เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟโชว์เตือน Check System.  (อ่าน 470 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 4000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: ไฟโชว์เตือน Check System.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2020, 20:36:32 »

:emo_051:
ข้อมูลสำหรับ hrv ยิ่งมีมากเท่าไหร่ยิ่งเป็นประโยชน์ต่อ สมช ที่ใช้งานคับ ผิดถูกยังไง มีข้อมูลดีกว่าไม่มีข้อมูลเลยคับ ขอบคุณแทน สมช อีกหลายๆท่านด้วยคับ มีข้อมูลในด้านใด มาแชร์กันเยอะๆคับ เพื่อจะได้ให้ สมช ท่านอื่นๆเข้ามาหาข้อมูลที่เป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยคับ เยี่ยมมากคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2020, 20:39:52 โดย Rit Hrv "NA Style" »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ X-SosyS™

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 831
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Ayutthaya
  • ชื่อเล่น: X-SosyS
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: ไฟโชว์เตือน Check System.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2020, 21:00:03 »
ล่าสุดผลลอง self test ระบบ ก็ไม่มีไฟค้าง แสดงว่าระบบไฟยังปกติ ส่วนระบบเกียร์ไม่น่าผิดปกติ จากที่ผมวิเคราะห์เอง ระบบเกียร์สามารถเข้าได้ทุกเกียร์อย่างนิ่มนวลทั้ง โหมด DและS ทั้ง Auto และ Manual แสดงว่าเกียร์ไม่มีปัญหา ก็น่าจะเหลือแค่ระบบเบรคมือส่วนระบบBreak hold ก็ไม่น่ามีปัญหาเพราะสามารถใช้งานได้ตามปกติ
ในส่วนระบบเบรคมือ ถ้าปกติเมื่อเราคาดsafety belt ตำแหน่งเกียร์อยู่ที่ D เมื่อเหยียบคันเร่งเบรคจะปลดให้อัตโนมัติ แต่ตอนนี้ ไม่สามารถทำได้
จะลองให้ศูนย์ตรวจสอบเซนเซอร์เบรคดูอีกครั้ง อาจจะมีความชื้น แต่ผมคิดว่าไม่น่าเสียเพราะว่าถ้าเสีย จะไม่สามารถลบโค้ด ออกได้ อีกอย่างผมจะล้างรถเองตลอด และใช้ปืนแรงดันสูงฉีดล้อด้วยน้ำอาจจะเข้าก็ได้

self test เป็นการทดสอบหน้าปัทม์จอไมล์ว่าไฟต่าง ๆ และเข็มไมล์ยังทำงานปกติมั้ย ไม่น่าจะเกี่ยวกับว่ามีไฟ error code ค้างหรือเปล่า  เช็คไฟ error code ค้างต้องใช้เครื่องมือที่ จขกท ใช้หรือเครื่องมือที่ 0 ใช้ตรวจสอบ  ส่วนโค๊ดที่ จขกท เจอเป็นเซนเซอร์เพลาเกียร์มีปัญหา คือ หน้าคอนแทคในเซนเซอร์สีกหรือสกปรกครับ เป็นรุ่นอื่นสามารถถอดออกมาทำความสะอาดได้ แต่ของ HRV ไม่สามารถเปิดได้ต้องเปลี่ยนออก  ไม่เกี่ยวกับระบบเกียร์  ปล่อยไว้นานอาการอาจจะสตาทติดๆ ดับๆ เกียร์ Pและ N เนื่องจากหน้าคอนแทคสึกหรือสกปรกทำให้ตำแหน่งเกียร์ไม่ตรงต้องขยับคันเกียร์ครับ

หน้าตาเซนเซอร์เพลาเกียร์ HRV ครับ

อันนี้ต้องแจ้งช่างเจาะจงให้เค้าเปลี่ยนเลยใช่มั้ยครับ ต้องรื้อเกียร์หรือเครื่องมั้ยครับใช้เวลานานมั้ยในการเปลี่ยน เข้าศูนย์เช้านี่วันเดียวเสร็จมั้ยครับ ค่าเสียหายอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ วันศุกร์จะเข้าศูนย์ที่ โรจนะ จ.อยุธยา ครับ

มาUpdate ข้อมูลครับ หลังจากที่เอารถเข้า 0 อีกแห่งทาง 0 แจ้งว่าตัว sensor เกียร์เสียครับ ต้องเปลี่ยนตัวใหม่ แต่ไม่มีของ ตอนนี้ก็รออะหลั่ยมาเปลี่ยน แล้วจะแจ้งอาการอีกครั้งครับว่าหายหรือไม่ (จากรูป หมายเลข 5 ครับ ต้องเปลี่ยน)
"ถึงสังขารจะแก่....แต่สันดานยังวัยรุ่น"

Tags: