เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ ๖๐๐๐ กว่า กม. , Eco Mode เปิดหรือปิด , E20 หรือ 95 ….มีคำตอบ  (อ่าน 40607 ครั้ง)

ออฟไลน์ charandb

• No.121
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6091
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
    • รางวัลและกิจกรรม

ผมขับไม่เกิน 15 สักที 110-130 ตจว. ขนาดเน้นไมค์เขียวเข้มเขียวอ่อน
ของผมวันนี้จากเพชรบุรีไปมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์รังสิต เติม E20 เต็มถัง ใช้ความเร็วประมาณ 90-110 รถไม่ติดมาก อัตราสิ้นเปลืองประหยัดใช้ได้เลยคับ สรุปไป-กลับ เพชรบุรี-ม.ธรรมศาสตร์รังสิต ใช้จ่าย 660 บาท (ตามภาพ) :emo_113:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ godnetwork

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6734
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: LP
  • ชื่อเล่น: God
  • honda hrv
เข้ามาอ่านข้อมูลด้วยคน

ออฟไลน์ ฝนแสนห่า

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2461
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: นครศรี ฯ
  • ชื่อเล่น: ฝนแสนห่า
อัพข้อมูลใหม่ในความเห็นแรกครับ

ออฟไลน์ BLE

• No.288
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7922
  • ชื่อเล่น: ahina
ถ้าวิ่งได้ประมานี้ค่าใช้จ่าย สูสีกับ lpg สบายๆเลยครับ

ออฟไลน์ ZA17EY

• No.205
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 7279
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: aey
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
 :emo_051: :emo_051: :emo_051:
ประโยชน์ล้วนๆครับ ขอบคุณครับ  :emo_090:

ออฟไลน์ Nubnueng

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6462
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: นับหนึ่ง
ข้อมูลที่ได้มาดีมากเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ  :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ ฝนแสนห่า

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2461
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: นครศรี ฯ
  • ชื่อเล่น: ฝนแสนห่า
ขอบคุณครับ

ผมยังติดใจประเด็นการปิดอีโคโหมด แล้วประหยัดกว่าเปิดอีโคโหมดไม่หายเลยครับ....ไว้เลยหมื่น กม. จะลองเทสต์ยาวยาวอีกสักรอบ

ออฟไลน์ koomairoo

• สมาชิก ID: 3844
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: koomairoo
ขอบคุณครับ

ผมยังติดใจประเด็นการปิดอีโคโหมด แล้วประหยัดกว่าเปิดอีโคโหมดไม่หายเลยครับ....ไว้เลยหมื่น กม. จะลองเทสต์ยาวยาวอีกสักรอบ

ของผมเปิดปิดeco modeก็ครือกันครับ ไม่แตกต่าง เป็นไปได้ว่านิสัยการขับขี่ของเราก็ไม่ต่างจากที่eco mode เซ็ทไว้จนเกินไป เช่นเหยียบหลังชนเบาะ ลากรอบ เลยไม่มีผลต่างนัก
อีกอย่างคือช่วงrun-in ครับ อย่างรถผม2ถังหลัง รู้สึกได้เลยว่าwalking speedเหมือนรถคันอื่นๆไม่อืดๆดึงๆแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 2015, 21:12:24 โดย koomairoo »

ออฟไลน์ koomairoo

• สมาชิก ID: 3844
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: koomairoo
อันนี้เป็นข้อมูลของผมในช่วงหลัง ทั้งหมดเป็นe20ครับ

ออฟไลน์ Kobita

• สมาชิก ID: 1820
  • จังหวัด: นครสวรรค์
  • ชื่อเล่น: Kobita
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
ต้องถือว่าประหยัดมว๊ากกกกก :emo_105:

ออฟไลน์ Wup.sabuy

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 5626
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: วัต
ประหยัดดีจัง
ผมวิ่งในเมือง สุดๆก็ได้แค่ 11.3 km/l เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ BLE

• No.288
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7922
  • ชื่อเล่น: ahina
สรุปว่า เมื่อเติมน้ำมัน E20 และเปิด Eco Mode ทดสอบในระยะทาง 2000 กว่า กม. อัตราการกินน้ำมัน 13.40 กม./ลิตร

และเมื่อปิด Eco Mode ทดสอบในสภาวะการขับขี่เหมือนกัน ตัวเลขควรทำได้แย่กว่า แต่ในระยะทาง 2000 กว่า กม. ตัวเลขออกมาที่ 13.619 กม./ลิตร

ตอนนี้ผมจึงปิดตาย Eco Mode ไปแล้ว ด้วยเหตุผลสองอย่างคือ

๑. ตัวเลขจากการใช้งานจริงออกมาเป็นแบบนี้ ไม่ต้องคิดไรมาก ปิดอีโคยาวตลอดชีพการใช้รถ

๒. การขับแบบปิดระบบอีโค เหมาะสมกับการใช้งานในบางจังหวะ เช่น ออกตัว เร่งแซง (ไม่ใช่แบบซิ่ง) ได้ดีกว่า และในความเร็วต่ำกว่า 40  ปัญหาหน่วงกระตุกที่เป็นผลจากเกียร์ CVT ลดลงอย่างเห็นได้ชัด แม้จะไม่หายไปหมดก็ตาม

ขอบคุณที่สนใจผลทดสอบแบบบ้าน ๆ ของผมครับ

ผมก็กำลังทดสอบโหมดนี้อยู่ รู้สึกความประหยัดหรือสิ้นเปลืองไม่ต่างกัน (บางครั้งแอบรู้สึกว่าEco จะกินกว่าด้วยซ้ำ) ดีเลยครับ อย่างนี้ผมตัดสินใจง่ายเลยครับผม

ออฟไลน์ dd35

• สมาชิก ID: 7480
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: den
ทำไมบางท่าน..ได้ตัวเลขหรูกันจัง ของผม E เมื่อ Week End ที่ผ่านมา (4-5-6 เม.ย.) วิ่งยาวไปปากช่องมา จากสัตหีบ ขนาดรถไม่ติดเลย (ขากลับ ขับแบบเปิด cruise กว่า 80% ของระยะทาง) ขับแบบยั้งๆ ด้วย ไม่เคยเกิน 120 ไหงมันเฉลี่ยออกมาแค่ 11 กว่าๆ กม./ลิตร เองครับ หรือรถผมซดผิดปกติ ตอนนี้ยังไม่พ้น 2000 กม. ครับ อ้อ..ผมเติม e 85 ตลอดอ่ะครับ

ออฟไลน์ campingday

• สมาชิก ID: 6094
  • จังหวัด: ภูเก็ต
E85 ... ผมได้หรูสุด 10 กว่าเองครับ แถมอัตราเร่งก็ไม่ดี เลิกเติมเลย  :emo_020:
E20 / โซฮอล 91 ...ได้ 16 กว่า อัตารเร่งดี ลงตัวที่สุด  8)
95 ได้ 16 กว่าเหมือนกัน แต่แพงไป  :-\

ออฟไลน์ Arin-HRV550

• No.550
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5179
  • พลังน้ำใจ : 41
  • จังหวัด: อยู่ในตัวเมืองเก่าเชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: คุณเอก(LineID:arinchawat)
เพื่อนๆเติมชนิดไหนกันบ้างครับ
โหวตๆๆกันหน่อยครับ
 C:-) C:-) C:-)
Link:::

http://www.hondahrvclub.com/index.php/topic,1722.msg29916.html#msg29916

Tags: