เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ นมค 5W30 เติมน้ำมันเชื้อเพลิง E20 อัตราสิ้นเปลืองสูงกว่าน้ำมันเชื้อเพลิงเบอร์อื่นๆไหมคะ  (อ่าน 805 ครั้ง)

ออฟไลน์ IySrie™

• สมาชิก 500 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 20694
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: บางเขน→อยุธยา
  • ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」
    • ญี่ปุ่นวันละคำ by ครูอิส
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
วัดผล 1 เดือน ตั้งแต่เปลี่ยน นมค เป็น 5W30 รถวิ่งลื่นดีมาก แต่รู้สึกน้ำมันลดเร็วมากเช่นกัน ปกติเติม E20 เลยไม่แน่ใจว่าที่ลดเร็วเพราะเป็นไปตามคุณสมบัติของน้ำมันเชื้อเพลิง หรือพฤติกรรมการขับกันแน่  >:D
รบกวนผู้รู้หน่อยนะคะ / ขอบคุณค่ะ  ;)

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออนไลน์ tsainont

• สมาชิก ID: 15463
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ป๊อบ
ตามนั้นครับ เบอร์ 30 มันหนืดกว่าเดิม กินน้ำมันมากขึ้นนิดหน่อย ถูกแล้วจ้า

ออฟไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
ตามนั้นครับ เบอร์ 30 มันหนืดกว่าเดิม กินน้ำมันมากขึ้นนิดหน่อย ถูกแล้วจ้า

:emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
อื่นๆที่ส่งผลคับ นมค นมก แผ่นกรองอากาศ อุนหภุมิที่เข้า AF และ สภาพแวดล้อม ส่งผลหมดคับ และ การขับขี่คับ

อื่นๆที่ส่งผลคับ นมค นมก แผ่นกรองอากาศ อุนหภุมิที่เข้า AF และ สภาพแวดล้อม ส่งผลหมดคับ และ การขับขี่คับ

ใช่ครับ เปลี่ยนกรองอากาศเครื่องยนต์ด้วย (ถ้ายังไม่ได้เปลี่ยน)

• ชื่อเล่น: ครูอิส 「ヴェゼル E-Limited 2016」

ขอบคุณค่ะคุณป๊อบ  :emo_090:
แปลว่าไม่ใช่เฉพาะ E20 ที่ไปเร็วเป็นพิเศษ แต่น้ำมันทุกชนิด ไปเร็วขึ้นหมดใช้ไหมคะ  ;)

ใช่ครับ เปลี่ยนกรองอากาศเครื่องยนต์ด้วย (ถ้ายังไม่ได้เปลี่ยน)

ขอบคุณค่ะ คุณริท คุณป๊อบ  :emo_090:
เปลี่ยนตามรอบของ 0 พอไหมคะ หรือควรถี่กว่าที่ 0 กำหนดดีคะ  :-X

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
แบบว่าสบายใจ อุ่นใจ แล้ว งบเหลือพอที่จะเปลี่ยนนะคับ ใช้งานปกติ ทุก 10000 โลคับ หรือ 6 เดือนตาม ศูนย์แจ้งคับ แต่ถ้าขับเยอะถึง 10000 โล ก่อน 6 เดือนอยุ่แล้วก็ครบ 10000 โล อย่าให้เกิน 11000 โลคับ แต่ถ้ามีงบเตรียมอยู่แล้ว ก็ก่อนถึงก็ได้คับ เช่น 9800-9900 โลก็เปลี่ยนได้เลยคับ

ส่วนเรื่องอัตราสิ้นเปลืองนะคับ ตามหลักการนิดหน่อยนะคับ
*นมค ที่มีค่าความหนึดสูงกว่าของศูนย์ทำให้เครื่องมีความหนึดขึ้นคับ แบบบ้านๆ คือ ทำให้รถอืดหน่อยคับ ส่งผลเรื่องอะตราสิ้นเปลืองบ้างคับ แต่เล็กน้อยคับ 3-5% คับ
*ส่วนเรื่องเชื้อเพลิง ค่าออกเทนที่ต่ำสุดจะทำให้การเผาไหม้ไม่เท่า ค่าออกเทนที่สุงกว่าคับ แบบบ้านๆ เชื้อเพลิงที่มีแอลกอฮอล ผสมมากกว่าย่อม ละเหยไวกว่า จึงหมดไวกว่าดูตามค่าตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองจึงดูแล้วน้อยกว่าคับ แต่สมถรรนะที่ได้จะเผาไหม้ได้หมดจดกว่าคับ
ตามลำดับคับ ค่าออกเทนที่สูงสุดไปต่ำสุดคับ
e85
e20
gas 95
gas91
ตามนี้คับ เช่น เติม gas 95 หรือ 91 ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองจะดูสูงมากคับ เหมือนจะประหยัดกว่า แต่ความเป็นจิง อัตราการเร่งในแต่ละช่วงความเร็วจะไปได้ช้ากว่า e20 e85 คับ
ก็เหมือนพวกขาซิ่งคับ ส่วนใหญ่เวลาไป remap หรือ จุนรถส่วนใหญ่มักจะเลือกจูนน้ำมันที่มีค่าออกเทนสูงคับ เช่น e20 e85 คับ น้อยคันคับที่จะจูน gas 95 91 คับ แต่ยกเว้น ที่ผม remap นะคับ สูตรแต่ละเจ้าไม่เหมือนกันคับ เพาะผม remap กับ hondatec สามารถใช้น้ำมันได้ทุกชนิดที่ hrv เติมได้คับ ผสมได้ แต่วิ่งดีกว่ารถเดิมๆคับ สเตป flexible fuel คับ เบื้องต้นประมาณนี้คับ
แต่ยังไงแล้ว หลักๆใข้งานจิง เราก็ดุว่าช่วงที่เราใช้งานรถเยอะ เช่น อแก ตจว บ่อย วิ่งบ่อย คือ วิ่งน้อยแต่ใช้รถทุกวัน ครบกำหนดก็ควรเปลี่ยน ของเหลว หรือ อุปกรณ์ชิ้นส่วนที่ควรเปลี่ยนตาม สเปค ของรถรุ่นนั้นๆคับ
*ส่วนจะวัดการใช้งานนั้น เทียบกันยากคับ เพาะในแต่ละวัน สภาพแวดล้อมที่ต่างกันของช่วงเวลา ไม่สามารถนำมาเทียบกันได้คับ ถ้าวัด หรือ ให้เป็นตัวเลขนั้น ต้องอุนหภุมิเท่ากันทุกวันคับ ใช้รถระยะทางเท่ากัน แบบวิ่งตลอดนะคับ ถ้าติดไฟแดงก็ไม่เท่ากันแล้วคับ เทียบยากคับ แต่ถ้าประมาณเอาพอได้คับ อย่างที่ผมเคยแชร์ไปคับ ว่า ทฤษฎี และ หลักการอย่างเดียวย่อมไม่ได้คับ มันต้องควบคู่กับการใช้งานจิงเป็นหลักคับ เพาะบางท่านมักจะอ้าง หลักการมากเกินไป แต่ผมมักจะบอกว่าต้องควบคู้กันคับ แต่เน้นการใช้งานจิงเป็นหลักคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.พ. 2018, 17:56:32 โดย Rit hrv by Hondatec team »

กรองอากาศเครื่องยนต์ และกรองอากาศแอร์ เปลี่ยนปีละครั้ง หรือปีครึ่งก็ได้ อยู่ที่ว่า วิ่งทางฝุ่นเยอะหรือเปล่า

Tags: