เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: 3 เดือนของเจ้าสีดา กับปัญหาที่รอการแก้  (อ่าน 10876 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yomost

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3317
  • พลังน้ำใจ : 15
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: Yo
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: 3 เดือนของเจ้าสีดา กับปัญหาที่รอการแก้
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 ส.ค. 2015, 14:34:37 »

ผมเข้าศูนย์ 4 รอบ ก็ยังแก้ไม่ได้เลยครับ

1. เสียงช่างล่างด้านหน้า
2. คันเร่งสั่น
3. เสียงก็อก แก๊ก เหมือนข้อ 1 ของ จขกท.

ขอแค่แก้ 3 อาการนี้ได้ ผมก็กราบงามๆ แล้ว
แต่นี่ แก้ไม่ได้ แถมไม่เจออาการอีก
ทำเหมือนลูกค้าโกหก ซะงั้น

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ จิตรศักดิ์

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 11214
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: เมฆ
Re: 3 เดือนของเจ้าสีดา กับปัญหาที่รอการแก้
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 ส.ค. 2015, 22:50:10 »
กำลังจะรับรถเดือนหน้า  กลัวเลย  ถ้ามาอ่านกระทู้นี้ก่อนคงต้องคิดหนัก  สุดท้ายแล้วแก้ได้หรือไม่  อ่านหลายๆ คนเป็นอาการนี้เหมือนกันเลย  ทางฮอนด้าน่าจะรู้เรื่องนี้นะครับ ว่ามันไม่ใช่ปัญหาเล็ก กับรถที่เป็นตัวชูโรงในปีนี้ของเค้า

ออฟไลน์ เด็กดี

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8595
  • ชื่อเล่น: เด็กดี
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 ส.ค. 2015, 09:36:08 »
ก่อนอื่น ต้องขอบคุณทุกๆกำลังใจและดีใจที่มีคนอ่านด้วย .. บ่นซะยาวเลย ฮิฮิ
 >:D

เมื่อวานเย็นไปรับรถมาซึ่งมีทั้งอาการที่แก้และไม่แก้ตามข้างล่างเลยครับ
1. เวลารถวิ่งไปสักพัก พอเจอรถติดหรือรถวิ่งสลับหยุดนิ่ง เมื่อเหยียบคันเร่งหรือถอนคันเร่ง ผมจะได้ยินเสียงดังก๊อก แก๊ก จากตัวรถ (ต้องแก้ไข) ยังไม่ได้แก้ไข เนื่องจากทางสำนักงานใหญ่บอกว่าเสียงที่อัดบันทึกลงไปไม่ชัดเจน ได้ถามกลับไปว่ายังไงคือชัดเจนทั้งๆที่คนที่เทสรถด้วยกันก็คิดว่ามันค่อนข้างดัง เขามีมาตราฐานเช็ครถแบบพูดกันให้ง่ายๆคือสมมุติเสียงที่เขามองว่ามีปัญหาคือต้องชัดเจนเคลียร์ในระดับ 5 ขึ้นไปแต่เสียงที่ได้อัดบันทึกไปคือระดับ 4 หรือ 4.5 ตามนี้ครับเลยก็เลยยังไม่ได้แก้ไข แต่น่าจะเป็นที่ลูกรอกครับ เวลาใส่เกียร์ D หรือ S ตัวลูกรอกจะบิดตัวขึ้นซึ่งเวลาเหยียบคันเร่งถึงทำให้มีเสียงอันนี้เขาก็สันนิษฐานเองนะครับ(เข้าใจว่านี่คือระบบการทำงานของฮอนด้าว่าถ้า 0 ใหญ่ไม่อนุมัติทางสาขาย่อยๆก็คงไม่สามารถทำไรได้) เข้าแนะนำว่าให้ใช้ไปก่อน ให้มีอาการเสียงที่ดังกว่านี้ค่อยมาทำก็ได้เพราะรถมีประกันอยู่ ...
2. เวลาขึ้นเนินเต่า หรือตกหลุม ขับด้วยความเร็วประมาณ 40 แบบปล่อยไหล จะได้ยินเสียงดังผิดปกติจากล้อด้านหลังซ้าย เหมือนมีไรกระทบกัน (ต้องแก้ไข) แก้ไขแล้วโดยเขาได้ถอดตัวโช๊คมาเช็คและทำความสะอาดใหม่ ตั้งค่า distance ของตัวโช๊คและตัวซุ้มล้อรถใหม่ แล้วอัดจาระบีเพิ่มไป โดยทำทั้งซ้ายและขวาหลังครับ ... เมื่อวานและเช้านี้ยังไม่พบอาการดังกล่าวครับ
3. มีกลิ่นเข้ามาให้ห้องผู้โดยสาร ซึ่งไม่รู้กลิ่นเข้ามาได้ยังไง แต่ไม่ได้เข้ามาตลอด จะเข้ามาตอนช่วงที่ผ่านบริเวณที่มีกลิ่นแรงๆ (ต้องแก้ไข) แก้ไขแล้ว โดยรื้อแอร์ออกมาดู แล้วใส่ฟองน้ำที่ห่อหุ้มตัวตู้แอร์ลงไปเพิ่มในส่วนที่ช่างมองว่าโรงงานประกอบมามันผิดพลาดคือไม่ครบทุกจุด โดยช่างได้เทสหลังประกอบกลับไปใหม่ ฉีดสเปรย์เข้าไปไม่มีอาการดังกล่าวแล้ว ... เมื่อวานและเมื่อเช้านี้ยังไม่พบอาการดังกล่าวครับ
4. ฝากระโปร่งรถและไฟท้ายที่ประกอบไม่เนียน (ต้องแก้ไข) แก้ไขแล้วครับ ดูดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

ผมเลยบอกช่างก่อนจะรับรถกลับว่า ขอบคุณที่พวกพี่ๆสนใจและจัดการสิ่งที่ลูกค้าอย่างผมกังวลเพราะว่ารถที่เราซื้อไป มันไม่ใช่ถูกๆ แล้วพวกอาการรถที่พวกเราเจอมันก็ไม่ควรจะเจอในรถที่พึ่งซื้อ(ป้ายแดง) ไม่อยากจะโทษที่ฮอนด้า เพราะว่าบางคันมันก็ดีแต่บางคันก็ชุ่ยมาก ซึ่งก็เข้าใจว่าคงไม่เป็นที่ไลน์หุ่นยนต์ที่ผลิต น่าจะเป็นที่ตอนคนมาประกอบแล้วลืมนั้นนี่ จาระบีใส่มากน้อยไป ค่าน็อตที่ใช้อาจจะผิดมาตราฐาน อะไรก็ตาม แล้วอยากจะให้พวกพี่ๆควบคุมมาตราฐานของทางศูนย์บริการไว้ด้วย มันดีต่อภาพลักษณ์ในองค์ครับ

แล้วก็ต่อด้วยรถพวกเราเหมือนคนไข้ ป่วยไม่สบายก็ต้องมาหาหมอ เราไม่จำเป็นต้องไข้หนักจะตายถึงจะมาหาหมอ ผมก็เลยแอบตำหนิไปด้วยว่า อย่างอาการที่ 1 ที่ผมเป็นไม่ใช่ว่ารถมีประกันอยู่เข้าเมื่อไหร่ก็ได้ หรือรอให้รถเราใกล้ตายเสียงดังมากทาง 0 บริการถึงจะซ่อมให้ อยากให้เข้าใจพวกผมด้วย สุดท้ายเลยตัดสินใจซื้อ ultimate care 2 ปีเพิ่มไปด้วยเลยเพราะว่าราคามันจะปรับและแพงขึ้นตามอายุการใช้งานของเราและระยะกิโล  :blank:

หวังว่าอาการรถผมจะคล้ายๆกับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในคลับนี้ไม่มากก็น้อย ยังไงคงต้องลองใช้ไปสักพักแล้วจะมาอัพเดทเพื่อนๆอีกนะว่ามีปัญหาอาการเดิมๆอีกไหม

:emo_052: :emo_052: :emo_052:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ส.ค. 2015, 11:22:00 โดย เด็กดี »

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 ส.ค. 2015, 12:28:24 »
ผมเข้าศูนย์ 4 รอบ ก็ยังแก้ไม่ได้เลยครับ

1. เสียงช่างล่างด้านหน้า
2. คันเร่งสั่น
3. เสียงก็อก แก๊ก เหมือนข้อ 1 ของ จขกท.

ขอแค่แก้ 3 อาการนี้ได้ ผมก็กราบงามๆ แล้ว
แต่นี่ แก้ไม่ได้ แถมไม่เจออาการอีก
ทำเหมือนลูกค้าโกหก ซะงั้น
ถูกต้องเลยครับ แก้ให้ได้ก็พอ
 :emo_090:

ออฟไลน์ 109kananak

• No.403
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9615
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: 109hrv
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 ส.ค. 2015, 14:39:15 »
ขอให้แก้ไขผ่านครับ

ออฟไลน์ nawin

• No.606
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7911
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: Ang Thong
  • ชื่อเล่น: jax
  • jax Like Drinking Water
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 ส.ค. 2015, 16:08:45 »
เอาใจช่วยด้วยคนครับ  :(

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 ส.ค. 2015, 21:31:04 »
อยากรู้ว่ามีใคร  ใช้มานานเกิน3-4 เดือนแล้วไม่เจอปัญหาเลย  มีบ้างเปล่า มาเป้นกำลังใจหน่อย  จะรับรถอาทิตย์หน้า เห็นกระทู้ทีแทบอยากยกเลิก :emo_046:

ออฟไลน์ chai cmfc

• No.314
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7281
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: โอ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 ส.ค. 2015, 07:27:46 »
ผมรับรถมาตั้งแต่หลังสงกรานต์ จนถึงเดี๋ยวนี้ยังไม่พบอาการต่างๆที่เพื่อนในคลับเจอกันเลยครับ หรือว่ายังไม่ปรากฎ ไม่ถึงเวลา เนื่องจากผมใช้รถคันนี้น้อยมาก ตอนนี้ไมล์แค่สองพันกว่าเอง ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้พวกเราขอให้แก้ไขปัญหาต่างๆให้จบนะครับ

ออฟไลน์ jojo30

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6020
  • พลังน้ำใจ : 2
  • ชื่อเล่น: jojo30
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 28 ส.ค. 2015, 08:24:49 »
ผมเจอครบทุกอาการเลยครับ
รายการที่ 1 นี่ทางช่างเทคนิคแจ้งว่าเป็นที่เพลาขับ และเป็นอาการปกติครับ แต่ผมอยากให้เปลี่ยนเพื่อว่าจะเบาขึ้น ตอนนี้มันดังกว่าเดิมมาก บางทีตกหลุมหรือขึ้นเนินเต่า ก็ได้ยินด้วย กำลังรออะไหล่อยู่ แต่มีบางท่านบอกว่าเปลี่ยนแล้วก็ไม่หายนะครับ เพราะยังไง part ตัวนี้ก็ผลิตออกมา lot เดียวกัน

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5513
  • พลังน้ำใจ : 62
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: KAI
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 ส.ค. 2015, 19:08:37 »
เป็นกำลังใจให้ครับ  :emo_051:

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 01 ก.ย. 2015, 07:45:33 »
หลังจากใช้งานเจ้าสีดามาได้ 5 วัน
อาการที่ถูกแก้ไขไป อาการที่ 2 และ 3 ไม่พบอาการนะครับ
สงสัยอาจจะแก้ถูกจุด ... ต้องดูต่อไป  :D

แต่ก็เซงกับอาการที่ 1 ทำใจโดยการเปิดเสียงเพลงกลบ   :emo_046:

ออฟไลน์ kittinat

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8543
  • พลังน้ำใจ : 6
  • ชื่อเล่น: โอ๋
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 01 ก.ย. 2015, 17:27:38 »
เสียงดังน่ารำคาญตามข้อ 1 - 2 ... รถผมก็เป็นครับ
แต่ยังไม่ได้แก้ไข เพราะลองคุยกับช่างมา 2 ศูนย์แล้ว ดูเหมือนว่า เค้าจะไม่เคยรับรู้ว่ามีปัญหาดังกล่าวเกิดขึ้น ทั้งที่ผมก็บอกไปว่า ในคลับ มีปัญหาเรื่องนี้เยอะมาก ... คุณไม่เคยรู้เลยเหรอ

ผมก็เลยยังไม่ให้ทำอะไร รอติดตามข้อมูลของเพื่อนๆในคลับดูก่อน
ถ้าพบต้นเหตุจริงๆ ค่อยเอาไปเข้าศูนย์ แล้วอธิบายให่ช่างฟังอีกที ครับ  :-X

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 02 ก.ย. 2015, 15:52:48 »
เสียงดังน่ารำคาญตามข้อ 1 - 2 ... รถผมก็เป็นครับ
แต่ยังไม่ได้แก้ไข เพราะลองคุยกับช่างมา 2 ศูนย์แล้ว ดูเหมือนว่า เค้าจะไม่เคยรับรู้ว่ามีปัญหาดังกล่าวเกิดขึ้น ทั้งที่ผมก็บอกไปว่า ในคลับ มีปัญหาเรื่องนี้เยอะมาก ... คุณไม่เคยรู้เลยเหรอ

ผมก็เลยยังไม่ให้ทำอะไร รอติดตามข้อมูลของเพื่อนๆในคลับดูก่อน
ถ้าพบต้นเหตุจริงๆ ค่อยเอาไปเข้าศูนย์ แล้วอธิบายให่ช่างฟังอีกที ครับ  :-X
:)

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 14 ก.ย. 2015, 10:31:52 »
มารายงานเพื่อนๆสมาชิก หลังจากการเข้าไปแก้ไขอาการปัญหาของเจ้าสีดา
ผ่านมาเกือบ 3 อาทิตย์แล้ว อาการ2และ3ที่แก้ไป ยังไม่เจออาการดังกล่าว คิดว่าน่าจะแก้ถูกจุด เผื่อเป็นแนวทางให้กับเพื่อนๆท่านอื่นที่เจอปัญหาอาการผิดปกติเหมือนกันผม
 ^-^
แต่สำหรับอาการที่ 1 ....ทนไปก่อน  :emo_052:

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 14 ก.ย. 2015, 23:41:33 »
รับรถมาแล้ว ขับมาอาทิตย์ เดียวไม่เจอปัญหาอะไรเลย  อาจจะยังไม่ถึงเวลา พยายามถนอมมาก ไม่ขับอัดความเร็ว  ชะลอตอนเจอลูกระนาด   ก่อนไปรับรถ เอากระทู้นี้ให้ฮอนด้าดู บอกให้เค้าไปเทส ก่อนที่ผมจะไปรับ ไม่รู้เทสมาเปล่า  หวังว่าคงไม่เจอ