เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เสริมระบบ ABSM เตือนมุมอับสายตา ราคาจับต้องได้ในระดับไม่ถึงหมื่นบาทคับ  (อ่าน 733 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
หลังจากติดตั้งระบบ ABSM เตือนมุมอับสายตาวันที่ 20 ในวันที่ 21 เดินทางไปขอนแก่น แบบไปเช้าเย็นกลับ และ ได้ทดสอบการใช้งานจริงถือว่าระบบทำงานได้ในระดับที่ดี ส่วนตัวรับได้กับการแจ้งเตือนของระบบนี้คับ
ข้อมูลเบื้องต้นจากการใช้งานจริงนะคับ
*การแจ้งเตือนรูปแบบที่ 1 ในขณะขับรถอยู่ในเลนของตนเอง ถ้ามีรถเลนข้างๆไม่ว่าจะเลนซ้าย หรือ ขวา ในระยะประมาณ 10-15 เมตร หรือ เทียบเคียงกับระยะของตัวรถประมาณ 3-4 คันรถคับ ระบบก็จะเตือนสัญลักษณ์แสงสีส้มรูปรถที่ตัวเลนกระจกคับ (การแจ้งเตือนลักษณะนี้ คือ การขับอยู่ในเลนปกติไม่เปิดไฟเลี้ยวย้ายเลนไม่มีเสียงเตือนจนทำให้กังวนว่าจะมีเสียงเตือนจนทำให้ลำคาญคับ)
*การแจ้งเตือนในรูปแบบที่ 2 ในขณะที่ผู้ขับขี่ต้องการเปลี่ยนเลนจะเลนซ้าย หรือ ขวา ผู้ขับต้องตบไฟเลี้ยว แล้วจังหวะนั้นมีรถคันอื่นในเลนนั้นๆขับมา แล้วอยู่ในระยะที้ได้เกรินไปในการแจ้งเตือนแบบที่ 1 โดยที่ผู้ขับที่มีระบบ ABSM ตบไฟเลี้ยวเพื่อจะย้ายเลนระบบก็จะแจ้งเตือนเป็นเสียงแจ้งเตือนพร้อมกับมีไฟรูปรถสัญลักษณ์แจ้งเตือนควบคู่กัน เพื่อที่จะทำให้เราทราบว่า เลนที่ตบไฟเลี้ยวที่ย้ายเลนไปนั้นมีรถวิ่งมาในระยะที่ไม่ควรจะย้ายเลน หรือ ถ้าจะย้ายเลนก็ต้องเร่งให้เต็มที่เพื่อที่จะไม่ให้คันอื่นที่วิ่งมานั้นไม่เสียจังหวะ และ ไม่เกิดอันตรายคับ
* การแจ้งเตือนแบบที่ 3 จะเป็นในรูปแบบเราเข้าที่จอดรถตามสถานที่ต่างๆ จะจอดแบบข้างทางหรือ มีซองให้จอดแล้วดับเครื่องระบบ ABSM จะยังไม่หยุดทำงานคับ จะมีไฟเลี้ยงค้างอยู่ประมาณ 5-10 วินาที เพื่อเตือนให้ผู้ขับขี่ระวังในการเปิดประตูลงจากรถคับ เพราะอาจจะมี คน รถมอไซ หรือ รถยนต์วิ่งมาอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้คับ
*การแจ้งเตือนแบบที่ 4 ส่วนตัวผมมองว่าเหมือนเป็นลูกเล่นของระบบนี้คับ คือ เวลาจอดรถแล้วเรามาสตาร์ทเครื่องแล้วต้องถอดหลังออกจากซองที่จอด เช่น ตามปั๊มน้ำมันต่างๆ ระบบ จะมีการเตือนด้วยเสียงพร้อมกับไฟเตือนสัญลักษณ์รูปรถไฟสีส้มที่เลนกระจก เพื่อช่วยเตือนในขณะที่เรากำลังถอยรถออกมาจากซองที่จอดรถคับ พอผู้ขับขี่เข้าเกียร์เดินหน้าระบบก็จะหยุดเตือนในรูปแบบนี้อัตโนมัติคับ
*สรุปโดยรวมๆจากการใช้งานจริงขับทางไกล กทม-ขอนแก่น-กทม ถือว่าใช้งานจริงได้ดีคับ สมราคาคับ และ มีวารันตีสินค้าทั้งหมด 1 ปีคับ กับราคา 6900+1000 ค่าติดตั้งคับ ใช้เวลาในการติดตั้งประมาณ 3-4 ชม.คับ ส่วนร้านที่ผมไปติดตั้ง ร้านอยู่แล้วดอนเมืองคับ ร้าน MOAUTO คับ เพราะ ก่อนที่ผมจะตัดสินใจไปเสริมกับร้านนี้ ผมได้สอบถามข้อมูลหลายๆเจ้าที่รับติดตั้งระบบแบบนี้ มีหลายแบบคับ ราคาก็ต่างกันออกไป และ บางแบบราคา 4-5000 แต่รูปแบบของอุปกรณ์จะไม่เหมือนแบบที่เตือนในเลนกระจกคับ และ ถ้าเป็นแบบที่ผมติดตั้งก็มีราคาตั้งแต่ 10000-13900+ ราคาสูงขึ้นอาจจะมีตัวเสริมออฟชั่นบางอย่าง ก็ขึ้นอยู่กับงบของผู้ใช้งาน และ ความพอใจ สะดวกในการเดินทางไปติดตั้ง และ คำนึงถึงวารันตีหลังการขายกรณีถ้าระบบมีปัญหา และ จำเป็นต้องมีการเคลมสินค้าจะได้เดินทางสะดวก ก็ขึ้นอยู่กับผู้ใช้งานสะดวกคับ ส่วน สมช ท่านใดสนใจก็ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมได้คับ ส่วนตัวผมมองว่าระบบนี้มีประโยชน์จริง จากการใช้งานจริงคับ 
*ส่วนผลพลอยได้ในการติดตั้งระบบนี้ คือ รถดูดีมีราคาคับ เพราะ ค่ายอื่นรุ่นใหม่ๆ เขามีติดตั้งเป็นอุปกรณ์มาตราฐานจากโรงงานเลยคับ แต่ของ honda ยังไม่มีระบบนี้เป็นอุปกรณ์มาตราฐานคับ เช่น fc turbo/all new city-crv-accord ก็ยังไม่ระบบนี้มาให้คับ ส่วนตัวผมมองว่าเป็นออฟชั่นเสริมที่ดีน่าสนใจ และ ใช้งานได้จริงคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เม.ย. 2020, 02:46:25 โดย Rit Hrv "NA Style" »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
มาอัพเดตระบบ ABSM เตือนมุมอับสายตา ถือว่าใช้งานจริงได้ดีคับ ถือว่าการใช้งบที่เสียไปไม่เสียดายเปล่าคับ กับงบที่เสียไป 7900 พร้อมใส่คับ และ รับประกันอุปกรณ์ทั้งหมด 1 ปีคับ ถือว่าในระดับราคานี้เมื่อเทียบกับ ราคาของเจ้าอื่นๆ ในอุปกรณ์ที่เป็นรูปแบบเดียวกันถือว่าคุ้มค่าคับ

ออฟไลน์ toodtue

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14916
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: toodtue
สอบถามเพิ่มหน่อยครับ
ใช้โคมกระจกมองข้างเดิม เปลี่ยนตัวกระจกใช่ๆไหมครับ
แล้วการต่อพ่วงระบบไฟ ใช้สายแบบไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

*เปลี่ยนเฉพาะเลนกระจกคับ เพราะ ก่อนเปลี่ยนเลนกระจกระบบ ABSM เลนกระจกผมเป็นแบบเลนตัดแสงเพิ่มมุมมองคับ และ ขายต่อให้ สมช ใน club ไปแล้วคับ
*ส่วนการต่อระบบไฟ เท่าที่ผมนั่งดูช่างทางร้าน moauto ในส่วนด้านรถใช้ไฟเลี้ยงในส่วนของไฟใต้พวงมาลัย เป็นไฟ 12V. คับ (เป็นเลี้ยงระบบเท้านั้นคับ) ไม่ส่งผลเสียในการทำให้ระบบไฟอื่นๆลัดวงจรคับ เป็นสายไฟของชุดอุปกรณ์ระบบ ABSM คับ ส่วนกรณีระบบของอุปกรณ์นี้ถ้าเกิดความเสียหายจะไม่ทำให้ส่งผบต่อระบบอื่นๆในตัวรถคับ ส่วนการวิ่งสายไฟของเจ้าตัวระบบนี้ก็วิ่งคล้าย หรือ เหมือนกับการติดตั้งพวกเซ็นเซอร์ถอยหลังคับ แต่ไม่ต้องเจาะอะไรนะคับ ตัวเซ็นเซอร์ของระบบนี้จะติดตั้งอยู่บริเวณ ด้านในของกันชนหลังคับ การรื้อก็จะมีการรื้อกระจกมองข้างทั้ง 2 ฝั่งคับ แต่ช่างทางร้านรื้อได้แบบบรรจงมากคับ เพราะ ผมแจ้งว่ารถพึ่งเคลือบแก้วมา ช่างทางร้านก็รื้อแบบไม่ให้เกิดรอย หรือ ความเสียหายแต่อย่างใดคับ และ รื้อกันชนหลัง (บอดี้ตัวรถออกคับ) เพื่อที่จะทำความสะอาดเพื่อที่จะติดตั้งตัวเซ็นเซอร์ด้านในคับ และ ผมเน้นให้ช่างทางร้านยึดแบบให้แน่นเลยคับ เพราะ การสั่นสะเทือนอาจจะส่งผลทำให้กล่องเซ็นเซอร์หลุดได้คับ ถ้ายึดแค่กาว 3M คับ เลยให้ทางช่างทางร้านยิงซิลิโคนยึดรอบตัวกล่องเซ็นเซอร์กับเนื้อด้านในกันชนหลังให้แน่นคับ และ ประกอบเข้าที่ และ ติดตั้งเสร็จก็วิ่งทดสอบหลังติดตั้ง และ ทดสอบการใช้งานจริง ผลที่ได้ออกมา ส่วนตัวพอใจมากคับ กับระบบนี้คับ
*ผมก็ได้สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมกรณีนี้เช่นกันคับ คือ ผมได้สอบถามว่าถ้าระบบนี้เกิดความเสียหาย หรือ พังจริงๆ จะส่งผลเสียต่อระบบไฟรถ หรือ ระบบอื่นๆที่ต่อไฟเลี้ยงให้อุปกรณ์นี้ทำงานหรือไม่ ทางเจ้าของร้าน และ ช่างแจ้งว่า ถ้าระบบเสียหาย หรือ พัง ถ้าจะพังจริงๆในระยะยาวก็แค่ตัวกล่องจับเซ็นเซอร์ จะไม่ส่งผลเสียต่อระบบไฟใดๆทั้งสิ้นคับ แต่ทางเจ้าของร้านก็รับประกันจากการมีวารันตี 1 ปีคับ ทั้งระบบชุดนี้ และ เท่าที่ติดตั้งมาหลายคัน เช่น civic fc หรือ accord G10 ไม่มีปัญหาเรื่องการใช้งานแล้วเกิดอาการรวนของระบบนี้ หรือ ระบบพังที่ตัวกล่อง หรือ ตัวเลนกระจกคับ สามารถ ล้างรถได้ตามปกติ ตามร้าน car care ได้ปกติคับ และ ผมเองก็ได้ทดสอบการใช้งานจริงช่วงที่กลับไปดูไร้อ้อยที่ขอนแก่นคับ 2 รอบคับ เจอช่วงที่ฝนตกหนัก ตามเส้นทางด้วยคับ ก็ไม่มีปัญหาใดๆคับ ถ้า สมช สนใจก็สามารถติดต่อทางร้านได้เลยคับ เจ้าของร้านแนะนำดีคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ค. 2020, 21:57:25 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ขอบคุณมากครับ คุณริท :emo_103:

ยินดีคับ อะไรใช้ดีสมราคาก็บอกต่อคับ

มัดจำไปแล้วครับ รอนัดติดตั้ง หงุดหงิดกับกระจกข้างมานาน

ขอบคุณครับ

แต่เลนกระจกจะไม่ได้เพิ่มมุมมองเหมือนเลนที่ผมใส่ก่อนหน้านี้นะคับ ตัวที่ผมใส่เปลี่ยนจากของเดิมๆติดรถจะเป็นเลนกระจกตัดแสงเพิ่มมุมมองคับ แต่พอกลับมาใช้ตัวเลนกระจกแบบเดิมก็ต้องปรับการมองเหมือนกันคับ แต่ส่วนตัวผมเองต้องการระบบ ABSM เท่านั้นคับ ทีแรกผมก็คิดเสียดายคับ อยากได้เลนกระจกตัดแสงเพิ่มมุมมองแบบที่ติดก่อนหน้านี้เหมือนกันคับ แต่เมื่อระบบ ABSM ชุดนี้จะเป็นเลนแบบเดิมที่เหมือนเลนเดิมๆที่ติดรถก็ต้องปรับการมองเหมือนกันคับ แต่ยังมีระบบช่วยเตือนมุมอับสายตา เหมือนรถใหม่ของค่ายอื่น เช่น toyota mazda เป็นต้น ก็มีติดตั้งระบบนี้มาตั้งแต่โรงงาน ก็ต้องตัดใจในจุดนี้ไปคับ เพราะ ส่วนตัวผมเองต้องการระบบนี้ อย่างที่ผมได้แชร์ข้อมูลเกรินไปในเบื้องต้นคับว่า ผลพลอยได้ คือ รถดูดี ดูมีราคา และ ใช้งานได้จริงในระบบที่น่าพอใจคับ (ในความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ) แต่ข้อมูลที่ปมแชร์ไปนั้น อาจจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยสำหรับ สมช ที่สนใจในระบบนี้คับ แต่อย่างว่าคับ "ได้อย่างเสียอย่าง" ทุกสิ่งมันมีจุดดี และ ด้อยในตัวของมันคับ แต่ขึ้นอยู่ที่เรายอมรับในจุดด้อยของมันได้หรือไม่แหละคับ เหมือน สมช หลายๆท่าน และ ผมเองด้วยคับว่า ก่อนจะซื้อรถก็เทียบหลายๆรุ่นใน segment เดียวกันว่ามีจุดดีจุดด้อยอะไรบ้าง แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจมาที่ Hrv คับ จุดใดที่เป็นจุดด้อยก็จำต้องปรับเปลี่ยนในจุดนั้นๆให้ดีขึ้นไม่มากก็น้อยเท่าที่ทำได้คับ แต่ก็ต้องไม่ถึงขั้นดัดแปลงจนที่มีคำพูดว่า "ดัดแปลงจนเสียรถ" คับ
*เท่าที่ใช้งานจริงระบบก็เตือนดีคับ ในระดับที่น่าพอใจคับ และ เท่าที่สังเกตุนะคับ เมื่อรถคันที่ขับมาตามหลังแล้วต้องการแซงรถผม ผมสังเกตุว่าเขาจะระวังในการแซงรถผมมากขึ้นคับ ไม่เหมือนก่อนหน้านี้ที่ไม่มีระบบนี้คับ คือ แซงแบบกวนๆบ้างแซงแล้วพอรถมาตีคู่เหมือนรถมีแม่เหล็กคล้ายจะเบียดเข้ามาประมาณนี้ก็แปลกๆดีคับ แต่พอมีระบบนี้ รถคันที่ตามหลังมาแล้วต้องการเร่งแซงเหมือนคนขับเขาเห็นระบบนี้เตือน รูปรถที่เลนกระจกเป็นรูปรถแสงสีส้มโชว์ขึ้นมา คันที่ตามหลังแล้วจะแซงขั้นมา เหมือนว่าเขาจะระมัดระวังในการเร่งแซงรถผมมากขึ้นคับ และ ไม่ค่อยจอดประชิดในช่วงที่มีไฟแดงจะจอดทิ้งระยะมากขึ้นคับ ก็ถือว่าเป็นเรื่องที่ดีคับ และ เวลาที่เราจอดติดไฟแดง ทั้งในเมือง และ ตจว คับ พวกมอไซที่ชอบขับซอกแซกเวลาขับมาแทรกระหว่างรถเรากับรถในเลนข้างๆทั้งซ้าย และ ขวา ก็จะระวังรถเรามากขึ้นคับ และ ระบบมันจะโชว์ไฟรูปรถที่กระจกทั้ง 2 ฝั่งคับ ทำให้เราสามารถชำเรืองสายตาไปมองว่ามีรถมาหรือไม่ หรือ หันไปมองว่าด้านข้างรถมีอะไรผ่านมาคับ ทั้งรถ ทั้งคน หรือ แม้กระทั่งวัตถุที่เป็นกำแพง อื่นๆ ที่ตัวเซ็นเซอร์สามารถตรวจจำวัตถุได้ ระบบก็ช่วยเตือนไปพร้อมๆกับระบบเซ็นเซอร์ถอยหลังด้วยคับ ผมถือว่าเป็นเรื่องที่ดีคับ มีระบบช่วยเตือนมากขึ้นก็ทำให้เราตื่นตัวระมัดระวังมากขั้นคับ และ ถ้ามีคนเดินผ่านด้านหลังรถไฟรูปรถก็จะโชว์เตือนที่เลนกระจกด้วยเช่นกันคับ แต่ไม่ส่งเสียงให้รำคาญนะคับ ส่วนตัวผมมองว่าเป็นเรื่องดีคับ ทำให้เราที่เป็นผู้ขับรถมีความตื่นตัวอยู่ตลอดเวลา และ ผู้โดยสารถ้ามีนั่งคู่หน้ากับเราก็จะคอยชำเรืองมองช่วยเราได้ด้วยนะคับ ว่าระบบมันเตือนไฟรูปรถขึ้นมีอะไรอยู่ฝั่งนี้หรือไม่ด้วยเช่นกันคับ เพราะ หลักๆในการขับขี่ผู้ขับต้องตื่นตัวอยู่เสมอคับ และ เท่าที่ผมสังเกตุนะคับ เวลาผมถอยรถเข้าบ้านทั้ง 2 ฝั่งจะเป็นกำแพง หรือ เรียกกันแบบบ้านๆว่า ซองที่จอดรถในบ้านระบบนี้ก็จะช่วยเตือนด้านข้างไปพร้อมๆกับระบบเซ็นเซอร์ถอยหลังที่รถผมมีติดไว้แค่ 2 จุดด้วยคับ ก็ถือว่าเป็นเรื่องดีคับ ทำให้ผมเองเวลาถอยจอดที่ไหนๆที่มีวัตถุขนาบ 2 ข้าง เช่น จอดรถตามห้าง หรือ ร้านอาหาร และ มีที่จอดรถว่างอยู่ระหว่างกลางระบบนี้ก็จะช่วยเตือนเช่นกันคับ
*ส่วนตัวผมว่าคุ้มคับ กับราคาของระบบ ABSM ของร้าน moauto ถือว่าราคาจับต้องได้คับ เพราะ ผมก็หาข้อมูลมาหลายๆร้านพอทราบราคาพร้อมติดตั้งก็ต้องถอยดีกว่าคับ เพราะ ผมงบน้อยคับ ถ้าอุปกรณ์ในรูปแบบอุปกรณ์ที่เหมือนกันนะคับ แต่ถ้าเป็นระบบเตือนเหมือนกันก็จริงคับ แต่รูปแบบอุปกรณ์จะไม่เหมือนกันของตัวอุปกรณ์ราคาอาจจะถูกกว่า แต่ดูแล้ว ส่วนตัวผมมองว่าจุดที่แจ้งเตือนไม่เหมาะสมคับ เพราะ ผมเทียบกับ รถใหม่ค่ายอื่นๆที่มีระบบนี้ติดตั้งมาเป็นอุปกรณ์มาตราฐานพวกวิศวะเขาคงมองว่าระบบแบบนี้ต้องติดตั้ง และ เตือนแบบนี้คับ น่าจะเหมาะสมที่สุดคับ ผมจึงไม่เอาระบบ ABSM แบบที่ติดตั้งที่มีจุดเตือนภายในรถคับ ราคาถูกกว่าคับ เท่าที่ทราบข้อมูล 4000-6000 พร้อมติดตั้ง แต่จุดติดตั้งผมดูแล้วไม่น่าเหมาะสมคับ แต่ก็สำคัญที่ความพอใจของผู้ใช้งาน ตามงบเป็นสำคัญคับ แต่ส่วนตัวผมมองว่าจุดติดตั้งระบบนี้ต้องเหมือนกับรถค่ายอื่นที่มีระบบนี้ติดตั้งเป็นระบบมาตราฐานคับ จึงจะเหมาะสมที่สุดคับ และ ผมก็หาข้อมูลหลายๆร้านก็เกือบถอดใจเหมือนกันคับ เพราะ ราคาพร้อมติดตั้งแตะหลัก 10000+ คับ แต่ก็หาข้อมูลจนมาเจอร้าน moauto คับ ราคาที่ผมรับได้ และ มีวารันตี 1 ปีเหมือนกับหลายๆร้านคับ หรือ บางร้านอาจจะแจ้งว่าราคาหลัก 10000+ แต่ให้วารันตีมากกว่าจาก 1 ปี เป็น 2 ปี ทางร้าน moauto ก็ได้แจ้งกับผมมานะคับ ถ้าต้องการวารันตีเพิ่มเป็น 2 ปีเท่ากับร้านที่เป็นหลัก 10000+ ก็สามารถทำได้คับ คล้ายๆที่เราซื้อ untimate ของ honda คับ คือ สามารถจ่ายเพิ่ม 1000 หรือ 1500 ถ้าจำไม่ผิดนะคับ ก็จะได้วารันตีอุปกรณ์ทั้งหมด 2 ปี เมื่อเทียบกันกับราคาทั้งหมดก็ถือว่ายังมีราคาที่ถูกว่า 3-4000 คับ อย่างไรแล้วก็ขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้ใช้งาน ความสะดวกในการเดินไปติดตั้ง หรือ เคลมกรณีอุปกรณ์เสียในระหว่างอยู่ในวารันตีคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2020, 21:45:32 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ติดตั้งแล้วมาแชร์ด้วยก็ดีนะคับ เผื่อ สมช ท่านอื่นๆสนใจคับ เพราะ ช่วงนี้ถ้าจะเสริมอะไรที่ใช้งบหลัก 10000+ ผมว่าก็มีชะงักผาดเหงือเหมือนกันคับ แต่อย่าลืมเน้นย้ำด้วยนะคับว่า ตอนติดตัวเซ็นเซอร์ที่ด้านในกันชนท้ายรถตัวเซ็นเซอร์จะมีเทปกาว 3M ยึด แจ้งให้ช่างร้านยึด ซิลิโคลนเพิ่มด้วยนะคับ เพื่อจะได้ยึดให้แน่นเลยคับ เผื่อเวลารถสั่นสะเทือนอาจจะทำให้กล่องตัวเซ็นเซอร์หลุดจากตำแหน่งที้ยึดไว้ได้คับ จะส่งผลในการเตือนที่เพี้ยนไป แจ้งเตือนไม่เป็นไปตามที่ระบบทำงานปกติคับ อาจจะืำให้เราคิดว่าตัวเซ็นเซอร์พังคับ ต้องมาเสียเวลารื้อเข้ารื้อออกอีกคับ ทำให้จบทีเดียวดีสุดคับ และ เน้นย้ำให้ช่างทางร้านแกะจุดต่างๆอย่างระมัดระวังด้วยนะคับ เผื่อช่างเขาลืมคับ อย่างน้อยเราต้องเน้นย้ำไปเลยคับ แต่ต้องรอใจเย็นๆหน่อยนะคับ แต่ทางร้านมีห้องรับรองให้นั่งพักคับ และ แุวๆนั้นมีร้านขายของกินเหมือนกันคับ แต่ถ้า ร้านค้ายังนั่งไม่ได้ ก็สามารถจบที่ 7-11 ได้อยู่แถวนั้นคับ เดินได้คับ ไม่ไกลจากร้าน moauto คับ แต่ดีที่ว่าเราสามารถออกมาดูช่างได้ตลอดคับ ก็เป็นเรื่องดีคับ จะได้รู้ว่ารื้ออะไรบ้างคับ แต่ตอนรื้ออาจจะตกใจอยู่บ้างคับ กองเต็มไปหมดคับ 555 แต่พอติดตั้งระบบเสร็จ ประกอบเข้าที่ก็จะเริ่มสบายใจคับ แต่ช่างทำดีคับ อาจจะดูช้าแต่ชัวร์ดีที่สุดคับ

Tags: