เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับภาษีปี 2559 และอื่นๆ ครับ (Elimited Roose Black)  (อ่าน 11389 ครั้ง)

ออฟไลน์ X-SosyS™

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 831
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Ayutthaya
  • ชื่อเล่น: X-SosyS
    • รางวัลและกิจกรรม

ครับ 3% แต่ไม่รอดู hrv Hybrid ก่อนรึครับ น่าจะมาปีหน้าเหมือนกัน ภาษี10% ไม่ต้องกังวลครับ ทางhondaเขาคงไม่ปล่อยให้ยอดรถรุ่นนี้หายไปหรอกครับ เดวยังมีcx3จะเข้ามาอีกรุ่นนี้น่าจะทำกำไรได้อีกเยอะ ปีหน้าคงมีโปรดีๆมาแน่ครับ เผลอๆ ปลายปี2016เด่วมีข่าวMinorchange อีก >:D
ได้ข่าวมาจากไหนหรอครับ ว่า hrv Hybrid จะมาปีหน้า ชัวร์เหรอครับไม่เห็นได้ข่าวเลยครับ ได้แต่ข่าวว่ายกเลิก ตัว Hybrid
"ถึงสังขารจะแก่....แต่สันดานยังวัยรุ่น"

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Octo

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12608
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: nick
  • ~
http://www.motorexpo.co.th/news/401
ไขข้อข้องใจเกี่ยวกัยการคิดภาษีรถใหม่ได้แล้วครับ

ขอบคุณครับ ชัดเจนมาก

คนที่จองรถในปี 2558 แต่รับรถในปี 2559 จะเสียภาษีในอัตราไหน การจัดเก็บภาษีสรรพสามิต จะเก็บในวันที่รถยนต์คันนั้นๆ ออกจากโรงงาน โดยรถยนต์ที่ออกจากโรงงานตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2559 จะถูกคิดภาษีอัตราใหม่ แต่ถ้าออกจากโรงงานก่อนหน้านั้น จะถูกคิดภาษีอัตราเดิม ดังนั้น ผู้ที่รับรถในปี 2559 จะได้รถที่ใช้ภาษีเดิมในกรณีที่เป็นรถที่ออกจากโรงงานภายในปี 2558 หรือรถค้างสตอคเท่านั้น ทั้งนี้ เรื่องการจอง และส่งมอบรถ ไม่เกี่ยวข้องกับกรมสรรพสามิต และอัตราภาษีใหม่แต่อย่างใด ขึ้นอยู่กับการบริหารจัดการของบริษัทรถยนต์ทั้งหมด

ออฟไลน์ น้ำพลอย

• No.721
  • สมาชิก ID: 12484
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: เมืองจันท์
  • ชื่อเล่น: น้ำพลอย
  • มีวันนี้ได้เพราะ "พระคุณพ่อแม่"
http://www.motorexpo.co.th/news/401
ไขข้อข้องใจเกี่ยวกัยการคิดภาษีรถใหม่ได้แล้วครับ

คนที่จองรถในปี 2558 แต่รับรถในปี 2559 จะเสียภาษีในอัตราไหน การจัดเก็บภาษีสรรพสามิต จะเก็บในวันที่รถยนต์คันนั้นๆ ออกจากโรงงาน โดยรถยนต์ที่ออกจากโรงงานตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2559 จะถูกคิดภาษีอัตราใหม่ แต่ถ้าออกจากโรงงานก่อนหน้านั้น จะถูกคิดภาษีอัตราเดิม ดังนั้น ผู้ที่รับรถในปี 2559 จะได้รถที่ใช้ภาษีเดิมในกรณีที่เป็นรถที่ออกจากโรงงานภายในปี 2558 หรือรถค้างสตอคเท่านั้น ทั้งนี้ เรื่องการจอง และส่งมอบรถ ไม่เกี่ยวข้องกับกรมสรรพสามิต และอัตราภาษีใหม่แต่อย่างใด ขึ้นอยู่กับการบริหารจัดการของบริษัทรถยนต์ทั้งหมด

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ สมมุติว่าเรารับรถปี 2559 แล้วเราจะทราบได้อย่างไรคะว่ารถผลิตปีไหนค่ะ ต้องดู Code. ตรงไหนคะ  ;)

• ~

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ สมมุติว่าเรารับรถปี 2559 แล้วเราจะทราบได้อย่างไรคะว่ารถผลิตปีไหนค่ะ ต้องดู Code. ตรงไหนคะ  ;)

ไปค้นมาให้แล้วครับ เจอที่กระทู้นี้ http://civicfbthailand.com/forum/viewtopic.php?f=19&t=18336
ดูที่เลขตัวถุงรถ ตามที่เขาขกตัวอย่างคือ MRHFB26509P100165

MRH.....ผลิตที่โรงงานโรจนะอยุธยา ส่วนงานประกอบรถยนต์นั่ง
FB2.....ใช้กับเครื่องยนต์R18A2
6.....4ประตูเกียร์ออโต (5.....4ประตูเกียร์แมนนวล, 6.....4ประตูเกียร์ออโต)
5.....เกรดรถรุ่น S AT (4.....เกรดรถรุ่น S MT, 5.....เกรดรถรุ่น S AT, 7.....เกรดรถรุ่น E AT)
0.....check digit
9.....ปีผลิต 2013
(ใช้เลขฐาน 16:= 1 ปี 2001, 2ปี 2002, 3 ปี 2003, 4 ปี 2004,.. 9 ปี 2009, A ปี 2010, B ปี 2011,
C ปี 2012, D ปี 2013 , E ปี 2014, F ปี 2015)
P.....ผลิตที่ โรงงาน โรจนะ อยุธยา ประเทศไทย
100165.....คันที่

ลองเช็คดูกันนะครับ (ผมยังไม่ได้ลองเลย)  :emo_112:

• ~
ผมเช็คแล้วครับ เป๊ะเลย
สรุปว่า ถ้าปีหน้า 2016 เราซื้อรถราคาใหม่ และแพงกว่าเดิม แต่เลขตัวถัง ตำแหน่งที่ 10 ยังเป็นตัว F
แสดงว่า โดนศูนย์ฯ ฉ้อโกงโก่งราคาครับ
 :emo_113:
แต่ถ้าปีหน้า ในโครงสร้างภาษีใหม่ทำให้ HR-V ราคาถูกกว่าปีนี้ (เหรอ?) แล้วยังเป็นอักษรตัว F คุณได้ส่วนลดไปแล้วครับ  :emo_107:

ออฟไลน์ น้ำพลอย

• No.721
  • สมาชิก ID: 12484
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: เมืองจันท์
  • ชื่อเล่น: น้ำพลอย
  • มีวันนี้ได้เพราะ "พระคุณพ่อแม่"
ข้อมูลละเอียดมากค่ะ ขอบคุณค่ะ  :emo_090: :emo_090:

ออฟไลน์ Liver Fc

• สมาชิก ID: 7970
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ยโสธร
  • ชื่อเล่น: ต้นตาล
ครับ 3% แต่ไม่รอดู hrv Hybrid ก่อนรึครับ น่าจะมาปีหน้าเหมือนกัน ภาษี10% ไม่ต้องกังวลครับ ทางhondaเขาคงไม่ปล่อยให้ยอดรถรุ่นนี้หายไปหรอกครับ เดวยังมีcx3จะเข้ามาอีกรุ่นนี้น่าจะทำกำไรได้อีกเยอะ ปีหน้าคงมีโปรดีๆมาแน่ครับ เผลอๆ ปลายปี2016เด่วมีข่าวMinorchange อีก >:D
ได้ข่าวมาจากไหนหรอครับ ว่า hrv Hybrid จะมาปีหน้า ชัวร์เหรอครับไม่เห็นได้ข่าวเลยครับ ได้แต่ข่าวว่ายกเลิก ตัว Hybrid
แก้ข่าวครับ  ตามนั้นเลยครับ Hybrid คงไม่มาแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2015, 13:58:40 โดย Liver Fc »

ออฟไลน์ nuza11

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 18291
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: เมย์
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ

ออกเดือนตุลา59แต่พึ่งมาเริ่มไล่ดูเพราะรู้สึกไม่ค่อยโอ เข้าเรื่องนะค่ะ
เราออกรถฮอนด้าซีวิค1.8E 2016  จ่ายเงินดาวไป300,000บ
แต่ในใบเสร็จที่ธนาคารส่งมารวมVAT7%ยอดแค่277,705บ

ต่อมาบิลค่างวดใบแรกมามีใบเสร็จรับเงินมาด้วยเป็นใบเสร็จค่าประกันโครงการคุ้มครองวงเงินสินเชื่อ22,295บาทเราคิดว่าคงเปนยอดที่เราจ่ายไปในเงินดาว
ค่ารถ875,000บาทดาวไป300,000บาท(ส่ง72งวด)ยอดค้างทั้งหมดต้องเหลือ575,000บ. แต่ทำไมในบิลตรงจำนวนค่าเช่าซื้อ/ค่าเช่ายอดมัน:649,990.94บค่ะ. จ่ายเดือนละ9,660บ.
แล้วตรงยอดหนี้คงเหลือคือ695,490บ
อยากรู้ค่ะว่าเค้าคิดกันยังไงขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะคัยพอจะทราบบ้างค่ะ :-[ :-[

ออฟไลน์ IySrie™

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 20694
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: บางเขน→อยุธยา
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
    • ญี่ปุ่นวันละคำ by ครูอิส

ออกเดือนตุลา59แต่พึ่งมาเริ่มไล่ดูเพราะรู้สึกไม่ค่อยโอ เข้าเรื่องนะค่ะ
เราออกรถฮอนด้าซีวิค1.8E 2016  จ่ายเงินดาวไป300,000บ
แต่ในใบเสร็จที่ธนาคารส่งมารวมVAT7%ยอดแค่277,705บ

ต่อมาบิลค่างวดใบแรกมามีใบเสร็จรับเงินมาด้วยเป็นใบเสร็จค่าประกันโครงการคุ้มครองวงเงินสินเชื่อ22,295บาทเราคิดว่าคงเปนยอดที่เราจ่ายไปในเงินดาว
ค่ารถ875,000บาทดาวไป300,000บาท(ส่ง72งวด)ยอดค้างทั้งหมดต้องเหลือ575,000บ. แต่ทำไมในบิลตรงจำนวนค่าเช่าซื้อ/ค่าเช่ายอดมัน:649,990.94บค่ะ. จ่ายเดือนละ9,660บ.
แล้วตรงยอดหนี้คงเหลือคือ695,490บ
อยากรู้ค่ะว่าเค้าคิดกันยังไงขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะคัยพอจะทราบบ้างค่ะ :-[ :-[

ยอดจัดรวมดอกเบี้ยมั้ยคะ ไม่แน่ใจ รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะคะ  :emo_113:

ออฟไลน์ nuza11

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 18291
  • ชื่อเล่น: เมย์
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
ค่ะ อยากทราบมากๆเลย

ออฟไลน์ p_wudthi

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14150
  • ชื่อเล่น: p_wudthi
น่าจะเป็นดอกเบี้ยครับ รถ 875000 ดาวน์ไป 300000 เหลือยอดจัด 575000 ดอกเบี้ยก็คิดจากยอดที่เหลือ แล้วบวกกลับ แล้วหารด้วยจำนวนเดือนที่ผ่อน+VAT ก็จะออกมาเป็นยอดต่อเดือน เวลาคูณกลับมันก็จะต้องมากกว่ายอดจัดอยู่แล้วครับ ยกเว้นว่าได้โปร ดอกเบี้ย 0% ลองหยิบสัญญาเช่าซื้อมาดูก็ได้ครับ เขาจะลงรายละเอียดไว้ครบ

เรื่องประกันวงเงินนี่ต้องย้อนกลับไปว่าไปตกลงกันยังไงกับเซลล์ครับ คิดว่าอันนี้น่าจะเป็นภาคสมัครใจมากกว่าให้ไฟแนนซ์อนุมัติง่ายขึ้นส่วนนึงในกรณีที่เราไม่สามารถผ่อนต่อได้ตามเงื่อนไขในกรมธรรม์ คนอื่นก็จะได้ไม่เดือดร้อน อันนี้แล้วแต่เราว่าเลือกจะทำหรือไม่ทำ

Tags: