เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครว่า cvt turbo จะถูกสร้างมาให้แข็งแรงกว่า na ก็พังเป็นนะคับ  (อ่าน 520 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
อนุญาตภาพจากเพส AZC เพื่อเป็นภาพข้อมูลของแนวทางกรณีศึกษาอันเป็นประโยชน์คับ ถ้าเผลอกดไปเล่นเบิ้ลที่เกียร์ N แล้วเข้าเกียร์ D หรือ S โอกาสที่ cvt จะเกิดแบบ case นี้มีสูงมากคับ ต่อให้จะเป็น cvt ที่ออกแบบมาเพื่อรถที่มีระบบอัดอากาศก็ทำให้ถึงขั้นยกเกียร์ลูกใหม่ทันทีคับ
ส่วนกรณีขับเกียร์ D แล้วสับเกียร์ S ในช่วงที่เร่งแซง หรือ ต้องการความเร็วสูงสามารถทำได้ปกติคับ และ ถ้าต้องการสับจากเกียร์ S มาเกียร์ D ก็ใช้ในช่วงที่เราถอนคันเร่งลดความเร็วคับ สามารถทำได้คับ ไม่เกิดปัญหาคับ เพราะผมเองก็ใช้แนวทางนี้คับ อย่างไรก็ดีคับ เกียร์ auto ทุกแบบไม่ว่าจะเป็นรถหรู หรือ รถบ้านๆ ก็ไม่ควรใช้งานผิดรูปแบบของระบบ และ พฤติกรรมการใช้งานของเกียร์คับ เพราะระบบเกียร์ auto จะต่างจากเกียร์ MT คับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ recon9

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15541
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ดินแดง กทม
  • ชื่อเล่น: Yo
  • HR-V (E) 2017

:-\.....ผมคงเก็บไว้เป็นกรณีศึกษา ว่าไม่ควรทำ ถ้าไม่อยากเสียเงินฟรี.....:emo_052:

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*

ออฟไลน์ Pick_2613

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 19727
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Udon
  • ชื่อเล่น: Pickman

ถ้าใช้งานตามรูปแบบ ไม่แหวกแนวก็ใช้งานได้ปกติคับ แต่ถ้าแบบนี้ไม่ว่าเกียร์ auto cvt หรือ mt ก็มีปลิวคับ แต่จะหนักเบาก็ว่ากันอีกเรื่องคับ จะแค่ซ้อม หรือ จะยกชุดก็ค่อยวัดดวงดูคับ  :-\

ออฟไลน์ taoturbo

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7467
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: tao
เท่าที่ทราบ HRV ก็ซ่อมเกียกันหลายคันแล้วนะครับ อู่ซ่อมเกียหลายๆอู่ HRV จอดโอเวอร์ฮอล เกียร์กันแทบทั้งนั้น  แสนต้นๆ ถึง แสนกลางๆ เตรียมใจไว้เลยครับ

มี สมช ท่านใดบ้างคับ ที่ใช้งานรถเกิน 170000 แล้วยังปกติบ้างคับ
ความเห็นส่วนตัวนะคับ ผมคิดว่าทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมีที่มาที่ไป ย่อมมีต้นเหตุถึงจะเกิดผลลัพธ์คับ เเช่นเดียวกับ Hrv หลายๆคันที่ระบบชุดเกียร์มีปัญหาคับ ถึงกับต้องยกเกียร์ใหม่ หรือ ซ้อมได้ก็ซ่อมคับ ผมมองความเป็นจริงว่าการใช้งานจริงอย่างไร แหวกแนว หรือ เผลอพลาดใช้งานผิดจากวิธีการใช้งานตามระบบ ตามสเตป ผิดวัตถุประสงค์ หรือ การบำรุงรักษาในเบื้องต้นย่อมต้องมีต้นเหตุ ไม่ว่าจะขับช้าไม่เคยขับกดหนักเลย ขับแบบถนอมมากแถบจะไม่กดคันเร่งเกินครึ่งเลย แตาถ้ามีเผลอพลาดพลั่งการใช้งานจริงผิดวัตถุประสงค์แบบ case ที่ผมนำมาเป็นกรณีศึกษา ผมว่าจะขับน้อย ขับถนอมแต่ถ้าแหวกแนวเพียงครั้งเดียว เผลอพลาดพลั่งเพียงครั้งเดียวก็ถึงกับต้องรื้อซ่อมก็เป็นได้คับ
เพราะที่ผมเห็น สมช ที่บางท่านที่โชคไม่ค่อยดีไมาได้แชร์รายละเอียดใดๆว่าสาเหตุอาจจะเกิดจากการที่ผู้ใช้งานเผลอพลาดพลั่ง หรือ ขับหลายมือ ใช้งานจริงผิดแนวทางแหวกแนว แต่แชร์ว่า hrv เกียร์พังแล้ว อุทานกันว่า "อะไรวะชับไม่เร็วไม่ซัดพังได้ไง" แต่ไม่ได้แชร์ข้อมูลที่ตนเองใช้งานจริงในจังหวะไหนจังหวะนึงที่ส่งผลกระทบโดยตรงต่อชุดส่งกำลัง จึงกลายเป็นไฟลามทุ่งถึงขั้นต้อง รื้อเกียร์ซ้อมคับ และ ที่บางท่านเน้นด้วยคับ รถเดิมๆบ้านๆไม่เคยขยับน็อตแม้แต่ตัวเดียว บำรุงรักษสตามระยะเข้าศูนย์ตลอด จุดนี้แหละคับ ก็สำคัญไปไม่น้อยกว่าการใช้งานผิดแนวทางแหวกแนวคับ ขอยกตัวอย่างคับ เช่น การเปลี่ยนถ่าย นมก รื้อเสื้อเกียร์ การฟรัชชิ่ง ก็สามารถเป็นเหตุให้เกิดความเสียหายได้เช่นกันคับ แต่ช่วงแรกอาการจะยังไม่แสดง แต่เมื่อ +กับการใช้งายจริง และ การสะสมของผลกระทบทุกๆด้าน อาการถึงจะแสดง แต่ก็ได้แค่ย้อนคิดว่าที่ไหนทำผิดพลาดอะไรกับรถ แต่พอไปสอบถามหาต้นต่อ มีใครบ้างคับ ที่จะออกมาแสดงความรับผิดชอบ คงยากคับ จับมือใครดมยากคับ เพราะจะถูกชี้แจ้งประมาณว่า อู่ผม หรือ ศูนย์บริการผมดูแลถูกต้องไม่มีผิดพลาดคับ แต่ถ้ามีปัญหาต้องมีอาการตั้งแต่ขับออกจากอู่ผม หรือ ศูนย์ผมแล้วคับ คำตอบจะมาในรูปแบบนี้เสมอคับ เพราะ ถ้ามีใครกล้าแสดงความรับผิดก็ต้องใช้งบไม่หย่อน 100000 คับ (กรณีศึกษาตัวอย่างนะคับ)
ขอวกกลับมาคับ ผมขอเอารถผมเป็นบรรทัดฐานสักเล็กน้อย ที่ผมได้แชร์ทั้งข้อมูลที่มีสาระบ้าง โม้บ้าง มั่วบ้างนะคับ ความจริงใช้งานจริง ผมขับทั้งแบบชิวๆ ซัดจม กดซัดเร่งแซงเป็นระยะๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคับ และ รถก็ไม่เดิมคับ ต่อให้ขยับสเตป แบบขำๆแบบประถมแนวทาง na ก็ไม่มีปัญหาคับ สำหรับระบบส่งกำลังชุดเกียร์ และ วิ่งทางไกลบ่อยมากคับ ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าหลุด 200000 โลเกียร์ยังใช้งสยได้ปกติ ผมว่าจะโทษว่าเกียร์พังเองผมมองว่ามันดูแปลกๆอยู่คับ เพราะต้องดูว่าผู้ใช้งาน ใช้งานจริงอย่างไรคับ มีข้อผิดพลาดอะไรที่สามารถเป็นเหตุให้เกิดการสะสมของความเสียหายคับ ไม่ว่าจะเป็นแนวทางการบำรุงรักษาก็สามารถเกิดความผิดพลาดได้เช่นกันคับ และ ถึงกับส่งผลกระทบสะสมมาเป็นเวลาระยะนึง จนผู้ใช้งานจับมือใครดมไม่ได้แล้ว ก็ต้องรับสภาพควักเงินในกระเป๋าตนเองซ้อมไป
อย่างไรก็ดีผมก็ยังมั่นใจว่า cvt มันไม่ได้พังง่ายขนาดนั้นคับ ขับซิ่ง หรือ ไม่ซิ่งไม่ประเด็นหลักที่จะส่งผลให้เกียร์พังคับ ขนาด cvt L15 หรือ fc 1.8 หลายคันไปพ่วง turbo ก็ยังใช้งานได้นานกว่า ขับเยอะกว่าเทียบจากเลขไมล์กับ hrv บางคันที่เกียร์พังอีกนะคับ ผมว่าเก็บไว้เป็นข้อมูล อย่าไปตกจริตมากจนทำให้เสียสุขภาพจิตเลยคับ ถ้ามัวขับรถมาระแวงผมว่าขับรถไม่ความสุขแน่นอนคับ นั่งรถสาธารณะจะสบายใจกว่าคับ
*สุดท้ายคับ ผมอยากให้ทุกๆท่ายที่ใช้งาน hrv จงมั่นใจคับว่า cvt มันไม่ได้พังกันง่ายๆขนาดนั้นคับ เพราะถ้าเปรียบเทียบนักมวยชกกันเองนะคับ ทั้งเครื่องเกียร์ hrv และ fc1.8 ตัวเดียวกันเลยคับ อย่างไรแล้วใจผมไม่อยากให้ สมช ตกจริตกันจนเครียดคับ ยุคนี้ก็เครียดกันมาแล้วคับ กับสิ่งต่างๆรอบๆตัวคับ แต่ถ้ามันจะเสื่อมตามกาลเวลา ตามสภาพตามระยะแบบนี้ผมก็น้อมรับมันคับ ถ้ายังใช้งานรถไปเรื่อยๆคับ
ขอให้ทุกท่านโชคดีทั้งส่วนที่รถเกิดปัญหาและรถปกติดีคับ และ ขอบคุณทุกๆแนวทางที่แชร์กันเข้ามาคับ ผมว่าดีคับ
"เพราะทุกคนมีสิทธิ์คิดต่าง มีสิทธ์เห็นแต่ทุกความคิดต่าง เราจะมาหาทางออกร่วมกันคับ"
hrv on the way อะไรใช้ดีบอกต่อคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2020, 03:57:00 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ eagle44z

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9700
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: Panuwat
ผมเกิน 1 แสนแล้วยังปกติดี ผมถ่ายทุก 1 หมื่นกิโล แถวบ้านมี 2 แสนแล้วยังปกติครับ มันอยู่ที่การใช้และดูแลส่วนมากปัญหาจะเกิดจากถ่ายน้ำมันเกียร์ช้า 40000 น้ำมันมันไม่ดีแล้ว บางทีก็ออกตัวแบบเบรคเร่งออกเอี๊ยด เกียร์ก็ไป

Tags: