยุ พอสตาร์ทเครื่องวิทยุก็ติดเองค่ะ
:emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ นายวินัย มหาวงศ์

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 20309
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
ขอถามเพิ่มเติม ครับ! ในกรณีที่เราดับเครื่องยนต์แล้ว แต่เราไม่อยากให้เครื่องเล่นต้องดับไปด้วย เราต้องแก้ไข ยังไง ครับ

ออนไลน์ Az

• สมาชิก ID: 14373
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Az
ขอถามเพิ่มเติม ครับ! ในกรณีที่เราดับเครื่องยนต์แล้ว แต่เราไม่อยากให้เครื่องเล่นต้องดับไปด้วย เราต้องแก้ไข ยังไง ครับ
ดึงเกียร์มาที่ N ก่อนดับเครื่องครับ

ออฟไลน์ นายวินัย มหาวงศ์

• *
  • สมาชิก ID: 20309
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
ขอบคุณ ครับ!

ออฟไลน์ phunyanuch

• *
  • สมาชิก ID: 20894
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: noknokhonda

ออฟไลน์ jasmines

• *
  • สมาชิก ID: 15914
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: M
มือใหม่ค่ะ ยังหาวิธีปิดเครื่องเสียงไม่เจออ่ะค่ะ  :-\

ออฟไลน์ Tsuwat

• No.204
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4554
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: Tsuwat
  • คันแรกที่ใช้Honda
มือใหม่ค่ะ ยังหาวิธีปิดเครื่องเสียงไม่เจออ่ะค่ะ  :-\
อยู่ที่ปุ่มเปิด/ปิดเครื่องวิทยุครับ
ของรุ่นผม2015อยู่ที่ปุ่มบนขวา
สมาชิกหมายเลข204

ออฟไลน์ Tsuwat

• No.204
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4554
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: Tsuwat
  • คันแรกที่ใช้Honda
ถ้าดับเครื่องแต่ยังอยากฟังเครื่องเสียง ให้กดปุ่มสตาร์ทแต่ไม่ต้องเหยียบเบรค 1 ทีครับ
สมาชิกหมายเลข204

Tags: