เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ ๖๐๐๐ กว่า กม. , Eco Mode เปิดหรือปิด , E20 หรือ 95 ….มีคำตอบ  (อ่าน 40168 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mhee_nutta

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17989
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: nutta
    • รางวัลและกิจกรรม

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออนไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
จะประหยัดหรือไม่ประหยัดนะคับมันอยุ่ที่ผุ้ใช้คับว่าช่วงไหนใช้ความเรวสุง 120-160 หรือขับความเรวต่ำแบบชิวๆ 80-120 หรือขับในเมือง เช่น กทม ยังไงมันต่างกันไม่เยอะหรอกคับ ตัว econ มันช่วยเรื่องการปิดลิ้นจ่ายน้ำให้ไวขึ้นคับ จึงทำให้เหมือนรถกระตุกบางจังหวะ ในย่านความเรวต่ำคับ และ ที่ผมแนะนำ reflash ecu มันมีผลดีคับ ดีกว่าเราเอาไปแต่งยำห้องเครื่อง เช่น ลงกรองเปลือย หรือ แผ่นกรองซิ่ง หรือวอ่งเฮด และท่อนกลางคับ ส่วนปลายท่อเปลี่ยนได้คับเดี่ยวนี้ตรงรุ่นเยอะคับแล้วแต่ชอบคับ เพาะมีหลายท่านใน club hrv ที่ผมแนะนำไป reflash กันหลายคันแล้วคับ ราคาไม่แพงด้วยคับ ได้ม้าจิง มา 10-15% ผมว่าคุ้มคับดีกว่าไปใส่พวกของหลอกสันยาน ecu คับเพาะผมลองมาหมดแล้วคับของเล่นที่ตอนนี้ขาซิ่งที่ฮิตๆกันอะคับยังไง reflash ถนอมเครื่องที่สุดคับอปล้วได้ความประหยัดมาด้วยคับ ยกตัวอย่างรถผมเลยนะคับ รถไม่ติดนะคับขับจากยุดยาไปดอนเมืองเดือบทุกคืนคับแล้วกลับมายุดยาคับ ใช้ e20 ที่จุนไว้คับ ( สามารถเติม e85 ได้นะคับ เพาะ ค่าออกเทนสุงกว่าคับ ) แต่กรนีฉุกเฉินแบบน้ำมันจะหมดแต่เจอปั้ม ตาม ตจว ไม่มีทั้งสองตัวนั้น สามารถเติม 95 ได้คับแต่เติมแบบพอประมานพอที่จะหาปั้มใหญ่ที่มีสองตัวนั้นนะคับ เติมผสมได้เลยคับ และที่ผมขับแบบชิวเลยนะคับ 90-110 สิ้นเปลืองอยุ่ที่ 15-17.3 กม/ลิตรคับ ถ้าขับ ตจว แบบออกทริปมีกดบ้าง อยุ่ที่ 12-14 กม/ลิตรคับ เฉลี่ยใช้ความเรวอยุ่ที่ 140 เปงหลักคับ และกดใช้ econ โหมดตลอดคับ กดเปงมาคับ หรือถ้า ท่านใดสนใจเข้าไป ชมข้อมุงเบื้องต้นที่กระทุ้ reflash ecu ได้นะคับผมลงรายละเอียดเบื้องต้นไว้พอสมควรคับ แรง เรว และประหยัดกว่าเดิมๆที่ทั้งไม่กดใช้ econ mode หรือ กดใช้ econ mode คับ เติม e20 นะคับที่ผมใช้ และ e85 ก้อเติมได้นะคับถ้าอยากเติมคับ แต่ส่วนใหญ่สำนักที่จุน หรือ reflash เขาจะแนะนำให้จุน e20 คับจะได้เติม e85cได้คับ เพสะค่าออกเทนสุงกว่า เพาะการ ปรับระบบเหล่านี้ต้องใช้ค่าออกเทนที่สุงๆคับ แต่กรนีท่นที่จุน e85 จะเติมตัวอื่นๆไม่ได้ ( เติมแล้วเสียงเข็กจะดังคับ ) แต่ความเปงจิง ราคาของ 91 95 มันแพง หลายท่านคงไม่อยากเติมแน่นอนคับ

ออฟไลน์ beeban2323

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 19063
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แก้วตา
 :emo_107:   สนใจมากค่ะ 
Gclub

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
สนใจเข้าไปที่กระทุ้ reflash ecu คับ แล้วแล้วทิ้งลายไว้ได้คับ เดี่ยวแนะนำให้คับ ราคาไม่แรงคับ รับลองว่าคุ้มกับการลงทุนแน่นอนคับ แถมประกันสุนอยุ่ครบ 100% คับ

ออฟไลน์ capt.thitipong

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18797
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: อุดรธานี
  • ชื่อเล่น: capt.thitipong

เสริมนิดหน่อยคับ สำคัญอยุ่ที่สภาพแวดล้อม สภาพอากาศภายนอกด้วยคับ มีผลในการเผาไหม้คับ และลองลงมา คือ สมถรรนะของรถยนต์คับ เพาะในแต่ละคันไม่เท่ากันคับ แม้แต่ออกจากโรงงานคับ บางคัน กราฟในกล่อง ecu ตัวรถยังไม่เท่ากันเลยคับ เพาะ hrv ใน club ที่ผมแนะนำไป reflash ecu กับรุ่นพี่ผม เปิดดุข้อมุลบางคัน ข้อมุลกราฟตารางต่างๆบางตารางของกราฟใน ecu ยังไม่เท่ากันเลยคับ จึงส่งผลทำให้รถที่ผุ้ใช้งานรับมาใช้งานอัตราการสิ้นเปลืองไม่เท่ากัน หรือ มากน้อยกว่ากันแบบ น่าตกใจคับ

ออฟไลน์ davinci

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15995
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Es
  • "อันลูกผู้ชายไว้ลายมือนั้นคือยศ"
ปรกติใช้แต่ E20 น้ำมันอื่นยังไม่เคยวิ่งไกลๆ
ทริปกลับบ้านช่วงสงกรานต์ 12-15 เมษายน 2560  นนทบุรี-นครศรีธรรมราช ใช้น้ำมัน E20 ความเร็ว 100-120km เปิด Eco mode  รถมาติดเป็นบางที่ตลอดระยะทางไปและกลับ   เฉลี่ยที่ 16.5 Km/l ระยะทางรวม 1569 km

ส่วนตัวเคยได้ลองขับประมานนี้ 100-120 ไม่เกิน 130 / e20 วิ่งกลางวันนะคับ เอาแค่ช่วงระยะนึงคับ กทม-ขอนแก่น เท่าที่สังเกตุ วิ่งประมาน 10 กว่าโล 15.0-17.2 คับ
แต่การเดินทางมันสำคัญอีกจุดนึง คือ เวลาคับ ที่จำเป็นเพาะถ้าชิวเกินไป ยังไงมีเพื่อนร่วมทาง และถนนที่มีการปรับปรุงอยุ่ตลอด ต้องใช้เวลาให้ถึงที่หมายไวที่สุด หรือ เอาให้พอดีกับการออกทริปคับ อัตราสิ้นเปลืองจะต่างกันแน่นอนคับ ขนาดผมออกทริป ช่วงหน้าหนาวทีนึงไป 6-7 วันเลยคับ ขนาดขับไวนะคับ สถานที่ที่แพลนไว้บางที่ยังไปไม่ครบเลยคับ
จากการใช้งานจิงนะคับ
ส่วนถ้าขับแบบทำเวลา 100-160 แต่เฉลี่ยใช้ความเร็วที่ 140 กับ e20 ที่จุนไว้นะคับ ที่สังเกตุกับข้อมุลที่จำได้อยุ่ที่ 11.5-13.3 คับ (ไม่กดใช้ระบบ econ mode นะคับ) ถ้าใช้คงประหยัดได้กว่านี้ไม่มากก็น้อยคับ เพาะระบบจะสั่งให้ปิดลิ้นจ่ายน้ำมันไวขึ้นคับ
แต่ถ้าเอาชิวไม่เน้นเรื่องเวลาว่าจะถึงที่หมายเมื่อไหร่ ส่วนตัวไม่เคยทำได้คับ เพาะรถติด รถเยอะขับช้าวิ่งเลนกลาง ตามถนนสายหลักไม่ไหวคับ เดี่ยวเจอเศษหินกรวดหนักกว่าวิ่งขวาอีกคับ ขนาดขับแบบไม่ค่อยตามใคร ยังเพียบเลยคับ อาศัยว่าเคลือบแก้วให้ดูเงาๆเข้าไว้คับ  >:D >:D >:D
แต่ก็อยุ่ที่ผุ้ขับคับ ว่าชอบแบบไหน อยากให้ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองดูมากเขาไว้ กรณีรถเดิมๆนะคับ เติม gas 95 91 e20 e85 ตามลำดับคับ
แต่สมถรรนะของรถยนต์เดิมๆยังมีเท่าเดิมคับ แต่ถ้ารถมีการดัดแปลงมาไม่มากก็น้อย อัตราสิ้นเปลืองย่อมมากกว่าเป็นเรื่องปกติคับ แต่ความเร็ว และการขับขี่ให้ถึงที่หมายย่อมไวกว่ามากคับ มาแชร์จากการใช้งานจิงนิดๆหน่อยๆนะคับ ถ้าสนใจแนวทางไหน เข้าไปชมในหัวข้อหลัก ห้องแต่งรถได้เลยคับ มีข้อมุลแนะนำเบื้องต้นนะคับ เผื่อไว้เป็นทางเลือกในการตัดสิ้นในการเสริมเติมแต่งคับ
ส่วนตัวผมแนะนำแนวทางเสริมสมถรรนะแบบไม่ต้องดัดแปลง หรือ ไปทำอะไรให้รถช้ำและเสียประกันคับ เดิมแต่เสริมแล้วต้อดีกว่าเดิมคับ แค่เสริมนะคับ ของเดิมติดรถก็ยังอยุ่ครบคับ ใช้ดีบอกต่อคับ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิ.ย. 2017, 15:34:44 โดย Rit HRV - Hondatec tuning »

ออฟไลน์ iceteeee

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 20043
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ice

somphob78900

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ bumberboy

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 20181
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: บอย
  • รับซื้อรถยนต์มือสองให้ราคาสูง

สนใจแนวทางที่ผมแนะนำ pm หรือ ทิ้งลายมาได้เลยนะคับ ยินดีแนะนำคับ ใช้งบไม่บานปลายคับ รับลองว่าคุ้มกับงบที่ลงทุนแน่นอนคับ ใช้ดีก็บอกต่อคับ
ผมจะบอกว่า รถใช้ไปสักพัก อัตราสิ้นเปลืองบางคันประหยัดมาก บางคันประหยัดน้อย เป็นเรื่องปกติคับ เพาะกล่อง ecu ปรับจูนมาไม่เท่ากันคับ เพาะผมที่ดูข้อมุลจากรุ่นพี่ผมที่ reflash ecu รถ honda หลายรุ่น ตั้งแต่ 1.2-2.4 na มีบางคันคับ ตารางกราฟใน ecu รถ ไม่เหมือนกันคับ มักจะมีของส่วน การจ่ายน้ำมันคับ จ่ายบางมาก หรือ จ่ายมาพอดีที่ผ่านค่าการตรวจคับ และใช้ไปสักพัก จากที่อัตราสิ้นประหยัดน่าพอใจ ในแต่ละคนนะคับ สักพักอัตราสิ้นเปลืองก็จะเปลี่ยนคับ จากประหยัดมาก แล้วจะลดลงคับ ตามปกตินะคับ
*สาเหตุมีหลายประการคับ เช่น สภาพแวดล้อม อากาศ อุนหภุมิ กลางวัน กลางคืน (ในการใช้งานนะคับ ) พฤติกรรมการขับขี่คับ อายุการใช้งาน ( ความเสื่อมสภาพในการใช้งานคับเป็นเรื่องปกตินะคับ ) การดูแลเบื้องต้น ( การเปลี่ยนถ่ายของเหลวต่างๆ และ อื่นที่จำเป็นเบื้องต้นคับ ) ขับเร่งแซงบ่อยๆ ตามสถานการณ์คับ หลักๆนะคับ มีส่วนทำให้อัตราสิ้นเปลืองลดลงคับ (กรณีรถเดิมๆคับ)  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

Tags: