เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใส่ท่อ azc น้าแจ่มบ้างคับ  (อ่าน 20573 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: ใครใส่ท่อ azc น้าแจ่มบ้างคับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 09 ก.ย. 2016, 16:47:36 »

ไม่มีผลอะไรต่อเครื่องนะคับที่ใช้งาน นมค ผมใช้ Motul 5w-30 คับเปลี่ยนกรองอากาดและกรองแอร์พร้อมเลยคับ ทุก 10000 โลผมเปลี่ยน 3 ตัวนี้คับหลักๆนะคับ นอกนั้มตาม สเตปของสุนคับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
Re: ใครใส่ท่อ azc น้าแจ่มบ้างคับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 10 ก.ย. 2016, 04:50:18 »
ข้อเสริมนิดนึงคับ ถ้ากัวต้นหาย มีสองตัวช่วยคับ
1.กรองอากาดดีๆสักอันคับ หรือถ้าไม่ซีเรียดเปลี่ยนกรองของสุนทุกหมื่นโลพร้อม นมค ก้อได้คับ ผมก้อเปลี่ยนคับพร้อมกันเลยคับ อันนี้สเตปผมนะคับ เปลี่ยน นมค กรองอากาดและกรองแอร์พร้อมเบยคับ
2. สายแอร์โฟร์คับผมเคยใส่แล้วคับก้อดีคับเร่งมาไวคับ vtec เปิดเวลากดคันเร่งลึกๆคับ แต่ถ้ายังกัวไฟโชว์หรือไม่อยากติดตัวนี้ก้อมีอีกตัวคับมันมีสองแบบคับ แบบของน้าแจ่มคับสายแอร์โฟร์ กับของ iat tuning คับตัวนี้ปรับค่า iat ได้คับ ตัวนี้หลอกอากาด เหมือนวิ่งกลางคืนคับ
3. กล่องคันเร่งไฟฟ้าคับ ที่เห็นเล่นๆกันตอนนี้นะคับจะมีของ d1 spec / ecu shop และ
jumper house คับ แต่ของผมเล่นของตัวสุดท้ายคับ มันเขียน map จ่ายน้ำมันใหม่ ไม่ไปหลอกลิ้นปีกผีเสื้อคับ มีข้อมุลอยุ่ในเวปคับ ลองดุข้อมุลเพิ่มเติมคับ ลองเปรียบเทียบได้คับ กล่องทุกตัวตรงรุ่นคับ ไม่ต้องกัวว่าไฟจะโชว์นะคับ เพาะปลั๊กตรงรุ่นทุกตัวคับ อยุ่ที่เราคับชอบตัวไหนลองหาข้อมุลเพิ่มด้วยคับ ต้นรถผมนะคับเดิมๆก้อตามสเปคเลยคับที่เราใช้ๆกันคือ 11 วิ คับ พอใส่ ม้ากระโดด นี่ต้นมาไวคับ vtec เปิดไวคับที่ดุข้อมุลคับแรงเป็นสองเท่ากว่ารุ่นอื่นนะคับ ถ้า 0-40 จะปกติคับแต่หลุด 40 แรงเปงสองเท่าของรุ่นอื่นคับ หลังติดเบาะเลยคับ ผมน่าจะมีข้อมุลเบื้องต้นคับเดี่ยวให้ดุภาพประกอบคับข้อมุล กล่องม้ากระโดดคับ
สรุปแค่นี้คับก้อต้นมากลางปลายไหลยาวๆคับ รถไม่ช้ำด้วยคับ ไม่ได้ดัดแปลงอะไรแค่เสริมตัวช่วยคับเท่านั้นถ้าถอดออกก้อกลับเปงรถเดิมๆแล้วคับ รถผมที่มีภาพให้ชมอะคับ ต้นจากวิ่งช้าๆ 60-120 ไม่เกิน 6-7 วิคับ ใช้ระดับ 2 นะคับ แต่ถ้าใช้ระดับสุงๆแปบเดียวคับกะบะเร่งมา 120 ผมอยุ่ 60 แชงผมไม่ได้คับ ลองแล้วคับ คิคิ
**สรุปหลัก ก้อเปลี่ยน นมค ดีๆสักยี่ห้อคับ ผมใช้ motul 5w-30 คับ กรองอากาดสุนคับ กรองแอร์ของข้างนอกคับราคาถุกกว่าสุนคับใช้ดีหรือของ บอสคับก้อได้ถุกคับใช้ดี**
ผมลืมบอกไปคับ ของม้ากระโดดมีรุ่นที่ราคาถุกด้วยนะคับ 2500 คับไม่แน่ใจว่าราคาปรับเปลี่ยนหรือยังนะคับ จะมี 3 ระดับความแรงคับและ 1 ระดับปิดการใช้งานเข้าสุ่ระบบเดิมของรถคับ ส่งนระบบป้องกันคันเร่งค้างหรือกันไฟช็อคมีอยุ่แล้วคับไม่ต้องเปงกังวลคับ การใช้งานกดปุ่มมีปุ่มเดียวคับกด วนไปเลื่อยๆจะมีไฟสีแดงโชว์คับว่าใช้ความแรงจคับ ถ้ากดไปจนไฟดับแปลว่าเข้าสุ่ระบบเดิมของรถคับ ปิดการใช้งานคับ และสเตปของมันคือ 2-5-9 คับปกติผมใช้ 2 คับแค่นี้ก้อแชงสบายแล้วคับ ถ้าอยากซิ่งก้อ สเตปที่ 2 คับ อันนี้แรงจิงคับถ้าอยากแชงหรือดจอพวกชอบถ้าชิง เช่นพวกกะบะ ที่คิดว่ารถเบนซินช้ากว่า ก้อจัดเลยคับ แชงได้สบายคับ ต้นมาเกมือนกะบะคับแรงบิดจัดเต็มคับ รอบเครื่องฟาดไป 5000-6500 ตามสเปครถคับ แรงจิงคับ ลองดุข้อมุลก่อนตัดสินใจนะคับทุกท่านหรือท่านใดสนใจอยากจะติดก้อ pm มาถามผมก้อได้คับ ผมใช้งานจิงไม่ต้อง มาใช้ทิดสะดี พวก ฟิกสิก เคมี ชีวะ หรทอหลักการใดๆมาพุดคุยให้ งง คับ เอาใช้งานจิงภาคปฎิบัติเปงหลักดีกว่าคับ ว่าผลที่ได้เปงไง กับรถคับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 10 ก.ย. 2016, 05:02:11 »
ผมขอคอนเฟิมนิดนึงคับ ผมลองแล้วคับ เพาะผมไปรับแฟนทุกคืนคับ ยุดยาไปดอนเมืองและกลับยุดยาคับตอน รับแฟน23:00 รอรับ 01:00 คับ ขาไปผมขับชิวๆคับ ล็อกครุดไว้คับ 90 มีเร่งแชงบ้างบางจังหวะคับ ก้อประหยัดดีนะคับ 12-14.5 คับการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ผมใช้ e85 นะคับ ถ้าใช้ 91 จะประหยัดกว่านี้คับ ขากลับสายเอเชียกลางคืนรถไม่ค่อยมีคับ เพาะยังไม่ใช่เทสสะกาน ผมลองอัดดุคับ ดุจากเนินสะพานเอาคับ อัดจาก 60-200+ มิดไมล์คับไม่เกิน 20 วิ คับ ไม่เกินนะคับ แต่รุ้ว่าปลายไหลไวกว่าของเดิมเยอะคับ เคยลองของเดิมๆ ตอนยังไม่มีอะไรคับ 180 ไม่ค่อยไหลแล้วคับต้องใช้เวลากว่าเข็มจะไปแต่ 190 คับ แต่ตอนนี้ 200+ สบายคับ ลองจนเข็มตีกลับเลยคับ ที่สังเกตุตามเข็มไมล์นะคับ 205-207 คับ เกือบ 210 คับตามหน้าไมล์นะคับ รอบอยุ่ที่ 6000-6500 คับ สิ้นเปลืองอยุ่ที่ 9-10.0 คับ เหยียบๆนะคับ เฉลย 120-180 คับ ถือว่ารับได้คับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 13 พ.ย. 2016, 23:49:13 »
มาอัพเดตนิดนึงคับเผื่อบางท่าน งง คับไม่อัพเดตข้อมุลในนี้ ตอนนี้รถผมได้ถอด สายหลอก airfow กับกล่องคันเร่งไฟฟ้าแล้วนะคับ ปัจจุบัน มีแค่ปลายท่อ azc กับ reflash ecu และค้ำที่ติดมาคับ 4 ตำแหน่ง และ rigid คับ เพาะ reflash ไม่ต้องใส่ของเหล่านี้แล้วคับ บอกได้คำเดียวคับ ได้ม้าจิง 10-14% คับและประหยัดขึ้นมาไม่มากก้อน้อยคับ รวมๆ reflash+ปลายท่อ azc บอกได้คำเดียวคับ 210+ เหมือนหลายๆท่านไปชื้อกล่องแต่งมาจุนคับ ราคาต่างกัน 2-3 เท่าคับ เพาะกล่องแต่งอย่างต่ำ ราคา 8500-30000+ คับ แถมบางกล่องออฟชั้นยังไม่เท่าการ reflash เลยคับ ปลายท่ออย่างเดียวก้อวิ่งดีขึ้นและคับ ถ้า reflash ด้วยนะคับ ผมลองมาแล้วคับ 210+ คับ ไม่ผิดหวังคับกับขาซิ่งที่อยากให้ hrv วิ่งไม่อาย พวกเครื่อง 2.0 อย่าง xv หรือ cx3 คับ รับประกันคับ พวกนั้นมีหนาวเลยคับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 16 พ.ย. 2016, 20:28:28 »
ขอเสริมต่อจากตอนที่แล้วนะคับ เรื่องท่อต่อเลยนะคับ บางท่านคิดไปวิ่งเฮด กลาง ปลายใหม่ ถ้าวิ่งดีขนาดท่อได้เข้ากับเครื่องยนต์ กำลังอัดอากาดเข้าและออก ก้อดีไปคับแต่ถามว่าดีกว่าแค่เปลี่ยนปลายอย่างเดียวถ้ารถเดิมๆนะคับดีกว่าคับแต่ไม่มากคับและถ้า reflash ecu ด้วยแล้วไม่ต่างกันเลยคับ ต้นดีอยุ่ที่การดุดอากาดเข้าที่พอดีคับไม่ใช่ว่ามากเกินหรือน้อยเกินและที่สำคันนะคับไม่ใช้อากาดที่อุนหภุมิร้อนนะคับตรงนี้สำคันคับ เหมือนกรนี จัดกรองเปลืองมาแล้วบอกวิ่งกว่าเปงเรื่องปกติคคบกับของมันยังใหม่คับใช้ไปสักพักคับ ต่อให้สามารถถอดล้างได้ก้อตามคับมันไม่เหมือนของที่มาใหม่ๆครั้งแรกหรอกคับ สุ่เปลี่ยนกรองของสุนผมว่าจะดีกว่า เสียน้อยเสียมาก เสียยากเสียงง่าย คับ คือบางอย่างผมว่าน่าเสียงบบ้างเพื่อให้เครื่องยนต์และระบบอากาดทำงานได้ดีและถนอมการใช้งานกับคิดว่ามันเปลือง แต่บางท่านคิดหรือทำมาแล้วกับสิ่งเหล่านี้แต่ผมระยะยาวที่ตามมาเสียแพงกว่าที่เราจะเปลี่ยนกรองของสุนมากกว่าด้วยซ้ำผมว่าไม่คุ้มเลยคับ ก้อที่ผมแชร์ข้อมุลแหละคับ จัดของแต่งราคาหนักๆมาถ้าวิ่งไม่ออกอันนี้ิ "เชงปะเรด" เลยนะคับ และถ้าไปจุนหรือ reflash แล้ววิ่งไม่ดีเท่ารถเดิมอีก ยิ่งหนักเลยคับถึงกับ "อาจิน" เลยที่เดียวคับ ลองใช้งบน้อยแต่วิ่งพอๆหรือเท่ากับไปจัดของแพงมาผมว่าน่าภุมิใจกว่าคับ และหรือ ประหยัดงบคับที่สำคัน หรือ ถ้าบางท่านนะคับประมานว่า "เงินตูเหลือ" อันนี้จัดไปได้เลยคับ แต่ที่ผมแชร์ข้อมุลมาทั้งหมดทั้งสิ้นนี้นะคับ ตืออยากให้ใช้งบน้อยในการทำรถคับ อยากแรง อยากประหยัดด้วย ก้อใช้งบน้อยได้คับไม่ เพาะบางสิ่งบางอย่างไม่จำเปงที่ต้องใช้ของแบรนด์หรอกคับ ถ้าของแบรนด์ดังทำมาแล้ววิ่งได้พอๆกับหรือช้ากว่า และประหยัดน้อยกว่ารถผม ผมว่าท่านๆเหล่านั้นเสียตังฟรีคับ (ผมไม่ได้พาดพึงท่านใดนะคับ) อันนี้สำหรับท่านที่จะใช้ของแบรนด์ทั้งหลายคับ ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะคับของแพงต้องดีอยุ่แล้วนะคับ แต่ถ้างบท่านใดงบน้อยก้ไม่จำเปงต้องไปเกบตังอดข้าวอดน้ำไปไขว่คว้าก้อได้คับ ของที่ถุกกว่าใช่ว่าจะห่วย หรือดีอยกว่านะคับปัจจุบัน ของไทยดีๆก้อมีคับ แบรนด์ไทยไม่แพงแต่ใช้งานดีก้อมีคับเลยอยากให้ท่านที่งบน้อยหรืออยากประหยัดแต่ชอบแต่งก้แจะได้มีทางเลือกคับ

ออฟไลน์ kidtung

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 18705
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: ต้อง
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 13 ต.ค. 2018, 10:34:28 »
แบบนี้ก็สวยนะยืมรูปเขามา

Tags: