เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำยางไทยที่มีกระแสว่าราคาถูกจริงสมถรรนะจะดีแค่ไหนกับเจ้า Otani KC2000 คับ  (อ่าน 1228 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 4000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
กับกระแสของยางไทยราคาถูกสมถรรนะไม่ขี้เหร่ และ ราคาถูก (ถ้าร้านรับเทรินยางเดิมด้วยก็ลดลงได้อีกหน่อย) คับ เหมาะกับสภาพถนนเมืองไทย และ สภาพอากาศคับ ถนนแห้ง หรือ เปียกก็ไว้ใจได้คับ (ถ้าเสริมสมถรรนะช่วงล่างเพิ่มเติมก็จะดีมากคับ) เพราะจะพึ่งจุดใดจุดนึงไม่ได้คับ
เพราะต่อให้ยางเทพ เช่น กลุ่มยางแบรนด์ 4-5 ดาว ราคา 4 เส้น 16-20000 บ. ถ้าช่วงล่างเดิมๆก็ปลิวได้เช่นกันคับ จึงแนะนำการใช้งานจริงตามสมถรรนะที่รถมีอยู่คับ แต่ถ้าพูดถึงเรื่องใช้งานทั่วๆไปแล้ว ยางแบรนด์นี้ไม่ได้ขี้เหร่คับ จากการที่ผมเองใช้งานจริงมา 4-50000 โลภายใน 6-7 เดือนคับ เน้นวิ่งทางไกลเจอสภาพถนนหลายรูปแบบคับ และ สภาพอากาศที่ร้อนถนนแห้งก็ยึดเกาะถนนได้ดีคับ ทดสอบขับจริงถนนโล่งตอนดึกนะคับ กดจมไมล์ 220 ทางตรงมีถนนโค้งเล็กน้อย ลดความเร็วในช่วงเข้าโค้งทางด่วนจากรังสิตเข้า กทม. 150-160 กม/ชม.ได้ไม่เสียอาการคับ  และ ช่วงฝนตกหนักๆถนนเปียกเจอน้ำขังก็ใช้ความเร็วระดับ 100-120 กม/ชม.ได้คับ และ ไม่เสียอาการกรณีมองไม่เห็นว่าจุดนั้นมีน้ำขังขอบทางก็ยังไม่เสียอาการในระดับความเร็ว 80-100 กม/ชม.คับ (รถผมมีเสริมสมถรรนะช่วงล่างมานิดหน่อยคับ) ก็ถือว่าใช้งานได้ดีคับ ดอกยางลึกคับ ก็ถือว่าไม่สึกหรอไวคับ ส่วนด้านอื่นๆ เช่น เรื่องเสียงยางก็อยู่ในเกณฑ์รับได้คับ สำหรับตัวผมนะคับ (ผมเติมลมยางแข็งไว้ก่อนคับ เพราะสามารถช่วยลดการกินยางด้านในคับ) รวมๆหลังจากที่ได้เปลี่ยนมา ก็ได้ใช้งานจริง วิ่งทางไกลบ่อยๆคับ เหนือ กลาง ใต้ อีสาน ออก ตก มาก็ถือว่าไม่เสียเงินเปล่าๆคับ ใช้งานจริง 2 ปีก็คุ้มเกินคุ้มคับ เพราะ ราคาเต็ม 7400 ผมเทรินยางเดิมมีปะด้วยคับ สรุปราคาพร้อมใสถ่วง 6800 บ.คับ ส่วนตัวใช้งานจริงได้ดีคุ้มสมราคาคับ กับยางเส้นก่อนหน้านี้ที่ผมใช้ราคา 4 เส้น 13000 สมถรรนะไม่ได้ต่างเลยคับ ทั้งระยะเบรค หรือ การใช้งานจริงไม่ต่างกันคับ เมื่อเทียบราคาแล้วหักลบราคากันแล้วเหลือเงินในกระเป๋าอย่างน้อย 6-8000 บ. เอาไว้บำรุงรักษารถ เสริมเติมแต่ง หรือ เก็บไว้เติมน้ำมันได้อีกคับ ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับเพสที่ผมแชร์ข้อมูลยางนะคับ เพราะผมไม่ได้ไปใส่กับร้านนี้คับ ผมเปลี่ยนแถวอยุธยาเส้นโรจนะจะวิ่งออกไปสระบุรีได้คับ แต่อยากแนะนำให้สอดคล้องกับยุคนี้ที่จะใช้เงินแต่ละบาทต้องคิดเยอะๆคับ ตัวอย่างมีให้เห็นคับ กับข่าววงการยานยนต์ที่ โรงงานค่ายรถดังค่ายนึงในไทยที่ประกาศปิดกิจการในปลายปีนี้ ผมจึงอยากให้ สมช ท่านที่สนใจ หรือ ถึงระยะเวลาที่ต้องเปลี่ยนยางแล้วต้องคิดเยอะว่าถ้าใช้งบ 1xxxx-2xxxx จะไหวไหมใช้คุ้มไหม แต่ถ้าหาข้อมูลเจอและเช็คข้อมูล สเปค ยางแล้วราคาไม่ถึง 8000 บ. แต่สมถรรนะโดยรวมไม่ได้ขี้เหร่เลยก็น่าจะตัดสินใจเปลี่ยนแบบสบายใจสบายกระเป๋า ผบ.ที่บ้าน (แฟน) ไม่ด่าไม่ว่าอนุมัติเร็วกว่าสมัครบัตรเครดิต ผมคิดว่าจะสบายใจทุกฝ่าย เหลือเงินไปท่องเที่ยวขับรถไปพักผ่อนกันได้ด้วยคับ อย่างไรก็ดีก็ควรหาข้อมูล สเปคยางหลายๆแบนรด์เปลี้ยบเทียบด้วยคับ จะได้ใช้งบอย่างคุ้มค่าคับ อะไรใช้ดีบอกต่อคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2020, 00:06:39 โดย Rit Hrv "NA Style" »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ mangkazai

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 26255
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: แชมป์
รบกวนสอบถามครับ เรื่องความนุ่มเงียบ เมื่อเทียบกับยางเดิมติดรถ ให้ความรู้สึกอย่างไรบ้างครับ

• ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
*ความนุ่มนวล ผมขอประกอบองค์รวมด้วยนะคับ เช่น เสริมช่วงล่างพวกชุดค้ำ ชุดโช้ค หรือ ชุดสปิง ก็นะลดความนุ่มนวลไปคับ แต่ถ้ารถเดิมๆผมให้ระดับกลางๆ และ ขึ้นอยู่กับการเติมลมว่าเติมแข็งหรืออ่อนคับ
*ส่วนตัวที่ผมได้ใช้งานจริงถ้าความเร็วต่ำรถผมจะออกแนวกระด้างคับ เพราะ เสริมช่วงล่างมาคับ และ เติมลมไนโตแข็งคับ หน้า35 หลัง34 คับ แต่วิ่งทางปกติก็ได้ฟิวลิ่งโดยรวมที่ดีคับ
*ส่วนความเงียบถ้าถนนปกติก็ไม่ดังไม่ห่อนนะคับ แต่ถ้าเจอทาง เช่น รอยเส้นปะชะลอความเร็ว (แบบนูนเยอะๆ หรือ ยังใหม่ๆ) เสียงดังพอสมควร แต่แค่ช่วงที่ผ่านเส้นปะนะคับ โดยรวมเรื่องความนุ่มนวล และ เสียงยางอยู่ในระดับกลางๆคับ กับราคายางที่ไม่ถึง 8000 ถือว่าน่าคบหาคับ สมช ใน club หลายๆท่านใช้มาก่อนผมก็มีนะคับ แต่อาจจะขับไม่ไกล ส่วนผมขับทางไกลบ่อยคับ วันอาทิตย์นี้ก็เดินทาง ขอนแก่นคับ เจอสภาพอากาศที่ร้อน และ สภาพถนนหลายรูปแบบคับ สมถรรนะของยางโดยรวมถือว่าผ่านคับ ในความคิดเห็นของผมนะคับ แต่อย่างว่าคับ ฟิวลิ่งของรถแต่ละคันเสริมเติมแต่งไม่เหมือนกัน ความรู้สึกของผู้ใช้งานก็จะชอบต่างกัน แต่ถ้ารับได้หลังจากตัดสินใจใช้ยางตัวนี้นะคับ คุ้มเลยคับ ใช้งาน 2 ปีก็คุ้มแล้วคับ อย่างไรแล้วก็ควรจะหาข้อมูล สเปคยางหลายๆยี่ห้อที่ สเปค เท่ากันที่ใช้กับ แมกของรถได้ด้วยนะคับ จะได้ทราบข้อมูลทางทฤษฎีด้วยคับ ส่วนข้อมูลทางด้านปฏิบัติ ผมกล้าวารันตี 100% คับ หลังจากใช้งานจริงมา 4-60000 โล ระยะเวลา 6-7 เดือนถือว่าผ่านคับกับถนนในเมืองไทยคับ (ไม่นับถนนแนวออฟโรสนะคับ) คงไม่เหมาะคับ
ใช้ดีบอกต่อคับ

ภาพรีวิวของ สเปคยาง otani kc2000 เบื้องต้นคับ เมื่อเทียบกับราคาขนาด 215/55/17 = 7400 บ. คุ้มไม่คุ้มลองตัดสินใจดูคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2020, 15:53:01 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ taoturbo

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7467
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: tao
ผมใช้มาสามหมื่นกว่า กม.ละคับ (ประมาณ 1 ปี) เสียงเริ่มมาแล้วนะ แต่โดยรวมผมพอใจ กะว่าครบสี่หมื่นจะเปลี่ยน(เพราะสลับมาสามรอบแล้ว) ถ้าขับไม่เร็วใช้งานทั่วไป ก็ทุ่นค่าใช้จ่ายได้เยอะครับ

Tags: