เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ชี้แจง เกี่ยวกับปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นในคลับ และแนวทางของคลับต่อจากนี้  (อ่าน 16515 ครั้ง)

ออฟไลน์ Honda HR-V

• No.000
  • Administrator
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1
  • พลังน้ำใจ : 28
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Admin
    • Honda HR-V
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ สมาชิกคลับรุ่น 1
 Share 
เรียนเพื่อนๆสมาชิก Honda HR-V Club ทุกๆท่าน (ทางการนิดนึง) ไม่ได้ออกมาทักทายด้วย id ของ admin กันมานานพอสมควร แต่สืบเนื่องจากกระทู้นี้ http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,3522.0.html ทำให้ส่งผลต่อเนื่องออกไปถึงในเฟสกลุ่ม ไลน์กลุ่ม และเพื่อให้เกิดความเข้าใจที่ตรงกัน ผมขออนุญาตท้าวความถึงแนวทางและเจตนารมณ์ของคลับแห่งนี้ รวมไปถึงทุกๆคลับที่ทางผมได้ดูแลอยู่ จริงๆเคยได้แจ้งและพูดคุยกับทาง Staff และสมาชิกที่ไปร่วมกิจกรรมตอน First Meeting ที่เมกาบางนามาแล้วครั้งหนึ่ง แต่สมาชิกที่ไม่ได้ไปร่วมหรือเพิ่งเข้ามาใหม่อาจยังไม่ทราบ เลยขอถือโอกาสนี้ ชี้แจงพร้อมกันเลยนะครับ

ที่มาที่ไปที่ทำให้ผมมาทำเว็บคลับ ต้องย้อนกลับไปเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ตอนที่ผมหาข้อมูลเพื่อซื้อรถยนต์คันแรก ผมก็เคยหาข้อมูลและเข้าไปเล่นเว็บคลับของคนอื่นมาก่อน สมัยนั้นเฟสกลุ่ม ไลน์กลุ่ม ยังไม่มีเลยครับ หาอยู่หลายรุ่น ชอบซิตี้มาก ตอนนั้นไปจองแล้ว แต่ไฟแนนซ์ขอให้ผมเพิ่มเงินดาวน์ จาก 100,000 เป็น 150,000 ซึ่งผมไม่มีเงินมากพอ ก็เลยหันไปหาอัลเมร่าแทน หลังจากนั้นก็ใช้ระยะเวลาในการรอและรับรถอยู่ 3 เดือน จึงได้รถมา หลังจากนั้น 1 เดือน ก็ทราบข่าวว่าซิลฟี่เปิดตัวที่จีน และมีแผนจะเข้ามาขายในไทย ซึ่งแรกเห็นก็ชอบมาก และอยากเปลี่ยนรถขึ้นมาทันที นั้นเลยเป็นที่มาให้ผมทดลองหัดทำเว็บคลับแรกขึ้นมา อาศัยลองผิดลองถูกและก๊อปปี้รูปแบบของเว็บอื่นมา เนื่องจากไม่มีความรู้เลย แต่ก็ได้ลองผิดลองถูกมาเรื่อยๆ มีปัญหาและมีการแข่งขันกันมากมาย แต่สุดท้ายเว็บก็ติดอันดับจาก google และการใช้งาน จากนั้นก็มีร้านค้าทยอยเข้ามาติดต่อขอลงโฆษณาอยู่เรื่อยๆ (ไม่ได้แพงมากครับหลักพันต่อปี) แม้ผมจะไม่ได้ขับซิลฟี แต่ผมก็ขับอัลเมร่าไปร่วมกิจกรรมกับเพื่อนๆที่ขับซิลฟีมาด้วยกันตลอด จนทุกวันนี้ก็สนิทกันกับหลายๆคน นั่นเลยทำให้ผมเชื่อว่ามิตรภาพมันไม่ได้เกิดขึ้นเพราะคุณขับรถรุ่นเดียวกัน แต่สามารถเกิดขึ้นได้ทุกที่ เว็บคลับเป็นเพียงจุดเริ่มต้นของมิตรภาพที่ทำให้พวกเรามาเจอกัน มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในการใช้งานรถร่วมกัน ไปเที่ยวและทำกิจกรรมร่วมกันจนก่อเกิดเป็นมิตรภาพ ถึงจะมีปัญหาเข้ามาเรื่อยๆแต่ก็ร่วมกันช่วยแก้ปัญหาจนผ่านพ้นไปได้ตลอด ถึงจะไม่ได้ดีหรือสมบูรณ์แบบ 100% แต่ส่วนใหญ่เราก็ช่วยกันประคับประคองแก้ไขปัญหากันมาตลอด ก็เลยเป็นที่มาของการตั้งกฏกติกาในการอยู่ร่วมกันของส่วนรวม เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาขึ้นอีก หลังจากนั้น็เริ่มมีการถามหาสติ๊กเกอร์คลับ พวกเราก็ช่วยกันระดมไอเดียในการออกแบบ จนได้สติ๊กเกอร์คลับขึ้นมา และผมก็อยากให้มีเงินกองกลางเอาไว้ใช้จ่ายสนับสนุนอุปกรณ์ต่างๆสำหรับทำกิจกรรมกัน ก็เลยให้มีการบวกเงินกองกลางเพิ่มไปชุดละ 30 บาท และนั่นก็เป็นที่มาของเงินกองกลางค่าสติ๊กเกอร์ เพราะจากที่เห็นๆมาในหลายๆคลับ ส่วนใหญ่สติ๊กเกอร์ทางแอ๊ดมินจะเป็นผู้ขายเอง (แอ๊ดมินมี 2 แบบ แบบที่ใช้รถรุ่นนั้น กับแบบที่ไม่ได้ใช้รถรุ่นนั้นแต่ทำขายเพื่อเป็นรายได้) และผมเองก็เป็นแบบหลัง คือไม่ได้ใช้รถรุ่นนั้น แต่จุดประสงค์ของผมไม่ได้ต้องการเงินจากสมาชิก ก็เลยคิดให้มีการทำเป็นเงินกองกลางขึ้นมา เอาไว้สนับสนุนค่าใช้จ่ายในกิจกรรมต่างๆ และอีกหลายๆอย่างตามมา ตัวเว็บนั้นเปิดให้ใช้งานกันฟรีๆ ทั้งสมาชิกผู้ใช้รถ และสมาชิกกลุ่มร้านค้า ภายใต้กฏกติกาเดียวกัน เพื่อความสงบสุขในเว็บ ร้านค้าไหนอยากแอ๊ดวานซ์ได้พื้นที่ดีๆหน่อยก็จ่ายเงินซื้อโฆษณาเอา ผมเองก็มีรายได้จากค่าแบนเนอร์โฆษณาที่อยู่ในเว็บเพียงอย่างเดียวเท่านั้น เอาไว้เป็นค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับการดูแลและบริหารเว็บ หลังจากนั้นผมก็เริ่มขยายไปทดลองทำเว็บที่ 2 3 4 และต่อมาเรื่อยๆ โดยอาศัยหลักการในการบริหารแบบเดียวกัน จนทำให้ผมเริ่มเปลี่ยนเป็นงานหลัก เพราะเริ่มมองเห็นช่องทางๆธุระกิจ เพราะทุกวันนี้ปฏิเสธไม่ได้หรอกครับ ว่าเว็บคลับที่เปิดๆกันอยู่ทุกวันนี้ เปิดมาเพื่อทำเป็นธุรกิจทั้งนั้น มีหลงเหลืออยู่ไม่กี่เว็บ(เว็บเก่าๆ) ที่เป็นการรวมตัวกันเปิดขึ้นมาจากกลุ่มผู้ใช้ และวงการการทำเว็บคลับในตอนนี้ มีอยู่ไม่กี่คนหรอกครับ แค่เปิดเว็บเข้าไปก็รู้แล้วว่าเว็บนี้เป็นเว็บในเครือของใคร-เจ้าไหน โลกมันเปลี่ยน เราก็ต้องปรับตัวตาม แต่สิ่งที่ผมยึดถือมาตลอดคือเหมือนเมื่อตอนทำเว็บแรก ผมยังอยากเห็นมิตรภาพและสิ่งดีๆเกิดขึ้นในคลับ มีการแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็น เทคนิคการใช้งาน สาระน่ารู้ เอามาแลกเปลี่ยนกัน เพราะผมยังคงเชื่อว่ามิตรภาพต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้ก่อน แต่จะทำอย่างไรให้ทุกฝ่ายสามารถไปกันได้ แอ๊ดมิน ทีมงาน สมาชิก ร้านค้า ผมก็เลยศึกษาและวางระบบของแต่ละคลับเอาไว้เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาเหมือนกับหลายๆคลับที่เคยเจอกันมา เช่นแอ๊ดมินหรือกลุ่มประธาน-ทีมงาน ขายของเสียเอง มีผลประโยชน์ร่วมกับร้านค้า หรือเปิดร้านเอง สุดท้ายพอใครไม่ทำหรือทำร้านอื่นก็จะมีการแขวะกัน และลุกลามบานปลายในที่สุด ทุกวันนี้สิ่งที่ทำเอาไว้ในคลับทั้งหมดตั้งแต่การวางไทม์ไลน์กิจกรรม การตั้งกฏกติกา ล้วนมีเหตุผล ว่าทำไมถึงต้องทำแบบนี้ หลายท่านที่เคยคุยกับผม รวมถึงกลุ่มร้านค้าเองก็จะทราบและเข้าใจผมดี ทุกส่วนต้องเดินไปด้วยกันได้ ไม่เอารัดเอาเปรียบกัน ร้านค้าก็ต้องแข่งกันด้วยคุณภาพของสินค้าและบริการ ทีมงานที่เข้ามาดูแลในส่วนกลางก็ต้องคำนึงถึงผลประโยชน์ส่วนรวมเป็นหลัก ไม่เป็นกลุ่มร้านค้าหรือมีผลประโยชน์แอบแฝง สมาชิกก็มีที่สำหรับพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับรถรุ่นนั้นๆ เพราะในเว็บบอร์ดจะมีการแบ่งหมวดหมู่ที่สามารถค้นหาได้ง่าย เป็นระบบ และยังเป็นคลังความรู้ชั้นดีเพราะ Google สามารถค้นหาข้อมูลจากในเว็บได้เจอ (ในไลน์กลุ่ม เฟสกลุ่ม google หาไม่เจอนะครับ) ทุกสิ่งอย่างมีการจัดสรรกันอย่างลงตัว แม้บางคลับจะมีปัญหาอยู่บ้าง แต่ปัญหาก็จะแตกต่างกันออกไป แต่ปัญหามีไว้แก้ไข เมื่อแก้ไขแล้วผมก็จะมาแจ้งทีมงานหรือในเว็บต่างๆว่าเว็บไหนมีปัญหาอะไรมา และควรป้องกันหรือแก้ไขอย่างไร เว็บไหนทำดีแล้วก็เอามาบอกต่อในเว็บอื่นเพื่อเป็นต้นแบบในการทำกิจกรรมต่างๆในอนาคต

ผ่านมา 3 ปี ผมมีเว็บคลับอยู่ 10 กว่าเว็บ บางเว็บก็ติดอันดับ บางเว็บคนน้อยเนื่องจากไม่ใช่รถตลาด หรือคนไม่นิยม บางเว็บก็คนเยอะมาก โฆษณาก็มีมากบ้างน้อยบ้างตามแต่ละเว็บ บางเว็บก็ไม่มีเลย แต่ผมก็ยังคงเปิดเอาไว้ เพื่อยังอยากให้เป็นแหล่งพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้ของคนที่ใช้รถรุ่นนั้นๆอยู่ต่อไป ไม่ใช่พอไม่มีรายได้ก็ปิดเว็บหนี ผมอาศัยว่าเฉลี่ยๆหลายเว็บเลยทำให้อยู่ได้ ทุกวันนี้ผมเปิดเป็นบริษัทฯมาได้ 1 ปีกว่าแล้ว เพื่อให้ถูกต้องตามกฏหมาย และพอมีค่าใช้จ่ายเกิดขึ้น ก็มีการปรับรูปแบบโฆษณาใหม่ตามมา เพื่อไม่ให้รก หรือเยอะเกินไปจนสมาชิกรำคาญ และนั้นทำให้ร้านค้าหลายร้านบ่น และเสียผลประโยชน์จนเคยมีกรณีข้อพิพาทกันมาแล้วในเว็บอื่น ซึ่งสุดท้ายแล้วปัญหาเกิดจากเขาทำผิดกฏกติกาและร้านค้าอื่นที่เขาทำตามกฏเป็นผู้แจ้ง Report เข้ามา รวมถึงมีการใช้กลยุทธ์เทคนิคต่างๆสารพัดเพื่อหลีกเลี่ยงกฏกติกา เรื่องนี้มันมีเบื้องลึกเบื้องหลังอีกเยอะครับที่ผมไม่อยากเอ่ยถึงหรือพาดพิง เอาเป็นว่าร้านค้าดีๆยังมีอีกเยอะครับ ทั้งคุณภาพสินค้าและบริการ กฏกติกามีไว้เพื่อเป็นแนวทางของการอยู่ร่วมกันเท่านั้น ไม่ใช่ตั้งมาเพื่อจ้องจะจับผิด ถึงผมจะเป็นแอ๊ดมิน แต่ก็ไม่เคยใช้อำนาจพร่ำเพรื่อ ไม่เคยเบียดเบียนหรืออวดอ้างตัวเองแต่อย่างใด หลายคนยังไม่เคยรู้จักผมด้วยซ้ำไป ทุกวันนี้ผมยังทำเหมือนสมาชิกอื่นๆทั่วไป ผมอยากได้สติ๊กเกอร์มาเก็บไว้เป็นที่ระลึก ก็ต้องซื้อเอง (แบบไม่มีหมายเลข หรือเลข 000) รวมไปถึงเสื้อคลับ เสื้อกิจกรรม ซื้อเองหมด ไม่เคยใช้อภิสิทธิ์ใดๆ เอาเป็นว่าผมยังอยากให้ทุกๆคลับอบอุ่นเหมือนเช่นที่เคยเป็น ออกไปทำกิจกรรมร่วมกัน พบเพื่อนใหม่ มิตรภาพใหม่ เหมือนแบบคลับอื่นๆที่ผมเคยไปมาครับ

ในส่วนผมเอง ผมก็ได้ซื้ออุปกรณ์ต่างๆเอาไว้ให้ทางคลับไว้ยืมใช้ เพื่อช่วยเติมเต็มและทำให้กิจกรรมนั้นๆประสบผลสำเร็จที่ดียิ่งขึ้น ตัวอย่างเช่น วิทยุสื่อสาร-อุปกรณ์ โทรโข่ง เต้นท์ โต๊ะพับ-เก้าอี้สำหรับลงทะเบียน กระติกน้ำแข็งใหญ่ หรืออื่นๆ จริงๆมีอีกเยอะแยะมากมาย แต่กลัวจะออกทะเล งั้นขอกลับมาเข้าประเด็นของเราเลยแล้วกันครับ

ตอนนี้ปัญหาที่เกิดขึ้นผมจับใจความออกมาได้ 4 ประเด็นหลัก ดังนี้
1.เรื่องการชี้แจงและการทำงานของทีม STAFF
2.เรื่องเงินกองกลาง
3.เรื่องการจัดกิจกรรม-มิตติ้ง
4.แนวทางต่อจากนี้

1.เรื่องการชี้แจงและการทำงานของทีม STAFF
เนื่องด้วยปัญหาที่เกิดขึ้นขณะนี้คือตั้งแต่กิจกรรมมิตติ้งที่นครนายกที่ผ่านมา ไม่มีความเคลื่อนไหว หรือการชี้แจ้งเรื่องค่าใช้จ่ายจากทางทีมงานเลย แต่ก่อนจะไปต่อ ผมขอให้เพื่อนๆสมาชิกย้อนกลับไปดูกันก่อนครับ ว่าทำไมเราต้องมีทีมงานคณะกรรมการคลับ-ประธานคลับ และพวกเขาเหล่านี้คือใคร
กระทู้ประกาศรับสมัครทีมงาน : http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,1290.0.html
กระทู้แนะนำตัวทีมงาน : http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,1965.html

ทีมงานของเราทั้งหมดนี้ล้วนเสียสละเวลาส่วนตัวซึ่งถือเป็นตัวแทนของสมาชิกมาช่วยกันดูแลคลับของเรา ซึ่งต้องขอชื่นชมและขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่งที่เข้ามาช่วยงานตรงนี้เพื่อส่วนรวม ซึ่งหลังจากประกาศแจ้งแนะนำทีมงานไปแล้ว ผมก็ลดบทบาทจากการเป็นแอ๊ดมิน เพื่อให้ทางทีมงานเข้ามาทำหน้าที่บริหารจัดการกันได้อย่างเต็มที่ โดยผมคอยช่วยให้คำปรึกษาและคอยสนับสนุนอยู่ห่างๆ จนเกิดเป็นกิจรรมมิตติ้งที่นครนายก ซึ่งผมเองก็ได้ไปร่วมกิจกรรมด้วย และก็ไม่ได้เห็นสิ่งผิดปกติอะไร ผมยังเอ่ยปากชมและอยากให้มีกิจกรรมดีๆแบบนี้อีกบ่อยๆ เพราะจะทำให้พวกเราสนิทกันมากยิ่งขึ้น ซึ่งตามไทม์ไลน์แล้วก็ตั้งใจว่า หลังจบกิจกรรมแล้วสัก 1 เดือน ก็จะเปิดให้มีการโหวตเลือกประธานคลับกัน เพื่อจะได้มีการจัดสรรและแบ่งหน้าที่กันดูแลในส่วนต่างๆได้ชัดเจน แต่หลังจากจบกิจกรรมทุกอย่างกลับเงียบหมด ซึ่งผมเองก็ไม่ทราบกว่าเกิดอะไรขึ้น เบื้องลึกเบื้องหลังแล้วใครมีปัญหากันหรือไม่ อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ จนเวลาเนิ่นนานผ่านเลยไป สมาชิกเริ่มทวงถามสรุปกิจกรรม เรื่องเสื้อ ของรางวัลของทีมผู้ชนะ แต่ก็ยังไม่มีรายละเอียดอะไรออกมา และเริ่มเยอะขึ้นเรื่อยๆจนเกิดออกมาเป็นประเด็นดังกล่าว และจากความเงียบนี้เองก็ได้ทำให้ทาง STAFF เริ่มทยอยลาออกไปเรื่อยๆ จน ณ เวลานี้เหลือเพียง 6 ท่าน ส่วนสาเหตุนี่ผมเองก็ไม่ทราบจริงๆว่ามีอะไรกันหรือเปล่า ถึงจะพอๆสอบถามกันไปบ้างแต่ก็ยังไม่ได้คำตอบแบบชัดเจน ดังนั้นเพื่อคลีคลายข้อสงสัยและปัญหาที่เกิดขึ้น ผมจึงต้องกลับเข้ามาทำหน้าที่ admin เร็วกว่ากำหนด เพื่อหาทางออกและวิธีแก้ไขปัญหาร่วมกัน เพื่อที่คลับของเราจะได้เดินหน้าต่อไปได้ สำหรับประเด็นนี้คงไม่มีข้อแก้ตัวอะไรทั้งสิ้นครับ ข้อมูลทั้งหมดผมจะติดตามสอบถามรายละเอียดและประสานงานต่อให้ และจะมาแจ้งความคืบหน้าให้กับเพื่อนๆสมาชิกทราบต่อไป ในฐานะตัวแทนของทีมงาน ผมต้องขออภัยเพื่อนๆสมาชิกสำหรับสิ่งที่เกิดขึ้นทั้งหมดด้วยครับ

2.เรื่องเงินกองกลาง
เงินกองกลางคลับคืออะไร มาจากไหน ผมได้เกริ่นไปแล้วในตอนต้น ว่ามาจากกำไรส่วนต่างจากการจำหน่ายสติ๊กเกอร์คลับ-เสื้อคลับ หรือของที่ระลึกอื่นๆ เพราะไม่อยากให้ทีมงานที่อาสาเข้ามาทำงานตรงนี้ ต้องควักกระเป๋าตัวเอง ไหนจะต้องเหนื่อย เสียเวลา ปวดหัว ยังจะต้องมาควักเนื้อจากเอง เหมือนอย่างในคลับอื่นๆ ผมว่ามันไม่แฟร์ ก็เลยอยากให้มีเงินในส่วนนี้ขึ้น ไว้สำหรับใช้สนับสนุนการทำกิจกรรมต่างๆร่วมกันกับสมาชิก เพราะในหลายๆคลับส่วนใหญ่ ไม่มีเงินกองกลางตรงนี้ครับ รายได้จากการขายไปไหน ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน เพราะแต่ละคลับมีแนวทางการบริหารที่ต่างกัน

สติ๊กเกอร์คลับ-เสื้อคลับ มีไว้เพื่ออะไร เพื่อเป็นการบ่งบอกเชิงสัญลักษณ์ ว่าเราเป็นสมาชิกคลับ อยู่ๆเราเดินไปทักรถที่ไม่มีสติ๊กเกอร์ บางคนเขายังไม่รู้จักเราเสียด้วยซ้ำ เรื่องสติ๊กเกอร์ลองดูได้ที่นี่ครับ เขียนอธิบายไว้แล้ว http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,1925.html ส่วนเรื่องที่มีการประมูลสติ๊กเกอร์ ก็ได้แจ้งไว้แล้วเช่นกัน ว่าการประมูลครั้งนั้นๆ เรานำไปใช้ทำอะไร ผมจึงอยากให้ทุกท่านที่ยังไม่ได้อ่าน ลองเข้าไปอ่านและทำความเข้าใจกันก่อนครับ จริงๆเราได้เขียนบอกเล่ารายละเอียดไว้ทั้งหมดแล้วครับ

ย้อนกลับเข้ามาเรื่องปัญหาของเงินกองกลาง เพราะสืบเนื่องมาจากข้อ 1 สมาชิกหลายๆท่านเลยอยากทราบว่าเอาเงินกองกลางไปใช้ทำอะไรบ้าง และตอนนี้เหลือเท่าไร เพราะยังไม่มีสรุปออกมาแจ้งสมาชิกเลยครับ เนื่องจากมิตติ้งที่นครนายกมีการเก็บเงินค่าอาหารจากสมาชิกด้วย ตามหลักแล้วควรจะมีสรุปหลังจบกิจกรรม ว่ามีการจัดเก็บเงินจากสมาชิกเท่าไร และใช้จ่ายไปเท่าไร ขาดเหลือเท่าไร เนื่องจากในส่วนของเงินกองกลาง ผมได้ให้ทางทีมงาน รวมตัวไปเปิดบัญชีร่วมกัน 3 ท่าน เพื่อความโปร่งใส และให้มีการจัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายเอาไว้ด้วย เมื่อเวลามีการส่งมอบให้กับทีมงานชุดต่อไปจะได้ไม่มีปัญหา ซึ่งผมเองก็ไม่เคยถือตัวเงินเองเลย หรือไม่เคยทราบว่าตอนนี้มีเงินกองกลางเท่าไร เพราะหลังจากวางระบบทั้งหมดเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็ทำการส่งมอบให้กับทางทีมงาน อยากให้ทำงานกันได้เต็มที่โดยไม่ต้องกังวนในเรื่องนี้ แต่ ณ เวลานี้เมื่อเกิดปัญหาขึ้น ผมได้ติดตามสอบถามเกี่ยวกับเรื่องบัญชีกองกลางไปแล้วครับ กำลังรอสรุปรายละเอียดทั้งหมดจากทางทีมงานอยู่ เมื่อได้ข้อมูลมาแล้วจะรีบมาแจ้งสมาชิกให้ทราบครับ

วันนี้ตามข้อมูลบัญชีและมาอัพเดตให้ในเบื้องต้นแล้วครับ รายละเอียดข้อมูลตามด้านล่าง
ส่วนเรื่องเสื้อและอื่นๆที่ยังค้าง กำลังตามข้อมูลให้นะครับ

ส่วนสติ๊กเกอร์ล๊อตหลังตั้งแต่ 251-500 ทางร้านยังไม่ได้โอนตัดยอดเข้ามาครับ

อีกเรื่องหนึ่งที่อยากทำความเข้าใจกับเพื่อนๆสมาชิก เราซื้อสติ๊กเกอร์ไปเพื่อแสดงออกในเชิงสัญลักษณ์ เวลาเราไปพบเจอกันที่ไหนจะได้เข้าไปทักทายกันได้ จึงอยากให้มองว่าเป็นการสนับสนุนค่าใช้จ่ายของคลับ โดยผมได้ส่งมอบกลับคืนให้ผ่านตัวแทนของสมาชิก ในรูปแบบของการสนับสนุนการจัดกิจกรรม ไม่อยากให้มองว่า นั่นเงินของเรา เราซื้อมาเพราะอยากได้แบบนี้ หรือหวังสิ่งตอบแทนกลับ นั่นจะทำให้ท่านไม่มีความสุข เพราะต่างคนต่างระแวงกัน แต่ในคลับอื่นที่ทางแอ๊ดมินขายเอง แทบจะไม่ค่อยมีปัญหากันเลย เพราะสมาชิกจะทราบกันดีอยู่แล้ว แถมเลขก็ยังรันกันไปแบบเยอะมากๆเสียด้วย หรือถ้าจะให้ผมดึงกลับมาเพื่อจบปัญหาผมก็ยินดีครับ ส่วนเงินกองกลางที่ยังเหลืออยู่ตอนนี้ เดี๋ยวเราค่อยมาว่ากันอีกทีหนึ่ง

3.เรื่องการจัดกิจกรรม-มิตติ้ง
ที่ผ่านมาผมมองว่าน่าจะเกิดจากปัญหาเรื่องการสื่อสารที่คลาดเคลื่อน หรือไม่มีการสื่อสารต่อ  สำหรับเรื่องการจัดมิตติ้ง สิ่งที่ผมคิดไว้คือไม่ได้ผูกขาดว่าต้องจัดโดยทีมงานเท่านั้น ใครจะจัดก็ได้ แต่กิจกรรมมีตติ้งใหญ่ประจำปี ซึ่งจะจัดโดยทีมงาน ตั้งใจจะให้มีสักอย่างน้อยปีละ 2 ครั้ง เป็นการรวมกลุ่มสมาชิกในคลับประจำปี ออกมาพบปะพูดคุยกัน ซึ่งมิตติ้งใหญ่ทางทีมงานสามารถเบิกค่าใช้จ่ายจากกองกลางได้ รวมถึงใช้ชื่อคลับนำไปขอของรางวัลจากผู้สนับสนุนได้ ส่วนกิจกรรมมีตติ้งย่อย มีตติ้งกลุ่มทั่วไป สามารถจัดกันเองได้อยู่แล้วครับ ไม่เคยห้ามหรือปิดกั้นเลย แต่ห้ามมีการนำชื่อคลับไปอ้างเพื่อขอของรางวัลสนับสนุนโดยไม่ได้รับอนุญาติจากทางทีมงานหรือผู้ดูแลก่อน ยกเว้นแต่ว่าทางผู้สนับสนุนติดต่อไปสนับสนุนเอง ซึ่งในหลายๆคลับเขาก็ใช้กติกานี้ครับ เพื่อป้องกันการแอบอ้าง โดยหากต้องการให้ทางคลับช่วยประชาสัมพันธ์กิจกรรม ก็ให้ติดต่อแจ้งเข้ามากับทางทีมงานได้เลยครับ ทุกอย่างเราพร้อมสนับสนุนในเรื่องของกิจกรรมอย่างเต็มที่ รวมถึงอุปกรณ์สนับสนุนที่ทางผมเตรียมไว้ให้ ก็สามารถมาติดต่อขอยืมได้เช่นกัน

เพิ่มเติมในส่วนของกิจกรรมหลัก หรือมีตติ้งใหญ่ประจำปี หรือกิจกรรมที่มีการใช้เงินสนับสนุนจากกองกลางในบางกิจกรรมหรือของรางวัลต่างๆ อาจจะขอสงวนสิทธิ์สำหรับสมาชิกที่มีสติ๊กเกอร์คลับแล้วเท่านั้น เพราะเป็นเงินที่สมาชิกช่วยสนับสนุนมา หรืออื่นๆตามเห็นควรจากทางทีมงาน

4.แนวทางต่อจากนี้
แนวทางต่อจากนี้จะเป็นอย่างไร ผมยังยืนยันเจตนารมณ์เดิม อยากให้คลับของเราเป็นจุดเริ่มต้นของมิตรภาพที่ดี เหมือนอย่างที่ผมเคยได้สัมผัสมาในหลายๆคลับ ปัญหาที่เกิดขึ้นในวันนี้อยากให้พวกเราช่วยกันระดมแนวทางในการแก้ไขปัญหา และเดินต่อไปข้างหน้าด้วยกัน คลับนี้เป็นคลับของพวกเราทุกคน มีแต่แอ๊ดมินคนเดียวคงเรียกว่าคลับไม่ได้ สมาชิกทุกคนในคลับล้วนเป็นองค์ประกอบของฟันเฟืองขนาดใหญ่ที่จะขับเคลื่อนคลับไปด้วยกัน สมาชิกทุกคนต่างมีความรู้สึกนึกคิดต่างกัน ยิ่งหลายคนก็ยิ่งมีความเห็นแตกต่างกัน การจะขับเคลื่อนไปข้างหน้าได้เราต้องมีทีม มีผู้นำที่เข็มแข็ง มีสมาชิกที่ร่วมแรงร่วมใจกัน เคารพและให้เกียร์ติซึ่งกันและกัน เคารพกฏกติกาของการอยู่ร่วมกัน จึงจะเดินไปข้างหน้าต่อได้

ต่อจากนี้จะทำอะไรบ้าง
1.ตามเรื่องบัญชีกองกลาง และชี้แจงรายละเอียดเงินทั้งหมดจากทางทีมงานชุดเดิม
2.ติดตามเรื่องเสื้อคลับ - ของรางวัลจากกิจกรรมที่นครนายก หรืออื่นๆที่ยังค้างอยู่
3.เปิดรับทีมงานชุดใหม่ เนื่องจากเรายังต้องการให้คลับของเราขับเคลื่อนไปข้างหน้า จึงจำเป็นต้องมีทีมงาน และประธานคลับ ในการนำคลับก้าวไปข้างหน้าโดยมีสมาชิกเดินไปร่วมกัน อยากเห็นกิจกรรมของคลับเราเป็นแบบไหน ไปในทิศทางใด พวกเราต้องเข้ามาช่วยกันทำให้เป็นไปตามที่ตั้งใจครับ

อยากให้พวกเราลองเปิดใจ ลองเข้ามาคุย เข้ามาฟังแนวทางและช่วยกันครับ ผมไม่ได้มีเงินที่จะซื้อรถทุกรุ่น หรือเมื่อรถรุ่นนั้นหมดประโยชน์ทำกำไรให้ไม่ได้แล้วก็ขายทิ้งไปซื้อรุ่นใหม่เหมือนแบบที่ร้านค้าส่วนใหญ่เขาทำกัน แต่ผมก็มีความตั้งใจและหวังดีกลับทุกคลับที่ผมดูแลอยู่ แม้จะขับอัลเมร่าไปร่วมทริปกับในหลายๆคลับที่ผ่านมา ซึ่งทางทีมงานและสมาชิกเองเขาก็ให้การต้อนรับด้วยดีมาตลอด นั่นทำให้ผมมองเห็นว่าจริงๆแล้วมิตรภาพไม่ได้ถูกปิดกั้นอยู่เพียงแค่คุณขับรถรุ่นไหน แม้จะมีกลุ่มที่ศูนย์เสียผลประโยชน์คอยออกมาโจมตีผมอยู่บ่อยครั้งแต่ผมก็ไม่ได้เก็บเอามาใส่ใจมาก เพราะโดนมาเยอะกว่านี้ก็เคยเจอมาแล้ว ทุกวงการมันมีด้านมืดของมันครับ อยู่ที่ว่าผมจะพูดหรือไม่แค่นั้นเอง ตอนนี้ผมเพิ่งออกรถกระบะมาใหม่ และทำเว็บคลับด้วย ตั้งใจว่าจะเอามาใช้ทำเป็นรถเซอร์วิสปิดท้ายขบวน และใช้ขนของสัมภาระต่างๆเวลาไปมิตติ้งกันด้วยอีกคัน แทนอัลเมร่าที่ไม่สามารถขนของได้มากนัก นั่นคือสิ่งที่ผมตั้งใจจะลงมาทำอย่างเต็มที่ ส่วนที่เหลือ ก็คงต้องฝากพวกเราช่วยกันพิจารณาครับ ว่าจะร่วมกันช่วยแก้ปัญหา และก้าวเดินต่อไปข้างหน้าด้วยกันหรือไม่ เพราะผมเชื่อว่าปัญหาที่ผ่านมาจะทำให้พวกเราเข็มแข็งขึ้น และต้องขอโทษเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านด้วยครับ สำหรับปัญหาที่เกิดขึ้นทั้งหมด

หากมีคำถาม ข้อเสนอแนะ หรือความคิดเห็นอย่างไร ลองเข้ามาคุยกันได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2015, 00:14:39 โดย Honda HR-V »
ขออภัย!! กรุณาล๊อกอินเพื่อ เข้าสู่ระบบ หรือทำการ สมัครสมาชิก ก่อนจึงจะมองเห็นรูปภาพ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ sarayuth

• VIP.002
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 5389
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ยุทธ
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ

ออฟไลน์ NA

• No.365
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7758
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: win
รับทราบครับ
ถามต่ออีกนิสหรือจะเป็นข้อเสนอแนะก็ได้ครับ
อยากให้ทาง Admin หรือประธาน คณะกรรมการ เป็นตัวแทนรับเรื่องร้องเรียน ปัญหา และอื่นๆที่เป็นส่วนมากเกี่ยวกับรถ HR-V ของสมาชิกและบุคคลอื่น เพื่อส่งเรื่องไปยังทาง บริษัท Honda Thailand โดยตรง น่าจะดีกว่าส่งเรื่องกันเองซึ่งผมดูแล้วยังขาดส่วนนี้ไป  อย่างคลับอื่นที่เขามีกันครับ :D

• No.000
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ สมาชิกคลับรุ่น 1
สวัสดีครับ

วันนี้ตามข้อมูลบัญชีและมาอัพเดตให้ในเบื้องต้นแล้วครับ รายละเอียดข้อมูลตามด้านล่าง
ส่วนเรื่องเสื้อและอื่นๆที่ยังค้าง กำลังตามข้อมูลให้นะครับ

ขออภัย!! กรุณาล๊อกอินเพื่อ เข้าสู่ระบบ หรือทำการ สมัครสมาชิก ก่อนจึงจะมองเห็นรูปภาพ

• No.000
รับทราบครับ
ถามต่ออีกนิสหรือจะเป็นข้อเสนอแนะก็ได้ครับ
อยากให้ทาง Admin หรือประธาน คณะกรรมการ เป็นตัวแทนรับเรื่องร้องเรียน ปัญหา และอื่นๆที่เป็นส่วนมากเกี่ยวกับรถ HR-V ของสมาชิกและบุคคลอื่น เพื่อส่งเรื่องไปยังทาง บริษัท Honda Thailand โดยตรง น่าจะดีกว่าส่งเรื่องกันเองซึ่งผมดูแล้วยังขาดส่วนนี้ไป  อย่างคลับอื่นที่เขามีกันครับ :D

ตรงนี้เดี๋ยวคงต้องรวมตัวกันใหม่อีกทีครับ จากปัญหาข้างต้นที่ได้กล่าวมา ผมก็ยังอยากให้มีในส่วนนี้ขึ้นมาเหมือนกันครับ เพราะสมาชิกจะได้ประโยชน์มากๆจากในส่วนนี้ คงต้องปรึกษาพวกเรากันอีกทีครับว่าจะมีแนวทางกันอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ Rodeo9

• No.253
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 7831
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: CM
  • ชื่อเล่น: TT
สอบถามเพิ่มเติมคับบ ดังนี้

1. การจัดมีตติ้ง ที่นครนายก มีผู้เข้าร่วมกี่คันคับ จำนวนการโอนเงินเข้ามาเปนค่าเข้าร่วมงานใช่หรือไม่
2. ในส่วนของรายละเอียดที่ได้แจกแจงค่าใช้จ่ายนั้นไม่ทราบว่า ได้เก็บใบเสร็จไว้ด้วยหรือไม่คับ เพราะปกติควรจะมีนะ
3. ได้จัดทำเสื้อโปโลจำนวนเท่าไหร่ ราคาต่อตัวเท่าไหร่ จัดส่งแล้วกี่ท่าน หากจัดส่งแล้วจะมีเหลือรึไม่

แค่นี้ก่อนคับ ชี้แจงแล้วเด่วมาต่อ

ออฟไลน์ Rodeo9

• No.253
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 7831
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: CM
  • ชื่อเล่น: TT
ไหนๆก้อไหนๆแล้วคับ

ข้อสงสัยครับ
ตอนมิตติ้ง 2 ที่นครนายกมีคนจ่ายค่ากิจกรรม 29 คน
- แต่ทำไมค่าอาหารมี 50 คน
- ค่าทำกิจกรรม 220 บาท มี 70 คน
- ค่าอาหารเช้า 1,250 บาท 1 คน แล้วค่าอาหารเช้า 250 บาท อีก 1 คน  มีค่าไก่ย่างเพิ่ม 100 บาท คืออะไรครับ

สต๊าฟไปกี่คนสต๊าฟไม่ต้องจ่ายเงินใช่ไม๊??เเล้วผู้ติดตามสต๊าฟ จ่ายเงินค่าหัวไม๊??

หากมีโอนหน้างาน เเต่ไม่มีมาหัก ไม่ยอดเข้า ผ่านไปสองเดือนเเล้ว ขนาดเงินที่เหลือ 500
ยังเพิ่งโอนคืนบัญชีวีนที่1/08 นี้เอง
เห็นได้ชัดว่าถ้าไม่ตามจะมีการแจกแจงอย่างนี้มั้ย

ออฟไลน์ Noon sopida

• No.016
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6521
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กรุงเทพ

ตอนมิตติ้ง 2 ที่นครนายกมีคนจ่ายค่ากิจกรรม 29 คน
- ค่าทำกิจกรรม 220 บาท มี 70 คน
- ค่าอาหารเช้า 1,250 บาท 1 คน แล้วค่าอาหารเช้า 250 บาท อีก 1 คน  มีค่าไก่ย่างเพิ่ม 100 บาท คืออะไรครับ

สต๊าฟไปกี่คนสต๊าฟไม่ต้องจ่ายเงินใช่ไม๊??เเล้วผู้ติดตามสต๊าฟ จ่ายเงินค่าหัวไม๊??

หากมีโอนหน้างาน เเต่ไม่มีมาหัก ไม่ยอดเข้า ผ่านไปสองเดือนเเล้ว ขนาดเงินที่เหลือ 500
ยังเพิ่งโอนคืนบัญชีวีนที่1/08 นี้เอง
เห็นได้ชัดว่าถ้าไม่ตามจะมีการแจกแจงอย่างนี้มั้ย

:-X. รอฟังด้วยคน

ออฟไลน์ tapoon

• No.067
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7328
  • พลังน้ำใจ : 104
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ood

ตามมารอฟังด้วยคนครับ  :)

• No.000
ตามนั้นครับ เดี๋ยวจะตามข้อมูลและรายละเอียดเท่าที่จะตามได้มาแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ
ขอตามรวบรวมข้อมูลก่อนครับ

ออฟไลน์ tomonashi

• VIP.005
  • สมาชิก ID: 4846
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ตาล
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ
ขอคอมเม้นท์บ้างนะครับ ในฐานะที่เป็นหนึ่งในสมาชิกคลับ

ผมขอคอมเม้นท์เท่าที่เห็นตัวเลขในบัญชีนะครับ(ฝากไว้เป็นการบ้าน) ยังไงก็จะรอฟังคำชี้แจงครับ

1.ในส่วนของค่าใช้จ่ายในการทำกิจกรรม ผมตีเอาว่า50คน(ดูจากค่าอาหารกลางวัน) แต่มีคนจ่ายมาเพียง28คน(ที่โชว์ในบัญชี) แล้วอีก22คนหายไปไหนจากบัญชี

2.เรื่องเสื้อโปโล อันนี้ผมไม่ทราบว่าทำมาเท่าไหร่ ราคาต่อตัวเท่าไหร่ แล้วทำมาเพื่อใช้ทำอะไรบ้าง(อันนี้คือสงสัยจริงๆ เพราะผมไม่ค่อยได้เข้ามาดูเวปเท่าไหร่) ถ้าทำไว้100ตัวก็ตกตัวละ254บาท ถ้าทำ50ตัวก็ตกตัวละ508บาท
3.จนถึง ณ ปัจจุบัน เลขสติ๊กเกอร์คลับถูกรันไปกว่า400-500เบอร์แล้ว แต่ในบัญชีโชว์เพียงแค่ 001-250 เท่านั้น อีกกว่าครึ่งนึงทำไมถึงไม่นำเข้าบัญชี

4.ผมค่อนข้างเป็นห่วงการบริหารค่าใช้จ่ายในการทำกิจกรรมแต่ละครั้ง รายจ่ายมากกว่ารายรับเกินกว่าเท่าตัว ในครั้งต่อๆไปผมแนะนำว่าควรจะเก็บให้ได้มากกว่ารายจ่าย แล้วถึงนำเงินส่วนเกินไปใช้จ่ายในส่วนของของรางวัล น่าจะเวิร์คกว่า

5.สปอนเซอร์หน้างาน - ผมไม่ทราบว่ามีการจ่ายเงินสนับสนุนการจัดกิจกรรมแต่ละครั้งหรือเปล่า ถ้ามีก็ควรจะมีการชี้แจงรายได้ในส่วนนี้ด้วย ว่าได้มาในรูปแบบใด(เช่น เงินหรือของรางวัล) และถูกนำไปใช้อะไรบ้าง

ปล1.นี่เป็นความสงสัยส่วนตัวของผมเอง ไม่อยากให้มองว่าผมมานั่งจับผิดทางคณะกรรมการนะครับ อยากให้มองซะว่าเป็นการตรวจสอบของสมาชิกละกัน

ปล2.ผมว่าการใช้ไลน์กลุ่มนี่ดูท่าทางจะไม่เวิร์คนะครับ อยากให้คุยกันในเวปเป็นหลัก เพราะในไลน์รู้เรื่องกันแค่200คน ในขณะที่สมาชิกที่ต้องการข้อมูลมีเป็นพันเป็นหมื่นคน

ยังไงก็ต้องขอบคุณทางแอดมิน และคณะกรรมการทุกท่านนะครับ ที่มาทำหน้าที่ตรงนี้ให้เพื่อนๆได้พบปะกัน และขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

ขอบคุณครับ
ตาล

• No.000
สอบถามเพิ่มเติมคับบ ดังนี้

1. การจัดมีตติ้ง ที่นครนายก มีผู้เข้าร่วมกี่คันคับ จำนวนการโอนเงินเข้ามาเปนค่าเข้าร่วมงานใช่หรือไม่
2. ในส่วนของรายละเอียดที่ได้แจกแจงค่าใช้จ่ายนั้นไม่ทราบว่า ได้เก็บใบเสร็จไว้ด้วยหรือไม่คับ เพราะปกติควรจะมีนะ
3. ได้จัดทำเสื้อโปโลจำนวนเท่าไหร่ ราคาต่อตัวเท่าไหร่ จัดส่งแล้วกี่ท่าน หากจัดส่งแล้วจะมีเหลือรึไม่

แค่นี้ก่อนคับ ชี้แจงแล้วเด่วมาต่อ

ขอตอบเป็นชุดๆแล้วกันครับ จากคำถามที่ถามมา ผมก็พยายามตามคำตอบมาให้จากทีมงานหลายๆท่าน ที่รับผิดชอบในส่วนนั้นๆของงาน

1.ใบในการลงทะเบียนตอนรวมตัวกันที่รังสิต อันนี้อยู่ที่ใครไม่มีใครทราบเลยครับ แต่คุณอั้นได้ถ่ายรูปเก็บเอาไว้ และเพิ่งส่งมาให้ผมดู ผมเองไม่รู้แน่ชัดว่าจริงๆมีไปกี่คัน จึงขออ้างอิงตามนี้ก่อนครับ ส่วนเลขด้านหลังวันนั้นคือเลขที่เราเอาไว้เรียงลำดับการวิ่งเป็นขบวนและมีการทำสติ๊กเกอร์เอามาแปะครับ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง เพื่อให้ง่ายต่อการจัดขบวน และเลขก็เรียงกัน ที่แน่ๆน่าจะ 20 กว่าคันครับ สำหรับที่จุดลงทะเบียน รวมทั้งทีมงานด้วยแต่ไม่ได้ลงชื่อไว้ในนี้ ซึ่งเดี๋ยวจะมาไล่เลียงให้อีกทีในอีกคำถามที่ถามไว้ และนอกเหนือจากนี้ก็มีสมาชิกมาเพิ่มอีก 3 ท่าน ในระหว่างทาง แต่รู้สึกว่าจะได้เก็บเงินมาแค่ 1 ท่าน ส่วนอีก 2 ท่าน ถามมาหมดแล้วไม่มีใครทราบ เดาว่าคงไม่มีใครได้เก็บ

2.รายการส่วนใหญ่มีการเก็บใบเสร็จไว้อยู่แล้วครับ ทางทีมงานแต่ละท่านเขาจะดูและรับผิดชอบในส่วนต่างๆกัน แต่ลักษณะการทำงานของแต่ละท่านอาจไม่เหมือนกันและไม่ตรงกัน อันนี้เราต้องเข้าใจ เพราะตอนที่เปิดรับสมัครทีมงาน พวกเขาก็ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน ไม่รู้ว่าจะต้องทำอะไรบ้าง พอเข้ามาฟังคอนเซ็ปผมเขาก็อยากจะเข้ามาทำตรงนี้เพื่อสมาชิก เพื่อส่วนรวม เพียงเพราะอยากเห็นสิ่งดีๆเกิดขึ้นในคลับเรา ทีมงานจึงต้องทำความรู้จักซึ่งกันและกัน มีการเรียนรู้และปรับตัวเข้าหากันเพื่อทำงานร่วมกัน ใครสะดวกหรือว่างช่วงไหนยังไงก็ค่อยว่ากัน เพราะต่างคนก็ต่างมีหน้าที่ภาระรับผิดชอบ ดังนั้นลักษณะการทำงานและประสานงานของทีมงานแต่ละท่านก็อาจจะไม่เหมือนกัน ใบเสร็จส่วนใหญ่ก็จะมีอยู่แล้วครับ แต่ก็จะยกเว้นบางอย่างที่ไม่มี อาจด้วยลืม หรืออาจด้วยไม่ใช่ร้านขนาดใหญ่ หรืออะไรก็ว่ากันไป โดยผมจะได้แนบไว้ด้านล่าง แล้วเดี๋ยวจะได้แจ้งอธิบายในคำถามอื่นๆต่อไป

3.เรื่องเสื้อโปโล ในส่วนนี้คุณไผ่รับผิดชอบอยู่ จากการสอบถามมีการจัดทำทั้งหมด 110 ตัว ส่งไปแล้ว 11 ตัว คงเหลือ 99 ตัว ค่าเสื้อราคามันจะต่างกันนิดหน่อยนะคับ ตามแต่ขนาดเสื้อ แต่ราคาประมาณ เสื้อ+แขนซ้อนรายปก+สกรีน 165+15+55=235 ประมาณนี้ครับ และจากที่ผมเคยทำมาในคลับอื่นๆ ราคานี้ถือเป็นปกติครับ การสั่งก็จะต้องมีจำนวน ไม่งั้นราคาต่อชิ้นก็จะสูงขึ้น หรืออาจมีค่าบล๊อกเพิ่มเติม ทำให้ราคาเฉลี่ยสูงขึ้นไปอีก เรื่องเสื้อโปโลคุณไผ่บอกว่าไม่มีใบเสร็จนะครับ คาดว่าเป็นร้านธรรมดา ไม่ใช่ร้านขนาดใหญ่

• No.000

ตอบ : ในการทำงาน การจะจองร้านได้ ต้องมีการไปสำรวจก่อนนะครับ และทางร้านเขาก็จะขอจำนวนคนที่จะให้ทำการจองโต๊ะ และวางเงินมัดจำ ดังนั้นที่ขึ้นว่า 50 คน นั้นคือราคาที่ทางทีมงานประมาณการและแจ้งจองกับทางร้านเอาไว้ วันที่ไปจะสังเกตุกันว่าเรานั่งกันไม่เต็มโต๊ะด้วยซ้ำ เนื่องด้วยว่าสมาชิกไม่ได้มาถึง 50 คน

ตอบ : นั่นก็เป็นราคาประมาณการครับ เรทราคา 220 เดิมทีเดียวเราการันตีเขาไว้ที่ประมาณ 150 นะครับ เพราะคิดว่าจะมีสมาชิกมาร่วมงานเยอะ แต่พอถึงเวลาจริงๆแล้วมีมาไม่ถึง และค่ากิจกรรมปกติจะต้องแพงกว่านี้เพราะจำนวนเงินไม่ถึง แต่ทางทีมงานเขาก็ทำการต่อรองและทำได้เท่านั้น อ้างอิงจากในใบเสร็จกับใบเสนอราคาได้เลยครับ

ตอบ : ในวันงานทางทีมงานมีการจัดเตรียมอาหารเช้าไว้ให้ตอนลงทะเบียนครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ ก็พวกน้ำเต้าหู้ ข้าวเหนียวหมูฝอย หรืออะไรประมาณนี้ๆแหล่ะครับ แต่พอดีผมยุ่งๆเรื่องจัดเตรียมวิทยุสื่อสารและเตรียมติดอุปกรณ์ต่างๆให้กับรถทีมงาน ก็เลยไม่ได้ดูว่ามีอะไรบ้าง ไม่ได้กินด้วยซ้ำ อันนี้ทีมงานเขาก็จัดเตรียมไว้ให้ครับ ส่วนค่าไก่ย่าง ตอนทานอาหารกลางวัน มีสมาชิกเขาสั่งเพิ่มจากที่ได้จัดเตรียมไว้ให้ครับ

- สต๊าฟไปกี่คนสต๊าฟไม่ต้องจ่ายเงินใช่ไม๊??เเล้วผู้ติดตามสต๊าฟ จ่ายเงินค่าหัวไม๊??
ตอบ : สตาฟส่วนใหญ่จะไปกันครับ แต่ก็มีหลายท่านไม่ได้ไป ถามว่าต้องจ่ายเงินมั้ย ทางสตาฟมีการคุยปรึกษาหารือการแล้ว มี 2 แนวทาง แนวทางแรกคือจ่ายเหมือนสมาชิกทั่วไป แนวทาง 2 คือไม่ต้องจ่าย เพราะการทำงานการเดินทาง การไปร่วมประชุมจัดเตรียมกิจกรรม การติดต่อประสานงานกับสถานที่และจัดเตรียมของที่ระลึกต่างๆ ทีมงานก็ทุ่มเททั้งเวลา กำลังกาย ค่าน้ำมันก็ไม่เคยเบิกกันสักบาท ก็เลยเป็นแนวทางที่บอกว่าไม่ต้องจ่ายก็ได้ ส่วนสตาฟที่จ่ายเงิน มีคุณไผ่+แฟน คุณกรีน+แฟน และผม+แฟนครับ เพราะว่ามีผู้ติดตามมาด้วย ก็เลยจ่ายกันเพื่อความสบายใจ

- หากมีโอนหน้างาน เเต่ไม่มีมาหัก ไม่ยอดเข้า ผ่านไปสองเดือนเเล้ว ขนาดเงินที่เหลือ 500 ยังเพิ่งโอนคืนบัญชีวีนที่ 1/08 นี้เอง
ตอบ : เวลาทำงานจริงมันก็มีฉุกละหุกบ้างครับ งานมันกระจ่ายไปที่หลายๆท่านแบ่งกันรับผิดชอบ แต่เพราะหลังจากงานเกิดปัญหาแบบที่กล่าวมาแล้วข้างต้นทั้งหมด การติดตามอะไรเลยทำได้ยาก คงไม่มีใครเข้ามาทำเพื่อหวังผลประโยชน์จากเงินเล็กๆน้อยๆแค่นี้แน่นอนครับ ส่วนใหญ่ผมเป็นคนให้นโยบายไปเอง ให้เน้นภาพรวมเป็นหลัก เรื่องเงินไม่ใช่ประเด็น ส่วนไหนขาดเหลือ ผมออกให้ก็ได้ เพราะผมไม่อยากเห็นพวกเรามาจ้องจับผิดด้วยเรื่องเงินเล็กๆน้อยๆแค่นี้ แต่ผมก็ได้บอกไปว่าถ้ามีใบเสร็จได้ยิ่งดี เผื่อเก็บเอาไว้ใช้อ้างอิง ก็เท่านั้นเอง เงินที่เหลือ 500 จริงๆเขาตั้งใจเอาไว้ใช้ส่งของก่อนครับ เพราะเงินส่วนใหญ่ไม่สามารถเบิกกันเองได้ง่ายๆ เนื่องจากการจะเบิกเงินแต่ละครั้ง ทีมงานต้องทำการสำรองจ่ายกันไปก่อน เพราะบัญชีที่ผมให้ทางทีมงานไปเปิด ต้องรวมตัวกันไป 3 คน และพอยังไม่มีการส่งของ ซึ่งคาดว่าเป็นพวงกุญแจ ก็เลยทำการโอนกลับเข้าไปก่อนครับ

• No.000
ส่วนคำถามของคุณตาล บางส่วนน่าจะมีคำตอบแล้วจากที่ผมได้ตอบให้ แต่บางส่วนเดี๋ยวผมมาตอบเสริมและขอสรุปให้นะครับ ผมรู้ว่าสมาชิกรู้สึกอย่างไร เพราะทีมงานอยู่ๆก็เงียบและหายไปเฉยๆ ก็เลยเริ่มรู้สึกว่ามีปัญหาเรื่องเงินกันหรือป่าว ก็เลยเป็นที่มาว่าอยากให้แจกแจง อันนี้ก็ขอเป็นตัวแทนมาช่วยแจกแจงให้ เพราะการทำงานจริงๆมันมีอะไรมากกว่าที่สมาชิกหลายท่านยังไม่ทราบอีกเยอะ บางอย่างใช้เวลา บางอย่างมันก็ติดขัดและมีปัญหา แต่อีกส่วนหนึ่งผมก็อยากให้สมาชิกเข้าใจความรู้สึกของทีมงานบ้าง ทีมงานเข้ามาทำตรงนี้ เพราะอะไร เขาไม่เคยคิดจะเข้ามาหาผลประโยชน์หรือแสวงหาอำนาจอะไรทั้งนั้น ทุกท่านต่างล้วนมาทำด้วยใจครับ บางอย่างมันมีติดขัดมีปัญหาก็ต้องค่อยๆแก้กันไป ทีมงานยังบอกอยู่เสมอว่าเข้ามาทำด้วยใจ ทำให้สมาชิกแล้วสบายใจ เรื่องเงินกองกลางไม่ใช่ประเด็น และไม่จำเป็นต้องมีด้วยซ้ำ ดังนั้นก็เลยอยากทั้งสองฝ่ายค่อยๆคุยกันครับ สตาฟก็คือสมาชิกคนหนึ่งเหมือนกัน เพียงแต่เขาขออาสามาเป็นตัวแทนทำเพื่อคนอื่น การทำงานจะให้มาคอยถามสมาชิกทุกขั้นตอนนั้นมันเป็นไปไม่ได้ นั่นจึงเป็นสิทธิ์ที่ผมได้แจ้งไว้ตั้งแต่ตอนประกาศรับสมัครกับตอนแต่งตั้งทีมงานแล้วครับ ส่วนเรื่องที่บอกว่าเป็นสตาฟแล้วมีอำนาจนั้นไม่จริงครับ อยู่ที่การตีความในแต่ละมุมมอง สมาชิกอาจมองแค่ส่วนตัวหรือกลุ่มเล็กๆ แต่สตาฟเขาจะมองภาพรวมครับ เพื่ออะไรมันมีเบื้องลึกเบื้องหลังที่สมาชิกยังไม่รู้อีกเยอะ แต่ผมได้คุยกับสตาฟไว้แล้วว่าให้ระวังในส่วนไหนบ้าง ทุกอย่างที่ทำไปล้วนมีเหตุผลกันทั้งนั้นครับจากปัญหาที่เคยเจอๆกันมา ดังนั้นการตีความอาจแตกต่างกันไปในมุมมองของแต่ละคน แต่เน้นภาพรวมและผลประโยชน์ส่วนรวมเป็นหลักครับ และส่วนหนึ่งผมก็ผิดเองที่พอทราบปัญหาเบื้องต้นแล้วแต่ยังปล่อยให้มีปัญหาต่อเนื่องจนเกิดเป็นปัญหาใหญ่ ตรงนี้ผมไม่เคยแก้ตัวครับ และต้องขอโทษสมาชิกรวมถึงทีมงานทุกๆท่านอีกครั้ง ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้ไข และไม่ควรผลักปัญหาไปให้ใครคนใดคนหนึ่ง ที่แห่งนี้เปิดกว้างให้สมาชิกทุกท่าน เป็นบ้านสำหรับทุกคน เราก็ต้องช่วยกันดูแลครับ

3.จนถึง ณ ปัจจุบัน เลขสติ๊กเกอร์คลับถูกรันไปกว่า400-500เบอร์แล้ว แต่ในบัญชีโชว์เพียงแค่ 001-250 เท่านั้น อีกกว่าครึ่งนึงทำไมถึงไม่นำเข้าบัญชี
ตอบ : อันนี้ขอตอบให้ก่อน เลข 251-500 ผมยังไม่ได้ให้ทางร้านโอนเงินเข้าไปครับ เพราะเกิดปัญหาขึ้นมาก่อน เงินยังอยู่กับทางร้านครับไม่ได้ไปไหน

ส่วนอื่นๆเดี๋ยวมาตอบเพิ่มเติมให้นะครับ และต้องขออภัยด้วยที่มาตอบช้า คำตอบบางส่วนตามมาตั้งแต่วันนั้นแล้ว แต่ผมเองก็มีหน้าที่มีภาระส่วนตัวอยู่เหมือนกัน เลยไม่สะดวกเข้ามาตอบในแบบทันทีทันใด เพราะต้องใช้เวลาในการติดตามสอบถามจากหลายๆส่วน เรื่องพวงกุญแจ เดี๋ยวผมกำลังจะออกไปรับกับพี่หน่อยมาให้ครับ ส่วนเรื่องเสื้อคุณไผ่จะเข้ามากรุงเทพวันอาทิตย์พอดี ก็จะส่งมอบมาให้ผมมาดำเนินการต่อ

ส่วนเรื่องอื่นๆใจเย็นๆนะครับ ค่อยๆทยอยติดตามข้อมูลเพื่อแก้ไขปัญหากันเป็นเรื่องๆไป อย่าเพิ่งคุยกันด้วยอารมณ์ครับ เพราะนั่นจะทำให้เกิดปัญหามากยิ่งขึ้น ขอให้คุยกันด้วยสติและเหตุผลเป็นหลักนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tomonashi

• VIP.005
  • สมาชิก ID: 4846
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ตาล
เพิ่มเติมครับ

ยังสงสัยอยู่ว่าเสื้อโปโลนี่ทำไว้ใช้เนื่องในโอกาสอะไรบ้างครับ(อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ)

แล้วส่วนที่ว่าสั่งทำเสื้อที่มียอดค่าใช้จ่าย25,400บาทแต่ไม่มีใบเสร็จ เพราะเป็นร้านธรรมดา ไม่ใช่ร้านขนาดใหญ่ ฟังแล้วแปลกๆนะครับ - สั่งทำเสื้อ110ตัวโดยไม่ถามหาใบเสร็จ นี่ค่อนข้างผิดปกตินะครับ

สำหรับเรื่องจำนวนคนที่มาร่วมงาน ทางทีมงานน่าจะพอทราบจำนวนผู้ที่จะมาเข้าร่วมกิจกรรมคร่าวๆแล้วจากการโอนเงินเข้ามาและการลงชื่อผ่านกระทู้นี้
http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,2505.0.html
แต่มีการชี้แจงว่าไปคอนเฟิร์มกับทางสถานที่จัดงานไว้ที่150ท่าน เมื่อคนมาไม่ถึงจึงขอลด(ต่อรอง)จำนวนลงเหลือ70ท่าน ไม่งั้นราคาจะสูงขึ้น มันค่อนข้างขัดแย้งกันอยู่นะครับ เพราะก็ทราบจำนวนคนที่ไปแน่นอนอยู่แล้วว่ามีไม่ถึง50คนเลยด้วยซ้ำ(นับรวมทีมสต๊าฟเผื่อด้วย)ก่อนที่จะไป ตรงจุดนี้ไม่ค่อยเคลียร์เท่าไหร่

ขอบคุณครับ