เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบตัดสตาร์ทไม่ทำงาน หรือ ว่าเราไม่เข้าใจระบบการทำงานของรถ  (อ่าน 5349 ครั้ง)

ออฟไลน์ hiter

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4620
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: hiter
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
เริ่มจากว่า พ่อได้ออกมาเลื่อนรถให้แล้วดับเครื่องไม่เป็นจึงเดินเข้าหน้ามาถามว่ามันดับเครื่องยังไง เราเองก็ได้ยินเสียงเตือนจากรถว่ากุญแจมันห่างจากรถแล้ว และก็คิดว่าเดี๋ยวพ่อเดินมาถึงในบ้านรถต้องดับแล้วแน่นอน ( เพราะเชื่อคำแนะจากเซลล์และเฮียชัย ขออนุญาติกล่าวถึงค่ะ ว่ามันจะดับนะถ้ากุญแจห่างจากตัวรถ มั่นใจสุดๆๆ100% ) เลยตอบพ่อไปว่ารถน่าจะดับแล้วนะพ่อเพราะกุญแจอยู่ในบ้านแล้ว และก็เดินออกไปหน้าบ้านกัน รถยังเครื่องติดอยู่ คิดในใจหรือว่าระยะห่างมันน้อยไป ( 30-40 เมตร ) ก็เลยลองขับรถวนรอบหมู่บ้าน โดยที่ทิ้งกุญแจไว้ที่บ้านเลย แล้วก็ขับวนทั่วหมู่บ้าน ผลคือ ขับได้สบายเลยนะค่ะ แค่มีเตือนว่า No key กระพริบเท่านั้น จนยังคาใจ วันนี้ตอนเช้าทำเหมือนเดิมวนไป 2 รอบก็ขับสบาย ( โจรน่าจะสบายใจเลยถ้าขโมยไป ) ระยะทางในหมู่บ้านก็ 200-300 เมตร หรือว่าระยะห่างมันน้อยไป แต่พอดับเครื่องแล้วกดสตาร์ทใหม่ เครื่องสตาร์ทไม่ได้นะค่ะ  เลยติดต่อถามเซลล์ว่ามันผิดปกติหรือป่าว เพราะได้คำแนะนำมาตอนต้นและเชื่อมาตลอดว่ามันจะตัดเอง และก็ได้คำตอบเบื้องต้นว่า จะสอบถามช่างเทคนิคให้

รบกวนเพื่อนสมาชิกที่มีความรู้ด้านนี้ช่วยแนะนำให้ด้วยจ๊ะ ว่าจริงๆแล้วมันทำงานยังไง
หรือรถของเพื่อนสมาชิกเป็นกันทั่วค่ะ ( กังวลจับใจ )

ขอบคุณค่ะ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ tonsak

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3978
  • พลังน้ำใจ : 22
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: นัท
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
กุญแจไม่อยู่ในรถ  หากรถสตาร์ทติดแล้วจะขับไปได้เรื่อยๆ  แต่หากดับเครื่องแล้ว จะสตาร์ทใหม่โดยไม่มีกุญแจไม่ได้

อ้อขอบคุณค่ะ แบบนี้ก็ต้องระวังมากกว่าเดิมใช่มั้ยค่ะ O0

ออฟไลน์ Littletop

• No.048
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5500
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ท็อป
เซบอกผมว่า กุญแจอยู่นอกรถ จะขับไปได้ประมาน 2 กิโลรถจะดับ แต่ยังไม่เคยลองนะครับ

ออฟไลน์ Give_zaa

• No.050
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4204
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: เพชรบูรณ์
  • ชื่อเล่น: Give
ถ้าไม่มีระบบป้องกันแบบนี้น่ากลัวเหมือนกันนะค่ะ แต่ถ้าขับได้แค่ระยะทาง 2 กิโลแล้วดับ สงสัยต้องลองค่ะ ถ้าลองแล้วรบกวนบอกต่อบ้างน๊าคร๊า เป็นความรู้ที่ดีมากเลยค่ะ

โอ้โห 2 กิโลเลยหรอค่ะ เยอะไปป่าวเนี่ย แต่ก็สบายใจขึ้น ถ้าเครื่องดับจริงๆนะค่ะ
เดี๋ยวลองแล้วมาแจ้งให้ทราบเพิ่มเติมค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
 :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ tonsak

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3978
  • พลังน้ำใจ : 22
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: นัท
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
คิดว่าไม่น่าดับนะ  คิดถึงหลักความปลอดภัย  เกิดอยู่ๆกุญแจแบตหมด  หากันไม่เจอ  ขับๆไปบนถนน 2 เลน  กำลังจะเร่งแซงรถข้างหน้า.....แล้วเครื่องดับ อะไรจะเกิดขึ้น  บริษัทคงไม่อยากเสี่ยงถูกฟ้องนะ 

แต่ถ้ามันดับแล้วสตาร์ทไม่ได้  อันนั้นปลอดภัย  เพราะรถยังไงก็จอดอยู่แล้ว  เคลื่อนย้ายไม่ได้ก็ไม่เป็นไร

ออฟไลน์ noangcs

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 6198
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: อุบลราชธานี
  • ชื่อเล่น: noang
ไม่ดับครับถึงจะไม่มีกุญแจ แต่ถ้าไปดับ มันจะสตาทอีกไม่ได้

ออฟไลน์ สายหมอกขาว

• No.147
  • สมาชิก ID: 5655
  • จังหวัด: น่าน
  • ชื่อเล่น: poon
แบตหมดสามารถเอากุญแจมาไขที่ประตูได้ครับ แล้วเอากุญแจไปจ่อที่ปุ่มสตาร์สามารถสตาร์รถได้ไม่เกิน 6 ครั้งครับ (ปล. อ่านจากทีอื่นมาไม่รู้จริงแท้แค่ไหนครับ 555:) :o)

ออฟไลน์ บะ แหวงหา ครับผม

• สมาชิก ID: 5849
  • จังหวัด: อ่างทอง
  • ชื่อเล่น: บะ

ออฟไลน์ bankkung

• No.129
  • สมาชิก ID: 5115
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: แบงค์
เป็นเรื่องปกติ ครับ เป็นแบบนี้ทุกคัน

ออฟไลน์ rutt

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5520
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: รุทธ์

ออฟไลน์ Krit566

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4321
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: krit
เป็นปกตินะครับ กรณีที่สตาร์ทรถติดแล้ว และไม่ได้เอากุญแจไว้ที่รถ รถก็จะไม่ดับนะครับ นอกจากเราจะดับเครื่อง แล้วก็กดสตาร์ทใหม่โดยที่ไม่มีกุญแจ รถก็จะไม่สามารถสตาร์ทได้ครับ นิสสันซิลฟี ก็เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ >:D

ขอบคุณทุกคนเลยจ๊ะ หายข้องใจแต่ต้องระวังให้มากขึ้น เสียดายถ้ามันตัดได้จริงจะดีมากเลยนะค่ะเนี่ย
 :blank:

Tags: