เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องแบตเตอรี่  (อ่าน 531 ครั้ง)

ออฟไลน์ chadrew

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 23175
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: cha
    • รางวัลและกิจกรรม
เรื่องแบตเตอรี่
« เมื่อ: 25 ม.ค. 2020, 18:37:42 »
 Share 
เอารถเข้า 0 ช่างบอกวัดแบตได้ 9 V.  O0 รถเพิ่งออกมา 16 เดือน ราคาแบต 2,xxx
เลยบอกไปเปลี่ยนเองข้างนอก ปรากฎว่าช่างร้านแบตวัดค่าได้ 12 V. Good battery
เลยยังไม่ได้เปลี่ยนเพราะตอนสตาร์ทติดปกติไม่มีอาการอะไร
เพื่อนสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างคับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
Re: เรื่องแบตเตอรี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ม.ค. 2020, 20:12:37 »
ถ้าแนะนำนะคับ ผมอยากให้หา obd มาใช้คับ เพื่อเทียบเคียงและสามารถดูค่าต่างๆที่เป็นข้อมูลเบื้องต้นคับ การอ่านค่าอาจจะไม่ตรง 100% ก็จริงคับ แต่สามารถช่วยให้ผู้ใช้งานตรวจเช็คกับข้อมูลเบื้องต้นได้คับ จะดีกว่าคาดการณ์เอง หรือ อาจจะถูกแนะนำจากช่างศูนย์หรือช่างอู่ไปในทิศทางที่ทำให้เราต้องเสียเงินก่อนกำหนด (คือยังใช้อุปกรณ์บางตัวไม่คุ้มค่าคับ) ถ้ากรณีแบตเสื่อมจริงๆนะคับ แนะนำให้ใช้แบตในรอบต่อๆไปแบบกึ่งแห้งคับ หรือ ที่เราๆเรียกว่าแบตแห้งแหละคับ ถ้าแบตแห้งแท้ๆแพงคับ ส่วนใหญ่จะใช้แบตกึ่งแห้งคับ ที่เราๆเรียกกันติดปากว่าแบตแบบแห้งคับ ราคาสูงกว่าแบบเติมน้ำ 200-400 จะสะดวกกว่าคับ เพราะจะมีตาแมวสามารถสังเกตุด้วยตาได้ว่า แบตเริ่มเสื่อมหรือไม่คับ
อย่างไรก็ดีคับ อุปกรณ์เสริมที่ผมได้เกรินไปคือตัว obd นั้น ไม่ต้องตัดต่อสายไฟใดๆ สามารถเสียบต่อกับช่องเสียบ obd ใต้พวงมาลัยด้านซ้ายมือได้เลยคับ และ ไม่วางเกะกะที่คอนโซนหน้ารถแนวสายซิ่งนะคับ แสงไฟจากตัวจอก็ปรับแบบ auto แสงจอไม่แยงตาเวลาขับกลางคืนด้วยคับ แบบวางเรียงเต็มหน้ารถหรือแปะติดกระจกนั้นหมดยุคแล้วคับ เกะกะสายตาเวลาขับกลางคืนคับแบบนั้น ส่วนตัวผมมองว่าควรจะมีไว้คับ ราคาก็ไม่สูงมากคับ มีตั้งแต่ราคาหลักร้อยถึงหลัก 1-2 พันคับ ตามความชอบคับ แนะนำเสริมตัวนี้ผมว่าช่วยได้คับ ในการสังเกตุในเรื่อง แบต ความร้อน และ อื่นๆ และหลายรุ่นสามารถตั้งเตือนได้คับ ดีกว่ามารอให้มันเตือนตามระบบอาจจะส่งผลเสียในระยะยาวได้คับ และ ถ้าพูดในเรื่องแบตล้วนๆนะคับ ก็ควรจะมีสายจั๊มไว้ติดรถก็ดีคับ กันเหนี่ยวคับ แต่สายต้องมีขนาดใหญ่ไว้ก่อนคับ และ ปากคลีบขั่วแบตต้องอ้าได้กว่ามากๆนะคับ อย่าใช้แบตสายขนาดเล็กคับ หรือ หัวคลีบแบตอ้าได้นิดเดียวเพราะอาจจะคลีบขั่วแบตไม่ได้คับ เป็นข้อมูลเบื้องต้นคับ
*ส่วนภาพประกอบข้อมูล รถผมเองคับ เป็นแบตกึ่งแห้งไม่ต้องเติมน้ำคับ เป็นลูกที่ 2 คับ เปลี่ยนจากลูกแรกเพราะอยากเพิ่มค่าแอมป์จากเดิมติดรถมา 45 แอมป์ (ยังใช้งานได้ปกตินะคับ แต่ต้องการเปลี่ยนเพิ่มค่าแอมป์คับ) ผมใช้เป็น 52 แอมป์คับ ไม่เกินลิมิตที่ไดชาจ์ตจะทำงานได้คับ ใช้งานแบตลูกนี้มา 3 ปีกว่าคับ ยังปกติคับ ผมใช้ลูกนี้ยี่ห้อ PUMA คับ 52 แอมป์ จะมีตาแมวไว้ให้สังเกตุว่าสีของน้ำยาภายในเริ่มเปลี่ยนสีหรือยังด้วยคับ เพื่อสะดวกในการสังเกตุว่าแบตเริ่มเสื่อมหรือไม่คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2020, 16:03:14 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ chadrew

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 23175
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: cha
Re: เรื่องแบตเตอรี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ม.ค. 2020, 14:20:37 »
ขอบคุณครับ :emo_051:

Tags: