เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคล็อด ตอนถอยหลังเข้าซองที่จอดรถ  (อ่าน 12093 ครั้ง)

ออฟไลน์ kao

• No.402
  • สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 9275
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เก้า
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: เบรคล็อด ตอนถอยหลังเข้าซองที่จอดรถ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2015, 09:28:07 »

ใช้ break hold แล้วถอด belt หรือเปล่า

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5513
  • พลังน้ำใจ : 62
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: KAI
Re: เบรคล็อด ตอนถอยหลังเข้าซองที่จอดรถ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2015, 09:39:43 »
 ;)   :emo_113:

ออฟไลน์ 109kananak

• No.403
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9615
  • พลังน้ำใจ : 7
  • ชื่อเล่น: 109hrv
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2015, 13:18:12 »
จากที่อ่าน น่าจะเป็นการถอยหลัง"ลงเนิน" เพื่อจอดรถ จากนั้น วงเลี้ยวไม่ได้ จึงเปลี่ยนจาก R เป็น D เพื่อตีวงอีกครั้ง แต่รถยังถอยหลังลงเรื่อยๆ (กรณีนี้ กดเปลี่ยนไปไม่ถึง D แต่กลายเป็น N เป็นไปได้มั้ยครับ) แต่กรณีที่เหยียบเบรค แต่รถไม่หยุด แถม ใช้เบรคมือรถก็ยังไหลไปชนรถ คันอื่นได้นี่ (กรณีนี้ อาจจะไม่ทันระวัง รีบ หรือ เหตุการณ์มันเกิดด้วยความตกใจ จะทำอะไรคงไม่ทัน หรือ อาจจะเผลอไปเหยียบคันเร่ง หรือ เหยียบเบรคไม่ทัน หรือ กดดัน เบรคมือไฟฟ้า ไม่ทันเวลา) จากประสบการณ์ของผมที่ ขับรถคันเก่า เกียร์กระปุกมานาน ช่วงที่เหยียบคลัช เพื่อที่จะเปลี่ยนเกียร์ จะมีช่วงระยะ ฟรี ที่รถอาจไหลได้ แต่ถ้าคนที่เลี้ยงคลัชเป็นและ เหยียบเบรคประสานกับการปล่อยคลัช ได้ถูกจังหวะเวลา จะไม่ค่อยเกิดปัญหานี้เท่าไร แต่พอมาขับเกียออโต จะทำให้มีช่วงฟรีนี้เกิดขึ้น ทุกครั้งในช่วงกดเปลี่ยนเกียร์ ช่วงเวลานิดเดียวอาจจะ เป็นผลให้เกิดได้มั้ยครับ กรณีอื่นๆผมไม่เคยลอง แต่กรณี กดเบรคมือไฟฟ้า ผมเคยพบโดยบังเอิญ ขณะที่ปล่อยไหลจอดติดไฟแดง และเกียอยู่ตำแหน่ง D ยกคันเร่ง ความเร็วประมาณไม่เกิน 5 กม./ชม. ผมลองดันเบรคมือไฟฟ้า (เนื่องจากติดนิสัยจากรถเกียกระปุกคันเก่าที่ชอบปล่อยรถไหล และดึงเบรคมือช่วยเวลาจอด) ผลคือ เบรคมือทำงานไวมาก จนทำให้รถหยุดสนิทโดยไม่รู้ตัว ผมหัวทิ่ม แถมของในรถหล่นกระจัดกระจาย เท่าที่จำได้ ตอนดันเบรคมือ ผมก็ไม่ได้เหยียบเบรคที่เท้านะครับ นั่นคือ การกดเบรคมือไฟฟ้า สามารถทำได้แม้ไม่เหยียบเบรคที่เท้า

หมายเหตุ  เป็นการพบเหตุโดนบังเอิญนะครับ ไม่ได้สนับสนุนให้ทดสอบ และเป็นความเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดครับ ยังไงก็ขอให้ใช้รถด้วยความปลอดภัยทุกท่านครับ

ใช่ครับดึงเลยแบบั้นหัวทิ่มแน่นอนครับ  ผมก็เคยชินกับการใช้คลัชช่วยเบรค 
เหมือนระบบนี้จะให้เหยียบเบรคก่อนแล้วดึงเบรคมือ ( ยกเว้นฉุกเฉิน ) ถึงจะไม่กระตุกหัวทิ่มครับ

ออฟไลน์ 109kananak

• No.403
  • สมาชิก ID: 9615
  • ชื่อเล่น: 109hrv
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2015, 13:22:41 »
หลังจากนั้น จขกท.ได้ลองทดสอบอีกไหมครับ ( ในที่ปลอดภัย ) ว่าจากเข้า 0 แล้วยังเป็นอีกไหมครับ  เคสนี้ตั้งแต่ขับรถมายังไม่เคยเจอเหมือนกันครับ เป็นกรณีศึกษาครับ
( เคยแต่เข้าเกียรผิด 555 จะเดินหน้าดันไปถอยหลัง )
หรือจอดติดไฟแดงมือไปโดนปุ่ม Break Hold กดปลดเบรคมือเข้า D รถไม่ไปงง นิดๆนึกว่า
งานเข้าที่ไหนได้ดูหน้าปัดถึงบางอ้อ

ออฟไลน์ Razgriz

• สมาชิก ID: 4524
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: โก้
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2015, 16:39:15 »
เป็นเคสที่น่าติดตามมากครับ ไม่มีความรู้อะไร แต่จะปูเสื่อกางร่ม (หมู่นี้ฝนตกบ่อย)
นั่งรอชมว่าฟามจะเปนจั่งได๋ต่อไป

Tags: