เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ถอยเข้าซอง แล้วช่วงคืนพวงมาลัย มีเสียงดังกึกที่พวงมาลัย  (อ่าน 27140 ครั้ง)

ออฟไลน์ jojo30

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6020
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: jojo30
    • รางวัลและกิจกรรม

ผมก็เป็นครับ ช่างยังหาสาเหตุไม่เจอเหมือนกันครับ
พวกเราน่าจะนัดส่วนกลางแล้วเจอกันที่ไหนสักศูนย์นึง ระดมคนที่มีปัญหาแล้วก็ขอแนวทางแก้ไข เพราะตอนนี้แต่ละศูนย์ไม่ link ข้อมูลร่วมกัน

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ aoth

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 7719
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: โอ๊ต
ผมก็เป็นครับ เป็นช่วงบิดพวงมาลัยสุด แต่เป็นๆหายๆ ครับ :emo_052:

ออฟไลน์ plaita

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1680
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: พี
ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ สำหรับกำลังใจครับ ผมได้แจ้ง สนง.ใหญ่ไปแล้วถึงสองครั้งว่าตกลงผมไม่อยากให้รถผมเป็นรถทดลองซ่อมของศูนย์ ผมต้องการแก้ไขโดยตรงว่าจะแก้ยังไง ซึ่ง สนง.ใหญ่ก็แค่ส่งช่างมา สำหรับเช้าวันนี้เอาไปตั้งศูนย์พวงมาลัยให้ตรง แต่ก็ว่ายังเบี้ยวอยู่ พรุ่งนี้ช่างจะแกะพวงมาลัยอัดเสียงอีกครั้งส่งสนง.ใหญ่ ส่วนไฟต่างๆ break hold ที่ยังใช้ไม่ได้ หรือมีระบบอื่นๆ ที่เพี้ยน ซึ่งไม่ทราบจริงๆ ว่าจะแก้ไขได้หรือเปล่า เพียงแต่บอกว่า ช่างได้ขอคู่มือซ่อม HRV จาก สนง.ใหญ่ ที่ศูนย์ยังไม่มี ซึ่งน่าจะพอช่วยเหลือได้

วันนี้ต้องทิ้งรถไว้ศูนย์ พรุ่งนี้ได้รถ ตอนนี้ระบบไฟรีเซ็ทค่าเรียบร้อยแล้ว กำลังแก้เสียงกึก ได้ยินว่าเป็นเพลาอะไรทำนองนั้นไม่แน่ใจเพราะไม่ค่อยได้ยิน (ศูนย์โทรมาแจ้งครับ) และต้องรออะไหล่ตอนเย็นนี้จะได้รับอะไหล่ ส่วนเสียงแกร๊กมาจากคอนโซล กำลังรื้อ :emo_023: แล้วจะมาสรุปให้ฟังกันอีกทีว่าตกลงมันเป็นยังไงกันแน่ 

ออฟไลน์ Tsuwat

• No.204
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4554
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: Tsuwat
  • คันที่9
ทำไมเป็นเร็วจัง ชักเสียวเหมือนกัน
คันเก่าผมยี่ห้อคู่แข่งใช้ไปหลายปีกว่าจะเป็น
น่าจะเป็นที่เพลาขับกับลูกหมากปีกนก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2015, 12:19:26 โดย Tsuwat »
สมาชิกหมายเลข204

รายงานผลเพิ่มเติมจากที่ช่างโทรมาครับ
1. เสียงกึกเวลาถอยเข้าซอง แก้โดยเปลี่ยนคอลั่มอะไรสักอย่างของพวงมาลัยครับ
2. ไฟเตือนโชว์ แก้โดยรีเซ็ทค่าใหม่
3. เสียงแกร๊กตรงคอนโซล เวลาขับบนถนนคอนกรีต (ถนนลาดยางไม่ได้ยิน) แก้โดยใส่แผ่นซับเสียงบริเวณเสา
4. ต้องตั้งศูนย์ตัวรถใหม่ เนื่องจากเซ็นเซอร์มีความผิดพลาดหลังจากแกะพวงมาลัย จนทำให้ต้องรีเซ็ทค่าใหม่

ที่บอกมาทั้งปวงนี่ ผมยังไม่ได้เทสรถ ช่างแค่โทรมาแจ้งครับ

แก้มาแล้วครับ เปลี่ยนคอลั่มพวงมาาลัยทั้งยวง แต่ลืมถ่ายรูปมาให้ดู เสียงกึกตอนถอยหายครับ ระบไฟเตือนกลับมาเป็นปกติ เสียงแกร๊กแถวๆคอนโซลเวลาวิ่งบนถนนคอนกรีต แก้โดยติดแผ่นซับเสียงบริเวณเสาเอ อาการเสียงไม่หายครับ แต่เป็นน้อยลงกว่าเดิมแบบว่าพอใจครับ ค่าเสียหายตามไฟล์แนบ ยังดียังอยู่ในประกัน

ออฟไลน์ tapoon

• No.067
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7328
  • พลังน้ำใจ : 104
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ood
แก้มาแล้วครับ เปลี่ยนคอลั่มพวงมาาลัยทั้งยวง แต่ลืมถ่ายรูปมาให้ดู เสียงกึกตอนถอยหายครับ ระบไฟเตือนกลับมาเป็นปกติ เสียงแกร๊กแถวๆคอนโซลเวลาวิ่งบนถนนคอนกรีต แก้โดยติดแผ่นซับเสียงบริเวณเสาเอ อาการเสียงไม่หายครับ แต่เป็นน้อยลงกว่าเดิมแบบว่าพอใจครับ ค่าเสียหายตามไฟล์แนบ ยังดียังอยู่ในประกัน
ถึงยังแก้ไม่ได้ 100 % ก็ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ ฺBenz Phetburi

• No.287
  • สมาชิก ID: 766
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: เพชรบุรี
  • ชื่อเล่น: Benz
ของผมก็เป็นบ้างครับ หมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียงแก๊กๆ นานๆเป็นทีครับ :-X :-X

นั่นหละอาการเดียวกับผม นานๆเป็นที

ออฟไลน์ Sam Motoring

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6619
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: Nonthaburi
  • ชื่อเล่น: Sam
  • Sam HR-V 099 194 2264

เป็นเหมือนที่ผมคิด
แกนพวงมาลัยท่อนบน
ชื่อ : แซม / โซน : นนทบุรี รถ : HR-V, S สีขาว / LINE ID : sammotorsports
แนะนำตัว จขกท : http://www.webforthai.com/index.php/topic,78.0.html

ออฟไลน์ thanawat01

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5947
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Wat
ดูจากใบเคลม ไม่ใช่แค่ชุดคอลัมพวงมาลัยแล้วครับ เห็นมีรายการแกนพวงมาลัยด้วย...ใช่เวลาเปลี่ยนนานมั้ยครับ แล้วต้องรอสั่งอะไหล่หรือป่าว....

ขอบคุณพี่แซมที่ให้คำปรึกษาครับ ตอนรถมีปัญหาไม่ทราบว่าจะคุยกับใครในเมื่อช่างเริ่มงงว่าจะซ่อมยังไง เลยโทรหาพี่แซม ทั้งๆที่ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว แค่ติดตามเรื่องราว hrv จากพี่แซม ก่อนผมจะจองรถเมื่อเดือนธันวา 57 ซะอีก พี่แซมให้คำแนะนำเต็มที่แบบไม่รำคาญผม (ตอนนั้นทุกข์ใจ) และคำตอบของพี่แซมบอกว่าไม่น่าจะเป็นจากเคเบิลเรียว ก็ตามนั้นหละครับ...ขอบคุณพี่อีกครั้งครับ

ชิ้นที่เปลี่ยน ช่างเรียกว่าคอลั่มครับ ชิ้นใหญ่จริงๆ ส่วนเวลาผมขอเล่าดังนี้ครับ โดยไล่เรียงจากอาทิตย์ที่ผ่านมา
9.00 อังคาร เอารถเข้าศูนย์ ช่างเทสรถกับผม บอกว่าน่าจะเป็นจากเคเบิลเรียว นัดรับรถเที่ยง ต่อมาขอเลื่อนเป็นบ่ายสอง ผมไปรับรถ ช่างบอกว่าไม่หาย ให้ผมเอารถกลับไปก่อน(เพราะผมต้องไปรับลูก) ผมขับจากศูนย์ เฮ้ย ไฟเตือนสีเหลืองสามจุด ผมขับกลับศูนย์ทันที ว่าไฟนี่มาได้ยัง แล้วช่างทำไมไม่บอกผมก่อน แสดงว่าคุณไม่สนใจ ถ้าหากเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาจะว่าไง ช่างบอกว่าขับได้ แล้วพี่ไปรัยลูกก่อนแล้วขับกลับมาจะแก้ไขเรื่องไฟเตือนให้ 16.00 ผมขับกลับมาแก้ไข ผมรอกับลูกจนศูนย์ปิดหกโมงเย็น สรุปว่า แก้ไฟได้สองจุด เหลือไฟเตือน vsa ยังติดอยู่ ช่างบอกว่ารถยังใหม่เดี๋ยวหาวิธีก่อน แล้วจะโทรแจ้งถ้าหาวิธีได้ ผมอึ้งครับ ผมเลยขับรถกบับบ้าน แถมยังพบว่าพวงมาลัยเอียงอีก เย็นวันนี้ ผมเริ่มติดต่อ สนง ใหญ่ โดยส่งเมลล์ก่อน

วันพุธ 8.00 ผมโทรหา สนง ใหญ่ พร้อมเล่าเรื่องให้ฟัง และนำรถเข้าศูนย์ทันที เพื่อแก้ไขพวงมาลัยที่เอียงก่อน เรื่องอื่นค่อยว่ากัน 9.30 ผมนำรถออก อ้าวพวงมาลัยตรง แต่รถดันดึงขวา เริ่มมีอารมณ์ แต่ผมได้นัดว่าจะให้แกะพวงมาลัยนัดอัดเสียงส่ง สนง ใหญ่ในวันพฤหัส ผมเลยคิดว่าเดี๋ยวพรุงนี้ค่อยว่ากัน 11.00 พนง.ศูนย์โทรมา และบอกว่าจะรีบดำเนินการแก้ไขให้ ขณะนี้ได้ส่งอาการซึ่งได้มีการบันทึกเสียงไปยัง สนง ใหญ่ เรียบร้อยแล้ว ผม งง บันทึกไปตอนไหน ไหนบอกว่าจะแกะพวงมาลัยและบันทึกวันพฤหัส แต่ก็ไม่เป็นไร บันทึกไปแล้วก็ดี

Tags: