เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเห็นเกียร์แล้วสงสัยครับ  (อ่าน 6616 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoonFrangZ

• สมาชิกใหม่
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 173
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ไม
    • รางวัลและกิจกรรม
ผมเห็นเกียร์แล้วสงสัยครับ
« เมื่อ: 08 ส.ค. 2014, 13:36:04 »
 Share 
พอดีไม่เคยใช้รถใหม่ รถที่ใช้อยู่มันก้เกียร์ออโต้ เลื่อนขึ้นลงธรรมดา พอเห็นในคลิปเจอเกียร์ของ Vezel แล้วก็สงสัย :-X ท่านใดมีคลิปอธิบายหรืออธิบายได้ รบกวนด้วยนะครับว่าระบบการเข้าเกียร์มันต้องทำยังไง  :emo_020:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ dendro

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 736
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: นัทธ์
Re: ผมเห็นเกียร์แล้วสงสัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ส.ค. 2014, 07:12:38 »
เกียร์ออโต้ ส่วนใหญ่ มี 2 แบบหลักที่ดีไซน์กันออกมาคือ 1.แบบ เลื่อนขึ้น-ลง 2.แบบ ขั้นบันได การทำงานก็ไม่ไดแตกต่างอะไรกันมากนัก แบบที่ 1 เห็นในรถ ฮอนด้า แบบที่ 2 นี้จะเห็นในพวกรถยี่ห้อ โตโยต้า ส่วน การที่เห็น การขยับคันเกียร์ลงมา แล้ว ขยับไปทางซ้าย ขวา นี้เป็น การดีไซน์การใช้งานแบบ ประเภท +/- ในเกียร์ 1- 4 หรือ ในการออกแบบอื่นๆ เช่น เกียร์ P เป็นต้น

ออฟไลน์ dendro

• สมาชิก ID: 736
  • ชื่อเล่น: นัทธ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ส.ค. 2014, 07:25:34 »
ดูภาพชัดๆของคันเกียร์ในรุ่นนี้ เป็น การดีไซน์เป็น ขึ้น ลง คับ แต่เพิ่มลูกเล่นเข้าไปในการใส่เกียร์ในการใช้งานเท่านั้นคือ การเรียงเป็น เกียร์นี้ทั่วไปขึ้นคือ R N D การเข้าเกียร์นี้ ต้องผ่านมาที่เกียร์ N ก่อนเสมอ ส่วน เกียร์ Dกับ L นี้ไม่แน่ใจว่า สลับใช้ระหว่างกันได้โดยตรงหรือ ต้องทำอย่างอื่นก่อนคับ(นี้เป็น ความคิดเห็น ส่วนตัวคับ)

ออฟไลน์ Palintorn33

• สมาชิก ID: 1333
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ส.ค. 2014, 12:03:37 »
แล้วเกียร์ที่เข้าไทยจะเหมือนที่ ญี่ปุ่นหรือ อเมกาไหมคับ :emo_110: หรือเปลี่ยนเปนแบบอื่น

ออฟไลน์ Hazard17

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 221
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: AeVezel
  • ความเปลี่ยนแปลง ก่อให้เกิดความแปรเปลี่ยน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ส.ค. 2014, 12:25:46 »
เหมือน city กับ jazz ตัวปัจจุบันครับ
ส่วนถ้าเป็น Hybrid อาจจะได้แบบที่คุณ MoonFrangZ ดูมาครับ

ออฟไลน์ Palintorn33

• สมาชิก ID: 1333
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ส.ค. 2014, 14:29:58 »
ตัวhybrid นี่ออกพร้อมกันเรยไหมๆๆ :emo_090:

ออฟไลน์ Honda HR-V

• No.000
  • Administrator
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1
  • พลังน้ำใจ : 28
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Admin
    • Honda HR-V
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ส.ค. 2014, 17:07:39 »
ตัวhybrid นี่ออกพร้อมกันเรยไหมๆๆ :emo_090:

ตามปกติแล้วฮอนด้าประเทศไทยมักจะเปิดตัวรุ่นพิเศษตามมาทีหลังครับ ไม่นิยมเปิดตัวพร้อมกัน ผมเชื่อว่ามันเป็นการตลาดอย่างหนึ่งครับ
ขออภัย!! กรุณาล๊อกอินเพื่อ เข้าสู่ระบบ หรือทำการ สมัครสมาชิก ก่อนจึงจะมองเห็นรูปภาพ

ออฟไลน์ tada

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 1091
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: ภพ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ส.ค. 2014, 09:49:21 »
ถ้าเป็นตัว hybrid ดูแล้วจะคล้าย ๆ ของ prius น่ะครับ เป็นเกียร์ไฟฟ้า
อยากให้ออกพร้อม ๆ กันไปเรยจัง ขี้เกียจรอ

ออฟไลน์ yorchiro

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 72
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ยอร์ช
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ก.ย. 2014, 15:20:46 »
มันเป็นเกียร์ไฟฟ้าครับ เหมือนในรถยุโรป กับ prius น่าจะให้มาทุกรุ่นที่เป็น auto นะครับ

Tags: