เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: 3 เดือนของเจ้าสีดา กับปัญหาที่รอการแก้  (อ่าน 10889 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กดี

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8595
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: เด็กดี
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ก่อนอื่นขออภัยถ้าเนื้อความที่ผมเขียนอาจไม่เหมาะสมครับ เรื่องราวที่เขียนผมก็คงบ่นๆเบื่อๆเซงๆ เขียนให้เพื่อนๆสมาชิกได้อ่านกันเผื่อจะมีใครมีปัญหาอาการของรถคล้ายๆผม อาจจะได้แก้ไข้ปัญหาได้ตรงจุด

ผมได้เจ้าสีดา (HRV EL สี Gray-Rub) กลางเดือนพฤษภาคมที่ผ่านครับ ดีใจมากสำหรับรถคันแรกที่ตัวเองซื้อด้วยกำลังของมนุษย์เงินเดือนตัวเล็กๆคนหนึ่ง ก็คงเหมือนกับหลายๆท่านที่ตัดสินใจซื้อเจ้ารถรุ่นนี้ สวย เท่ห์ ดูสปอร์ต สมรรถนะพอโอเค ฟังชั่นให้มาจัดเต็ม (แอบเสียดายน่าจะเป็นเบาะไฟฟ้าสำหรับที่นั่งคนขับและข้างคนขับ)....

วันแรกที่ไปดูรถก่อนที่จะเซ็นรับรถ นั้นไงเจ้าสีดา (ตั้งชื่อให้เรียบร้อย) จอดเงาติดฟิล์มเด่นสง่าอยู่คนเดียวใน 0 เลย 555 เซลล์เดินมาบอกว่าให้ตรวจรถก่อนเลยค่ะว่ามีปัญหาไรไหม
ผมก็เลยตรวจเช็คงานภายนอกเบื้องต้น ซึ่งจุดที่ผิดปกติคือตัวชุดแต่งฝากระโปรงหลังรถกับไฟท้ายรถที่ ประกอบไม่เนียนเลย เห็นเลยว่ามีช่องห่างนิ้วก้อยสอดเข้าไปได้ เลยบอกให้ช่างแก้ไข

ต่อมาวันที่จะมาเซ็นรับรถเลยมาเช็คอีกทีกับจุดที่บอกให้แก้เมื่อวันก่อน ทางโชว์รูมบอกว่าคันอื่นๆก็เป็นกันค่ะ ผมก็เลยบอกว่าแล้วตัว test drive ละเป็นเหมือนกันไหม ซึ่งทางโชว์รูมบอกว่าตัวโชว์ไม่มีค่ะ ... ผมก็แบบว่ากรูอยากได้รถอ่ะ รอมานานละ เลยให้เขาแก้ให้ดีขึ้นให้ได้ ทางศูนย์ก็แก้นะครับ ดูดีขึ้นไม่น่าเกลียดแต่ก็ไม่ได้ประทับใจไรมาก แต่ก็เซ็นรับรถเอาออกไป นี่คือปัญหาแรกที่ผมเจอนะครับ และเป็นปัญหาเดียวจากการประกอบตัวรถ

หลังจากที่ได้เอารถไปใช้ตามชีวิตคนทำงานเช้าไปทำงานเย็นขับรถกลับบ้าน หรือแอบแวะไปเที่ยวทานข้าวกับเพื่อนๆบ้าง ซึ่งผมก็ค่อยๆเจออาการตามในเวปนี้เลยครับ
1. เวลารถวิ่งไปสักพัก พอเจอรถติดหรือรถวิ่งสลับหยุดนิ่ง เมื่อเหยียบคันเร่งหรือถอนคันเร่ง ผมจะได้ยินเสียงดังก๊อก แก๊ก จากตัวรถ (ต้องแก้ไข)
2. เวลาขึ้นเนินเต่า หรือตกหลุม ขับด้วยความเร็วประมาณ 40 แบบปล่อยไหล จะได้ยินเสียงดังผิดปกติจากล้อด้านหลังซ้าย เหมือนมีไรกระทบกัน (ต้องแก้ไข)
3. มีกลิ่นเข้ามาให้ห้องผู้โดยสาร ซึ่งไม่รู้กลิ่นเข้ามาได้ยังไง แต่ไม่ได้เข้ามาตลอด จะเข้ามาตอนช่วงที่ผ่านบริเวณที่มีกลิ่นแรงๆ (ต้องแก้ไข)
4. เสียงภายนอกไรมันช่างดังขนาดนี้ เวลาขับรถทั้งด้านท้องรถเสียงยางรถกับถนน หรือแม้แต่เสียงเจ้าจักรยานยนต์ที่วิ่งผ่านไปมาข้างๆรถเรา เหอๆๆๆๆ (ข้อนี้ผมทำใจยอมรับมันครับ)

ช่วง1 เดือนแรกผมได้ทำการเข้าไปที่ 0 ที่ผมได้ซื้อรถมาแต่ทุกอาการพี่ท่านบอกว่าไม่ตรวจผมเจออาการครับ ผมก็แบบว่าเออทำไมไม่เจอหว่า ตรูก็เลยให้พี่ช่างเขาไปลองรถด้วยกัน เออแม่งไม่เจอจิงๆ ช่วง1 เดือนแรกอาการมันไม่ค่อยชัดเจนจริงๆแต่เป็นเพราะว่าสังเกตุมากไปป่าว วิตกไปเอง ผมก็เลยปล่อยผ่านไป
ช่วงเดือนที่ 2 ผ่านไปผมเริ่มสังเกตุอาการของเจ้าสีดา มันเริ่มจะรำคาญใจผมมากขึ้นเรื่อยๆ ทั้ง 3 อาการที่กล่าวข้างต้นมันไม่มีไรเปลี่ยนแปลง แต่อาการที่ 1 มันเริ่มได้ยินชัดเจนขึ้นโดยที่ไม่จำเป็นต้องขับรถไปนานๆ ซึ่งผมก็ทนมันจนถึงเดือนที่ 3

ถึงเดือนที่ 3 ผมได้เอารถเข้าศูนย์เพราะว่าต้องการที่จะเคลือบสีรถตามที่ได้แพจเก็ตของแถมตอนซื้อรถนั้นเอง ก็เลยให้ทาง 0 เช็คอาการที่ผมว่าไปข้างต้นอีกครั้ง
ทั้ง 3 อาการถูกทาง 0 บอกอีกครั้งว่าไม่ตรวจพบเจออาการที่ว่า ผมได้แจ้งกับหัวหน้าช่างและไปลองเทสกับพี่ท่านอีกครั้ง โดยครั้งนี้ผมเป็นคนขับเอง
อาการที่ 1 มีเสียงเวลาเหยียบและถอนคันเร่ง (ไม่ได้ยินซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นที่การจอดรถไว้นานสักพักแล้ว มันใช้ไม่ตรวจพบอาการ)
อาการที่ 2 ทางหัวหน้าช่างแจ้งมาว่าได้แก้ไขแล้วโดยการไขช่วงล่างใหม่ ให้ได้ค่าที่ถูกต้องของน็อตทุกตัว
ส่วนอาการที่ 3 ท่านบอกว่าฉีดสเปรย์เข้าไปแล้วมีกลิ่น แต่ท่านบอกว่าเรื่องปกติของรถรุ่นนี้ มันมีวิธีแก้โดยการปิดวาล์วแอร์หรือปรับแต่งไรสักอย่าง แล้วฟังชั่นดูดกลิ่มแอร์จากข้างนอกจะใช้งานไม่ได้ (คือใช้งานได้แต่ก็จะไม่มีกลิ่นไรเข้ามา) ... แต่มาแจ้งตรูทำไมว่าไม่ตรวจพบเจออาการ
วันนั้นผมเริ่มหงุดหงิดกับปัญหาของเจ้าสีดา คิดว่าทำไมตรูซวยขนาดนี้หว่า บางคันเป็นบางคันก็ไม่เป็นแล้วนี่รถราคาล้านนึง ทำกันแบบนี้เหรอ เย็นวันนั้นรับรถและขับรถกลับบ้านไปด้วยความรู้สึกเพลียจริงๆ

วันรุ่งขึ้นผมได้โทรศัทพ์ไปที่สำนักงานใหญ่ เรื่องเรื่องราวที่โชว์รูมและ 0 บริการที่ผมเข้าไปทำรถรวมถึงอาการของเจ้าสีดาด้วย ซึ่งทางสำนักงานใหญ่บอกว่าเราสะดวกที่จะทำรถที่ไหน เขาจะประสานงานติดต่อแล้วให้ทางฝ่ายบริการโทรกลับ ผมก็เลยเลือกใกล้ๆบ้านจะได้สะดวกเวลาขับเข้าออก

ผมได้นัดช่างมาลองรถด้วยกันที่0ใกล้บ้านโดยครั้งนี้ผมเอารถเข้าศูนย์ตอนเย็นหลังเลิกงานโดยต้องการที่จะวอร์มรถก่อนระหว่างทางขับให้แน่ใจว่าจะเจออาการทั้ง 3 อาการที่กล่าวไว้
ผมกับหัวหน้าช่างได้สลับกันขับแล้วก็ได้พบเจออาการทั้ง 3 ที่กล่าวไว้โดยได้มีการบันทึกเสียงระหว่างขับโดยมีน้องผู้ชายอีกคน ส่วนแอร์ก็มีกลิ่นเข้ามาด้วย และได้เพิ่มให้ช่างไปแก้อีกจุดคืองานประกอบด้านหลังฝากระโปรงรถ ซึ่งผมมี ความรู้สึกว่าทาง0 สาขานี้ค่อยข้างดูเป็นงานและมีมาตราฐานที่ดีกว่าเทียบกับ0ที่ผมซื้อรถมา (เฉพาะช่างที่ผมเจอนะครับ) ซึ่งหัวหน้าช่างแนะนำให้เอารถเข้าวันเสาร์เพราะว่าทั้งอาทิตย์พี่เขาติดออกไปสอนและประชุมที่ ตจว และ สาขาอื่นๆ ผมเลยนัดที่จะเอารถเข้า 0 อีกทีวันเสาร์

เรื่องราวมีต่ออีกว่า หลังจากที่มีเทสอีกรอบในเวลาตอนเช้าวันเสาร์ให้แน่ชัดว่าทุกอาการยังคงเป็นเหมือนเดิมและได้มีการเก็บเสียงบันทึกอีกรอบ ผมจะทิ้งรถไว้ที่ 0 เวลาต่อมาช่วงบ่ายๆทางช่างซึ่งไม่ใช่หัวหน้าช่างโทรศัทพ์มาหาผมแล้วบอกว่า  รถของพี่ที่มี 3 อาการให้ตรวจเช็ค แอร์จะให้เวลารื้อ 2-3 วันเพื่อตรวจเช็ค พี่จะทำเลยไหมเห็นว่ารถเป็นรถใหม่อยู่เสียดาย ... ผมก็ตอบไปว่า แล้วมันเป็นความผิดของผมเหรอที่มีกลิ่นเข้ามา ยังไงก็ต้องแก้ไม่ว่าจะรถใหม่รถเก่า(อันนี้เข้าใจว่าเขาก็หวังดี) บอกไปเลยว่าก็ควรแก้ไขเลยครับ
ส่วนอาการที่มีเสียงดังเวลาเร่งและถอนคันเร่ง และก็เสียงดังล้อหลังซ้าย อันนี้ไม่ตรวจพบอาการนะครับ ... คราวนี้ผมขึ้นเลย คือจะไม่ตรวจผมเจออาการได้ไง ผมมีพยานคือหัวหน้าช่างและคนอัดเสียงรถขณะลองรถกัน ทั้งสองคนก็นั่งฟังเสียงก็พบเจออาการที่ว่านิ ทำไมโทรมาบอกกันแบบนี้ละ
ทางคนที่โทรมาได้บอกว่า เหรอครับเดี๋ยวโทรกลับไปใหม่นะครับ แล้วก็วาง ...

อีกสักพักก็มีช่างโทรมาอีกคน แต่ก็ยังไม่ใช่หัวหน้าช่าง คราวนี้ก็มาอธิบายว่ารถพี่ปกติสำหรับอาการเรื่องเสียงเพราะว่าได้ไปรอเทียบกับรถเทสไดร์แล้ว มันเกิดที่ตัวโช้ครถชนกับซุ้มล้อรถ ผมก็บอกว่าถ้ามันชนก็แปลว่าโช้คผิดปกติหรือเปล่าความเร็วแค่ 40 เนี่ยนะแล้วทำไมข้างขวาหลังผมไม่เป็นละ ผมก็บอกเขาไปแบบใจเย็นๆ (ผมไม่มีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่ แต่คิดว่ารถที่เคยนั่งและใช้มาก็ไม่เป็นอ่ะ)
หลังจากนั้นพี่ท่านก็วางโทรศัทพ์อีกหลัง ...
ผมก็เลยตัดสินใจไปที่โชว์รูมนั้นเลยโดยต้องการคุยกับหัวหน้าช่างที่ไปเทสรถกับผม อยากจะทราบจริงๆว่าทำไมเกิดไรขึ้น ทำไมถึงโทรมาแจ้งแบบนี้ และสิ่งทีได้คือเป็นการสื่อสารกันผิดพลาดระหว่างหัวหน้าช่างและตัวคนที่รับเรื่อง(ไม่รู้ว่าเป็นช่างหรือเปล่า) สุดท้ายหัวหน้าช่างก็แจ้งว่าผมต้องทิ้งรถไว้สำหรับตรวจเช็ค 3 วันทำงาน โดยทาง 0 บริการได้ส่งตัวเสียงบันทึกไปที่สำนักงานใหญ่ฝ่ายเทคนิคแล้ว รอวันจันทร์ก็จะทราบผลว่าเป็นยังไง ส่วนเรื่องแอร์ก็ต้องรื้อออกมาดูว่ามีไรไหม(วันที่ผมเอารถเข้าไปคือวันเสาร์เช้า)

เนี่ยแหละเรื่องราวของเจ้าสีดา และปัญหาที่ผมเจอกับรถรุ่นนี้ 3 เดือนที่ผ่านมามันช่างยาวนานนั้น ผมอาจจะไม่โชคดีที่ได้รถที่มีปัญหา แต่ก็คิดเสมอว่าแก้แล้วต้องดีขึ้น ยังไงจะมาบอกผลการแก้ไขเจ้าสีดาอีกทีนะครับ

:emo_052:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ส.ค. 2015, 08:42:18 โดย เด็กดี »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ thanawat01

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5947
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Wat
Re: 3 เดือนของเจ้าสีดา (ปัญหาหลังจากการใช้ HRV)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ส.ค. 2015, 08:46:42 »
สู้ๆๆ... :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ Stealth

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10879
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: J
Re: 3 เดือนของเจ้าสีดา (ปัญหาหลังจากการใช้ HRV)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ส.ค. 2015, 09:01:41 »
เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ NA

• No.365
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7758
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: win
Re: 3 เดือนของเจ้าสีดา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ส.ค. 2015, 11:30:59 »
เอาใจช่วยให้แก้ไขผ่านไปด้วยดีครับ  :)

ออฟไลน์ charandb

• No.121
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6091
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
Re: 3 เดือนของเจ้าสีดา กับปัญหาที่รอการแก้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ส.ค. 2015, 15:47:55 »
เอาใจช่วยครับ รถผมกันชนอ้ายังไม่ได้ไปแก้เลบจะพอปีละครับ

• **
Re: 3 เดือนของเจ้าสีดา กับปัญหาที่รอการแก้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ส.ค. 2015, 15:53:56 »
ขอบคุณครับทุกๆท่าน
เมื่อกี้โทรไปหาที่หัวหน้าช่าง (พอดีขอเบอร์พี่เขาไว้เลย) พี่เขาแจ้งว่าได้มีการแก้ไป 2 อาการซึ่งยังไม่รู้ว่าจะหายขาดเลยไหมตอนรถอยู่กับเรา และยังเหลืออาการที่1ที่ยังหาสาเหตุไม่ได้ คือวิ่งแล้วมีเสียงก็อกๆเวลาเร่งและถอนคันเร่ง เขาว่าน่าจะเป็นที่ลูกรอกเพราะใส่เกียร์ว่างแล้วเหยียบไม่มีเสียงเลย ยังไงจะมีอัพเดทอีกทีนะครับ
 :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ส.ค. 2015, 15:56:49 โดย benzmini »

ออฟไลน์ charandb

• No.121
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6091
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ส.ค. 2015, 16:00:10 »
วันนี้ Mobilio คันพี่ เกียร์น่าจะมีปัญหาดังพรุ่งนี้รอช่างจากศูนย์ใหญ่มาดูอีกรอบครับ

ออฟไลน์ tapoon

• No.067
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7328
  • พลังน้ำใจ : 104
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ood
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ส.ค. 2015, 06:07:31 »
เฮ่อ :emo_052:  เซงแทนเลย  :emo_104:
เอาใจช่วยคับท่าน ขอให้แก้ไขได้เป็นปกติไวๆนะคับ

ออฟไลน์ pepsung8080

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 7468
  • ชื่อเล่น: pep
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ส.ค. 2015, 07:53:56 »
 O0จะรับรถวันนี้เเล้วด้วยครับ  :emo_023:อ่านเเล้วสยองเลยครับ

ออฟไลน์ sumoa

• No.507
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10646
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: aor
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ส.ค. 2015, 08:03:50 »
เอาใจช่วยครับ เซ็งแทนเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 ส.ค. 2015, 08:39:11 »
O0จะรับรถวันนี้เเล้วด้วยครับ  :emo_023:อ่านเเล้วสยองเลยครับ
ขอให้โชคดีครับ สบายใจๆครับ วันออกรถควรเป็นวันดีๆของเราครับ
 :emo_090:

ออฟไลน์ MoMotarO

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10929
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: เอส
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ส.ค. 2015, 08:51:30 »
รับรถเดือนหน้า แต่ตามอ่านมาหลายกระทู้แล้วเกี่ยวกับปัญหาต่างๆในHrv รู้สึกไม่ค่อยจะดีเลย  :'( :'( :'(

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 ส.ค. 2015, 09:23:47 »
รับรถเดือนหน้า แต่ตามอ่านมาหลายกระทู้แล้วเกี่ยวกับปัญหาต่างๆในHrv รู้สึกไม่ค่อยจะดีเลย  :'( :'( :'(

ขอให้โชคดีครับ คงไม่ได้โดนกันทุกรายหรอกครับ
รถสวยอยู่ .. คิดบวกไว้นะ
 >:D

ออฟไลน์ Pound

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 708
  • พลังน้ำใจ : 5
  • ชื่อเล่น: ปอนด์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 ส.ค. 2015, 13:06:56 »
สู้ๆครับรอฟังข่าว รถผมก็มี อาการประมาณนี้แหละ และก็มีที่แตกต่างหน่อย รอจังหวะไป0อยู่ แต่รอดูว่าอาการประมาณนี้เมื่อเข้า0ละช่งจะตอบยังไง ในใจผมคิดนะว่ารถออกแบบมาดี แต่มันพลาดตรงตั้งลายการผลิตนี่แหละที่เน้นผลผลิตมากๆ ปัญหาต่างๆมันเลยเกิด ก็รอดู ผลตอบรับจากเพื่อนๆที่เข้าไปแแก้ๆมาครับ ว่า Honda เองมีวิธีแก้ปัญหายังไง เพราะปัญหามันเดิมๆ ตอนนี้เหมือนแก้ผ้าเอาหน้าลอดไปตามอาการ

ออฟไลน์ godnetwork

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6734
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: LP
  • ชื่อเล่น: God
  • honda hrv
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 ส.ค. 2015, 13:24:42 »
ได้อ่านแบบนี้แล้วใจแป้วเลย  หวังว่าทางฮอนด้าจะนำไปปรับปรุงการผลิตให้ดีกว่านี้ รถราคาเป็นล้านนะฮาฟฟฟฟ   :blank: