เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ปัญหาช่วงล่างอาการยอดฮิตกับการปรับแก้สำหรับ Hrv (Case รถผมนะคับ) ต้องลองคับ  (อ่าน 1771 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 4000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
*เกรินนำเบื้องต้นก่อนนะคับ สำหรับ case รถผมนะคับ
*เริ่มที่อาการจะคล้ายกับหลายๆท่าน และ คงเป็นอาการยอดฮิตสำหรับช่วงล่าง Hrv คับ คือ อาการของแร็กพวงมาลัยหลวม หรือ ช่วงล่างในจุดอื่นๆเริ่มส่งเสียง เช่น กุกกัก กุกๆ หรือ ตึงตังที่เราๆเรียกกันแบบประสาคนใช้รถนะคับ คือ อาการของช่วงล่างรถที่ใช้งานมาระยะนึงคับ หรือ จะระยะสั่น หรือ ระยะยาวคับ แต่ผมขอย้ำว่า ต้องยอมรับในส่วนของการใช้งานจริง คือ ยึดการใช้งานจริงเป็นหลักคับ และ ระยะวิ่งของรถตามระยะไมล์เป็นจุดรองลงมาคับ
*ส่วนอาการของรถผม จะมีเสียงช่วงล่างกุกๆ กักๆ สังเกตุได้จากการใช้ประจำ
*ส่วนเรื่องของระยะไมล์ และ การใช้งานจริงส่งผลเรื่องการเสื่อมสภาพผมขอไม่กล่าวไปมากกว่านี้คับ เพราะ เรื่องนี้ส่งผลโดยตรงอยู่แล้วนะคับ
*ผมก็จะแชร์ในส่วนของอาการช่วงล่างที่ส่งเสียงกุกกักคับ ผมได้ไปเช็คช่วงล่างจากอู่นอกหลายอู่คับ ได้สันนิฐานไปในแนวทางเดียวกันคับว่า สาเหตุอาจจะมาจากแร็กพวงมาลัยหลวม หรือ เสื่อมสภาพตามกาลเวลา และ การใช้งานจริง เพราะ รถของผมเองใช้งานจริงมา 182xxx โล รถอายุ 4 ปีนิดๆคับ ซึ่งผมเองได้เปลี่ยนลูกหมากกันโคลงคู่หน้ามาแล้ว และ วันนี้ผมว่างเลยไปตรวจเช็คอาการที่ช่วงล่างเริ่มดัง กุกกักดังกว่าเดิม และ กะว่าเปลี่ยนส่วนที่เกิดปัญหาเรื่องเสียงกุกกักของช่วงล่างเลยคับ ให้ทางช่างอู่ทดสอบขับ ก็พอรับรู้ว่าช่วงล่างมีปัญหาจริงคับ พอนำรถขึ้นฮอยก็เริ่มไล่เช็คจุดที่คาดว่าเริ่มมีปัญหาคับ ก็เช็คทั้งบูชยางในจุดต่างๆ+ลูกหมากในจุดต่างๆ โช้ค ยางเบ้าโช้คบน+ล่าง และ ยางแท่นเครื่องบน+ล่างว่ามีปัญหาหรือไม่คับ พอไล่เช็คก็ดูยังคงใช้งานได้อยู่คับ แต่ก็คงหนีไม่พ้นเรื่องการเสื่อมสภาพตามกาลเวลา และ การใช้งานจริงอยู่แล้วคับ แต่ไม่มีจุดใดรั่วซึม หรือ ฉีกขาด แตกลายงาคับ และ ไล่มาเช็คถึงแร็กตัวใน หรือ แร็กตัวกลางที่จะเชื่อมไปถึงแกนพวงมาลัย ถ้าผมเรียกจุดใดผิดก็ขออภัยไว้ด้วยคับ ช่างได้ถอดยางหุ้มแร็กเช็คว่าด้านในมีอะไรเสียหายหรือไม่คับ พอถอดออกมาตรวจดู และ ลองเขย่าล้อทั้งสองด้านก็ไม่ปัญหาว่าล้อหลวม หรือ ดังคับ ก็ยังสงสัยกันว่ามันน่าจะมาจาก ตัวแร็กพวงมาลัย (แร็กตัวกลาง) และ ผมก็ถามเรื่องราคาแร็ก ก็พอทราบคับว่าราคาเฉียด 10000 บาทพร้อมเปลี่ยน ก็ปาดเหงื่อเลยคับ ราคาเอาเรื่องคับ
*ผมเลยตัดสินใจโทรถามรุ่นพี่ผมที่เป็นช่างช่วงล่างแถวบ้านผม แต่แกกลับบ้าน ตจว. แกเลยบอกผมว่าใจเย็นๆก่อนให้ช่างอู่ที่ผมมาตรวจเช็คให้เขา ตั้งฟิต ให้ก่อนถ้าอาการมันไม่ดีขึ้นก็ค่อยว่ากันในส่วนของการเปลี่ยนแร็กพวงมาลัยคับ ผมเลยให้ทางช่างอู่ที่ผมมาตรวจเช็ค ตั้งฟิต ให้คับ หรือ ถ้าพูดแบบประสาบ้านๆ คือ การตั้งปรับหนืดให้พวงมาลัยกระชับขึ้นคับ เพราะ สาเหตุจากการใช้งานไประยะนึงก็อาจส่งผลให้ช่วงล่างหลวม เสื่อมสภาพตามการใช้งานจริงแบบที่หลีกเลี่ยงไม่ได้คับ จึงทำให้มีอาการที่ผมรับรู้จาก case ที่รถผมเป็นนะคับ หรือ อาจจะเป็นอาการที่หลายๆท่านเป็นอยู่ก็เป็นได้คับ
*หลักจากตั้งปรับหนืด ตั้งฟิต ที่แร็กพวงมาลัยครั้งแรก ก็นำรถทดสอบขับก่อนคับว่า การปรับหนืด ตั้งฟิต ครั้งแรกนั้นจะทำให้พวงมาลัยไม่ฟรีกลับตอนเราหมุนพวงมาลัยหรือไม่คับ พอทดสอบขับหลังจาก ตั้งฟิต ครั้งแรก ผลออกมาพวงมาลัยไม่ฟรีกลับคับ จึงกลับมา ตั้งฟิต ปรับหนืดอีกครั้งจนได้ที่ และ ทดสอบขับอีกรอบคับ ผมนั่งไปกับช่างอู่ที่ขับทดสอบหลัง ตั้งฟิต ทั้ง 2 รอบคับ ความรู้สึกอาการที่เป็นก่อนเข้ามาอู่เพื่อตรวจเช็คนั้น ดีขึ้นเหมือนตอนรถใหม่คับ อาการของแร็กที่ มีเสียงกุกกัก และ สะเทือนเข้ามาที่พวงมาลัย หรือ ที่เราๆเรียกอาการยอดฮิต Hrv ว่าแร็กหลวม ก็หายไปคับ หลังจากปรับตั้งเรียบร้อย ผมก็ขับกลับอยุธยา ดูอาการรถว่าจะกลับมาเป็นอาการเหมือนก่อนที่จะมาปรับหนืดพวงมาลัย ตั้งฟิต หรือไม่คับ ก็ใช้ความเร็วทั้งช้า และ เร็ว แตะเบรค ตามพฤติกรรมเดิมๆที่ผมเคยขับเป็นประจำดูคับ จนมาถึง อยุธยา ทางเข้าหมู่บ้าน ก็จะมีทางขรุขระบ้าง และ หลังเต่า ก็ลองทดสอบขับแบบเดิมๆคับว่า เสียง และ อาการที่มีจะเป็นยังไงคับ ก็สามารถสรุปได้หลังจากทำการปรับหนืด ตั้งฟิต อาการกุกๆกักๆช่วงล่าง และ พวงมาลัยสั่นสะเทือนหายไปคับ
*ผมจึงสรุปวิเคาะห์สาเหตุ case ของรถผมคับว่า การตั้งปรับหนืด ตั้งฟิต ที่แร็กพวงมาลัย สามารถแก้ไขอาการใน case รถผมได้คับ
*แต่ผมเองก็จะสังเกตุอาการหลังจากนี้ไปเรื่อยๆคับ เพราะ รถผมใช้งานเยอะพอสมควรคับ ปัจจุบันไมล์รถผม 182xxx โล รถ 4 ปีคับ เน้นวิ่งทางไกลเป็นหลักคับ เลยเจอสภาพถนนหลายรูปแบบคับ เหนือ ใต้ กลาง อีสาน ออก ตก ไปมาหลายจังหวัดคับ เลยส่งผลโดยตรงทำให้ช่วงล่างเสื่อมสภาพอย่างที่หลีกเลี่ยงไม่ได้คับ อย่างไรก็ดีคับ อาการปัญหาของช่วงล่างของรถแต่ละคัน ก็อาจจะต่างกันไปแบบ case by case คับ
*สุดท้ายนี้ case ของอาการรถผมอาจจะเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะคับ อาจจะยาวไปหน่อยก็แนวๆเม้าท์มอย ก็ขออภัยด้วยนะคับ
*และ กลับมาที่อยุธยาก็สลับยางถ่วงล้อด้วยเลยคับ
*ในการนำรถไปปรับแก้อาการข่วงล่างของรถผมวันนี้ ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆในส่วนของการปรับแก้ไขคับ ก็ยังดีคับ ช่วงนี้งบน้อยมากคับ ถ้าปรับแก้ไม่ถูกจุดคงขับรถเสียงดังของช่วงล่าง กุกกัก แบบนี้จะช่วงล่างในจุดอื่นๆพังตามๆกันไปด้วยอย่างรวดเร็วกว่านี้แน่นอนคับ ก็ถือว่าโชคดีคับ แก้ตรงจุด และ ไม่เสียเงินในช่วงนี้ที่งบน้อยมากคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2020, 22:46:36 โดย Rit Hrv "NA Style" »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
ขอเสริมข้อมูลคับ เท่าที่ผมดูข้อมูลจากช่องทางต่างๆ สำหรับ Hrv ส่วนใหญ่พอตรวจเช็คช่วงล่างด้านหน้ามักจะมีอาการคล้ายๆกัน และ ส่วนใหญ่มักจะมีปัญหาที่ตัวแร็กพวงมาลัย และ จะได้คำตอบจากช่างที่แชร์ๆข้อมูลกันต่อๆมาว่า แร็กเสีย แร็กพัง ต้องเปลี่ยนใหม่ ไม่มือ 1 ก็ มือสอง ราคาสูงคับ หลายๆท่านอาจจะคิดหนักเลยคับ แต่ก็ไม่อยากขับรถที่ช่วงล่างเสียงดัง แบบรถเก่าๆ 10-20 ปีที่แล้ว ก็ต้องหางบมาเปลี่ยน หรือ มีงบอยู่แล้วก็เปลี่ยนไปก็ดี แต่งบเฉียด 10000 บาท ก็ไม่น้อยเลยคับ แต่ไม่เคยได้เห็นข้อมูลในจุดนี้เลยคับว่า ช่างได้เช็ค และ ลองทำการ ตั้งฟิต ที่แร็กพวงมาลัยลองดูว่าหลัง ตั้งฟิต ในเบื้องต้น อาการแร็ก ที่เราๆเรียกกันว่า แร็กหลวมนั้น จะดีขึ้น หรือ มีเสียงเหมือนเดิม กุกกัก แล้วค่อยดำเนินการแก้ไขในขั้นต่อไป คือ จำต้องเปลี่ยนแร็กใหม่คับ เพราะ เท่าที่ผมดูข้อมูลจากหลายช่องทางมักไม่ค่อยเห็น หรือ แชร์ข้อมูลว่า ช่างศูนย์ หรือ ช่างอู่นั้น ได้ลอง ตั้งฟิต ที่ตัวแร็ก ให้กับ ลค. เลยคับ มักจะได้คำตอบว่า แร็กเสีย แร็กพัง แร็กเสื่อมสภาพ ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว ผมได้ข้อมูลจากช่างรุ่นพี่แถวบ้านผมมา ประโยคนึงคับว่า "แร็กแบบไฟฟ้าใช่ว่ามันเสียง่ายๆ ถ้าไม่ใช่เกิดอุบัติเหตุชนหนัก ลงหลุมหนักๆ ชนต่อไม้ใต้ท้องรถ หรือ ค้อมเนินหินที่บูดขึ้นมาแล้วไปกระแทกใต้ท้องตอนขับขี่ แล้วไปถูกแร็กพวงมาลัย แบบนี้ ก็คงพังแน่นอนคับ แบบนี้เปลี่ยนสถานเดียว" ผมเลยเก็บไว้เป็นข้อมูลไม่ว่าจะถูกผิดผมก็แค่ผู้ใช้งานขับขี่ ผมเลย ลองให้ช่าง ตั้งฟิต คับ เพราะ ถึงยังไงผมงบไม่พอแน่นอน และ ในใจผมก็ไม่อยากขับรถที่มีเสียงช่วงล่างดังแบบนี้กลับบ้าน และ การ ตั้งฟิต ก็ไม่ได้ทำให้ช่วงล่างเสียหายแต่อย่างใด ก็ลองดีกว่าไม่ทำอะไรเลยคับ แต่ผลลัพธ์ที่ได้กลับกลายเป็นดีคับ เสียงช่วงล่างที่พวงมาลัยที่ดังกุกๆกักๆ สั่นสะเทือนถึงพวงมาลัยหายไป และ อาการช่วงล่างที่เริ่มแย่ๆหายไป ก็ทำให้ผมใจชื้นขึ้นมาคับ และ ลองขับในระยะทาง กทม-อยุธยา ก็ประมาณ 40-70 กม. ถ้าแก้ไม่หายผมว่าในระยะทางประมาณนี้ ก็น่าจะมีอาการดังกลับมาเหมือนเดิมแน่นอนถ้าแก้ไขไม่ตรงจุดนะคับ เพราะ ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลยคับ มายังไงกลับไปอย่างนั้น แค่ตั้งปรับหนืด ตั้งฟิต ที่ แร็กพวงมาลัยอย่างเดียวก็ดีขึ้นเทียบเคียงเหมือนรถใหม่ก็พอได้เลยคับ แต่ก็มีดังเล็กๆน้อยตามประสาของพวกบูชยางต่างๆที่เริ่มเสื่อมสภาพแข็งตัวขึ้นยืดยุ่นน้อยลงตามสภาพตามกาลเวลา และ การใช้งานจริงคับ ส่วนนี้ผมรับได้คับ แต่อาการที่เสียงหนักๆไม่ว่าจะขับช้า หรือ เร็ว ที่แร็กสั่นสะเทือนขึ้นถึงพวงมาลัยหายไปคับ และ พวงมาลัยตึงมือเทียบเคียงรถใหม่ได้เลยคับ
*สมช ท่านใดมีอาการคล้ายๆรถผม ลองให้ช่างลองปรับหนืด ตั้งฟิต แร็กพวงมาลัยดูก่อนได้นะคับ ผมว่าจากจะต้องเสียเงินอาจจะไม่เสียเงินก็ได้คับ แต่ในด้านกลับกันส่วนของทางอู่ และ ช่างคงไม่ชอบเท่าไหร่ เพราะ ไม่มีรายได้เข้าคับ เพราะ ถ้าอาการเสียง และ การสั่นสะเทือนถึงพวงมาลัยหายไปก็ไม่ต้องซ่อม ไม่ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์นั้นๆ รายได้ก็ไม่เข้าคงไม่ดีต่ออู่ แต่ดีต่อ ลค. ส่วนผมเองในฐานะ ผู้ขับ ผู้ใช้งาน ในแนวทางเป็นผู้ได้รับบริการ ไปใช้บริการ ผมก็คงต้องหาวิธีแนวทางการแก้ไขที่ประหยัดงบเท่าที่ทำได้คับ แต่การปรับแก้ในแต่ละจุดนั้นต้องปรับแก้ตรงจุดจึงจะได้ผลลัพธ์ที่ดีแน่นอนคับ :emo_090:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2020, 23:35:29 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ 3101701987256

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 26486
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ยุ้ย

อัพเดตหลังจากตั้งปรับหนืด ตั้งฟิต หรือ เรียกว่า ตั้งระยะฟรีที่แร็ก ผมใช้งานหลังจากวันที่ไปตั้งมา ก็ยังคงปกติพวงมาลัยกระชับไม่มีอาการกุกกักกลับมาคับ ผลลัพธ์ที่ได้ดีเกินคาดคับ อย่างไรแล้วผมจะมาอัพเดตเป็นระยะคับว่า การตั้งฟิตระยะฟรีที่แร็กส่งผลต่ออาการที่รถผมประสบมายังไงในระยะสั่น และ ยาวคับ เพราะ รถผมเน้นวิ่งทางไกลใช้งานเยอะพอสมควรคับ แต่ถ้ามองในมุมของผู้ใช้งานจริง ถือว่าใช้คุ้มคับ และ ยังไม่มีอาการช่วงล่างที่เสียหายหนักๆจากการใช้งานจริงคับ

ภาพรีวิว สาระดีๆในการสังเกตุอาการช่วงล่างที่พบกันบ่อยๆคับ สำหรับรถพวงมาลัยไฟฟ้าอาจจะไม่ใช่แร็กเสียนะคับ เพราะ รถรุ่นใหม่ๆที่เป็นแร็กไฟฟ้า แบบพีเนียน ส่วนที่จะเสีย หรือ เสื่อมสภาพ จะตามกาลเวลาก็ดี หรือ ตามการใช้งานจริงก็ดีคับ จะได้แก้ไขตรงจุดไม่ใช้งบจนบานปลาย ทั้งที่ชิ้นส่วนบางจุดไม่ได้เสียหายแต่ก็เปลี่ยนไปเสียเงินในส่วนนั้นๆไปแบบเปล่าประโยชน์คับ
*คลิปเกี่ยวการเช็คอาการเบื้องต้นของช่วงล่างคับ มีข้อมูลำว้ก่อนเข้า 0 เข้าอู่จะได้ไม่ถูก "ฟันคอนีบเรือน" คับ

https://youtu.be/cBPFC6f8V0k
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิ.ย. 2020, 19:56:45 โดย Rit Hrv "NA Style" »

มาอัพเดตสักหน่อยคับ วันนี้ช่วงบ่ายผมเอารถไปเช็คช่วงล่างมาคับ ที่บีควิกคับ กับหัวหน้าช่างที่รู้จักกันคับ ก็เช็คอีกรอบเพื่อความชัวร์คับ ได้ข้อสรุปจากการตรวจเช็คทดสอบขับ และ เอารถขึ้นฮอยคับ ช่วงล่างในจุดที่สำคัญๆต่างๆที่เคยคาดว่า สันนิฐานว่า ช่วงล่างมีปัญหา ยังไม่มีจุดใดรั่วซึม หรือ ชำรุดถึงขั้นเสียหายคับ
ยางแท่นเครื่องปกติคับ
ยางรัดแร็ค และ ยางกันฝุ่นในจุดต่างๆปกติคับ
บูชยางปีกนกบนล่างปกติคับ
บูชยางยึดเหล็กกันโคลงปกติคับ
ยางเบ้าโช้คบนล่างปกติคับ
ตัวโช้คปกติคับ
ลูกหมากแร็กปกติคับ
ลูกหมากกันโคลงปกติคับ (พึ่งเปลี่ยน)
ลูกหมากคันชักปกติคับ
ลูกหมากปีกนกล่างปกติคับ
ลูกปืนล้อ ตัวล้อปกติคับ
แร็กตัวกลางไม่คดไม่งอปกติคับ
สปิงโช้คปกติคับ
จานเบรคไม่คดปกติคับ
ผ้าเบรคเหลืออีกเยอะมากคับ
*แต่ตัวโช้คมีความกระด่างเพิ่มขึ้นคับ คือ แข็งขึ้นคับ ตามธรรมชาติของโช้คแต่งไม่ว่าจะแบบ twin tube หรือ แบบ mono tube คับ ตามกาลเวลาตามการใช้งานจริงคับ ก็ยังใช้งานช่วงล่างได้อีกคับ ถ้าใช้งานปกติ ไม่ได้ขนของหนักๆประจำ หรือ ผ่านหลังเต่า วิ่งรูดทางขรุขระ ตกหลุมหนักๆ แบบพวกกะบะ ไม่ว่าจะรถกะบะ หรือ รถเก๋ง ถ้าจับรูดปรื้ดๆ พังแน่นอนคับ พวกบูชยาง หรือ ลูกหมากต่างๆของช่วงล่างคับ
*ก็สบายใจไปคับ พี่ช่างที่รู้จักกันก็แจ้งผมว่าจากการตรวจเช็คช่วงล่างยังใช้งานได้ จากไมล์ปัจจุบัน 1825xxx-300000 โลยังไหวคับ ถ้าไม่ได้บรรทุกหนักประจำ หรือ ขับลุยเส้นทางแบบบนเขาบนดอยแล้วรูดปรื้ดๆประจำคับ ผมเลยแจ้งไปว่าผมก็ขับทางไกลบ่อยวิ่งขึ้นเหนือปีละครั้ง
*พี่ช่างก็บอกว่าไม่มีปัญหา ปกติถ้าทางไม่ดีจริงๆก็ค่อยๆไป
*ผมบอกกลับไปว่า ใช่คับผมเจอทางขรุขระ ทางไม่ดี ผมก็ค่อยๆไปคับ ใครอยากแซงก็แซงคับ แต่ถ้าถนนปกติทางเรียบผมก็ยิงยาวคับ
*พี่หัวหน้าช่างที่ผมไปตรวจเช็คด้วย แกประจำอยู่ที่ บีควิก โลตัส โรจนะ แยกอุทัยคับ ชื่อเล่น พี่เอ็ม คับ ผมเข้าไปหาแกบ่อยมากคับ เพราะแกเคยอยู่ที่ honda คับ และ น้าแกเป็นช่างใหญ่ที่ honda คับ
*สำคัญขึ้นอยู่กับการใช้งานจริงเป็นหลักคับ
และ ขากลับผมเลยคิดออกได้ว่าจะเข้าดูรถ hrv ในศูนย์ที่โรจนะคับ ทางผ่านขากลับพอดีคับ เลยแวะเข้าไปดูว่าที่เคยมีประเด็นว่ารถเอียง เหมือนรถไม่เท่ากัน ผมเลยเข้าไปแล้วลองเช็คว่าทั้งรถ test drive แล้วรถที่รอ ลค. มารับ hrv 3-4 คัน ปรากฏว่า ฝั่งคนขับจะเตี้ยกว่าฝั่งซ้ายประมาณ 0.5-1 ซม. คับ
และ ลองดู all new crv ก็เหมือนกันคับ
all new accord ก็เหมือนกันคับ
สำหรับ civic fc ก็เช่นเดียวกันคับ แต่จะต่างกันน้อยมากคับ สำหรับ fc
ฝั่งคนขับด้านหน้าจะเตี้ยกว่าฝั่งคนนั่งด้านหน้าคับ
ตอนแรก พนง. ก็ งง คับว่าผมทำอะไร 555 แต่ก็แจ้งไปคับของดูว่าด้านหน้ารถซ้ายขวาเตี้ยเท่ากันไหม 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย. 2020, 22:46:41 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ sunnysln

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 16761
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Kung
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
ผมไปตั้งกระปุกแร็คมาแล้วครับ อัดจารบีใหม่  ช่างบอกว่า  เป็นทุกคันทุกแบรนด์ครับ  ใช้ไปก็จะมีช่วงฟรี  ต้องตั้งใหม่ โดยการอัดจารบี  จ่าย 500 ครับ  สบายใจ

ออฟไลน์ เกรียงไกร บุญทรง

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17741
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: เกรียง
ต้องบ้างแล้ว..สงสัยถึงเวลาแล้ว แล้วทำไมเข้าศูนย์เข้าไม่ตรวจให้.. :emo_052:

ออฟไลน์ eagle44z

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9700
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: Panuwat
ข้อมูลดีๆ ขอบคุณครับ กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน รบกวนสอบถามเพิ่มเติมว่าในการปรับตั้งตัวแร็ค ต้องรื้อออกมาข้างนอกไหมครับ หรือต้องถอดชุดช่วงล่างอะไรออกครับ

ไม่ต้องถอดอะไรแม้แต่ชิ้นเดียวคับ แค่ยกรถขึ้นฮอย แล้วให้ช่างปรับคับ แล้วทดสอบขับด้วยคับว่า ปรับหนืดพอดีหรือไม่คับ ถ้าปรับหนืดมากเกินไปพวงมาลัยจะไม่ฟรีกลับคับ ตั้งให้พอดีคับ ถ้าช่างช่วงล่างจะทราบคับว่าตั้งยังไงแลลวทดสอบขับ ให้พอเหมาะพอดีพวงมาลัยจะกระชับขึ้น รถผมปัจจุบันก็ใช้งานปกติคับ ขับทางไกลยังสบายๆคับ วิ่ง 184xxx โลคับ คงจะเปลี่ยนของเหลวก่อนปลายปีคับ ขึ้นเหนือคับ แต่ช่วงนี้มีไปขอนแก่นคับ ล่าสุดพึ่งไปมาเมื่อกลางเดือนที่แล้วคับ ก็ขับปกติดีคับ ช่วงล่างยังไม่มีอะไรผิดปกติ ยังใช้งสนได้อยู่คับ

ออฟไลน์ jinda

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12886
  • จังหวัด: BK
  • ชื่อเล่น: Jinda
ชิ้นนี้หากยังอยู่ในประกัน เครมได้ครับ อะไหล่ 7000 กว่า จำตัวเลขเป๊ะๆไม่ได้
รวม vat + ค่าแรง + ตั้งศูนย์ น่าจะเกือบหมื่น  แต่เปลี่ยนมาแล้วจะแน่น นิ่ง
พึ่งเครมมาครับ รถยังไม่หมดประกัน

ออฟไลน์ eagle44z

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9700
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: Panuwat
ไม่ต้องถอดอะไรแม้แต่ชิ้นเดียวคับ แค่ยกรถขึ้นฮอย แล้วให้ช่างปรับคับ แล้วทดสอบขับด้วยคับว่า ปรับหนืดพอดีหรือไม่คับ ถ้าปรับหนืดมากเกินไปพวงมาลัยจะไม่ฟรีกลับคับ ตั้งให้พอดีคับ ถ้าช่างช่วงล่างจะทราบคับว่าตั้งยังไงแลลวทดสอบขับ ให้พอเหมาะพอดีพวงมาลัยจะกระชับขึ้น รถผมปัจจุบันก็ใช้งานปกติคับ ขับทางไกลยังสบายๆคับ วิ่ง 184xxx โลคับ คงจะเปลี่ยนของเหลวก่อนปลายปีคับ ขึ้นเหนือคับ แต่ช่วงนี้มีไปขอนแก่นคับ ล่าสุดพึ่งไปมาเมื่อกลางเดือนที่แล้วคับ ก็ขับปกติดีคับ ช่วงล่างยังไม่มีอะไรผิดปกติ ยังใช้งสนได้อยู่คับ
ข้อมูลดีๆ ขอบคุณครับ กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน รบกวนสอบถามเพิ่มเติมว่าในการปรับตั้งตัวแร็ค ต้องรื้อออกมาข้างนอกไหมครับ หรือต้องถอดชุดช่วงล่างอะไรออกครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ จะไปลองตั้งบ้างครับ โยกพวงมาลัยเริ่มก๊อกแก๊ก

ออฟไลน์ chidchanok.p

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 24965
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: bam
รถช่วงล่างเสียงดัง และพวงมาลัยขยับเลี้ยวไปมาดังกึกๆ ต้องไปอยุธยาซะแล้ว สามารถโทร.ถามช่างคนนี้ได้เลยใช่ไหมคะ

Tags: