เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำร้านเปลี่ยนผ้าเบรคดีๆๆให้หน่อยนะคับ  (อ่าน 217 ครั้ง)

ออฟไลน์ Katour

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 16672
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Bkk
  • ชื่อเล่น: Katour
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
รถ 4 ปี แล้วรำคาญเสียงจิ๊ดๆๆมานานแล้วเข้าศูนย์เครมก็ไม่หาย หายไปสักพักเสียงก็มาอีกแล้ว ช่วยแนะนำร้านเปลี่ยนและยี่ห้อผ้าเบรคดีๆๆให้หน่อยนะคับ แถวพัฒนาการ ศรีนครินทร์ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
ไม่ทราบว่าเคลมเปลี่ยนผ้าเบรคเป็นผ้าเบรครุ่นใหม่หรือป่าวคับ (อย่าลืมขอดู และ ถ่ายภาพไว้ด้วยคับ) เพราะ รถผมเองรุ่น 2015 ผ้าเดิมเบรคดังมากคับ ทนใช้จนรถผมหมดว่ารันตีคับ เพราะ วิ่งเยอะ วิ่งทางไกลบ่อยคับ เลยเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าหลังทั้งหมดคับ แต่ช่วงนั้นมันมีลด15 % คับ เลยใช้ของ 0 แต่เน้นขอเป็นผ้าเบรครุ่นใหม่ของ hrv คับ และ ถ่ายรูปเก็บไว้เป็นข้อมูลคับ ผมได้แชร์ลงใน club ด้วยคับ ห้องแต่งรถ กระทู้เปลี่ยนผ้าเบรคคับ เสียงหายไปคับ ใช้งานมาก็ไม่มีเสียเลยคับ มีภาพตัวผ้าเบรคประกอบข้อมูลด้วยคับ เบื้องต้นเนื้อผ้าเบรครุ่นเก่าของ hrv ผ้าเบรคจะผสมเนื้อโลหะเยอะมากคับ ส่วนเนื้อผ้าเบรครุ่นใหม่คัวเนื้อผ้าเบรคผสมโลหะน้อยลงมากคับ เพราะ สาเหตุหลักๆ การเกิดเสียงขึ้นอยู่ที่เรื้อผ้าเบรคด้วยคับ ถ้าผสมเนื้อโลหะมากก็เกิดเสียงเวลาเบรค เหมือนผ้าเบรคจะหมดจนทำเอาลำคานมากคับ แต่ผ้าเบรคเก่ายังเหลือเยอะมากคับ แต่ดังเหมือนรถเก่าเลยคับทนใช้มา 100000 โลคับ
ตามภาพรีวิวคับ
ภาพที่ 1 ผ้าเบรคหน้ารุ่นเก่า
ภาพที่ 2 ผ้าเบรคหลังรุ่นเก่า
ภาพที่ 3 ผ้าเบรคหน้ารุ่นใหม่
ภาพที่ 4 ผ้าเบรคหลังรุ่นใหม่
จะสังเกตุความแตกต่างของตัวเนื้อผ้าเบรคคับ ส่วนการเบรคระยะเบรคไม่ได้ขี้เหร่คับ เพราะรถผมเองก็ขยับ สเตป เล็กน้อยเพิ่มมา 20-25 ม้า ก็เบรคอยู่คับ แต่ส่วนสำคัญอีกตุดที่ช่วยเรื่องระยะเบรคให้ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพคือ ชุดโช้คคับ สำคัญคับ เพราะ ชุดโช้คดีก็จะทำให้ระยะเบรคสั่นลง รถไม่เสียอาการ หน้าไม่ทิ่มเหมือนชุดโช้คเดิมคับ เพราะค่าความหนืด และ การยืดยุบตัวทำได้ไม่ดีคับ ก็ส่งผลทำให้ระยะเบรคไม่ดีคับ ถ้ากรณีมาเ้วยความเร็ว หรือ เบรคกระทันหันคับ และ อีกจุดนึงที่เป็นองค์รวมการช่วยประสิทธิภาพของเบรค คือ ยางคับ ทั้ง 3 จุดหลักๆนี้จะช่วยได้คับ แต่ถ้าไม่สนของ 0 ก็จะมีพวก bendix แต่ต้อง สเปคสูงนะคับ ผมจำชื่อรุ่นไม่ได้คับ หรือ พวก muspec nexster ประมาณนี้คับ สำคัญที่จุดหลักๆ 3 จุดที่จะช่วยหนุนกันให้การเบรคดีขึ้นคับ จะพึ่งอย่างใดอย่างนึงไม่ได้คับ เพราะทุกส่วนก็สัมพันธ์กันคับ อะไรใช้ดีผมบอกต่อคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2019, 21:10:31 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ Tongga

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 24202
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: โต้ง
สนใจ compact รุ่น primo อยู่ ราคาไม่แรง ไม่รู้เป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
ปกติแล้วถ้าขับปกติ รถเดิม หรือ ขยับ สเปต เล็กๆน้อยๆผ้าเบรคเดิมโรงงานเหลือเฟือคับ แต่สำคัญที่เป็นตัวช่วยลดระยะเบรค คือ องค์รวมนะคับ คือ ชุดโช้คคับ ถ้าขับรถเร็ว และ กรณีเบรคไม่เผื่อระยะคันหน้า หรือ เบรคใกล้ตันหน้า ชุดโช้คเดิมที่ติดรถจะยุบตัวมากคับ ส่งผลให้ระยะเบรคยาวคับ คือ ทำให้เรารู้สึกเบรคไม่อยู่ หรือ ระยะเบรคทำได้ไม่ดีคับ
เพราะช่วงล่าง และ ชุดโช้คเป็นตัวช่วยในจุดนี้คับ ถ้าขับปกติ และ เพื่อให้ประหยัดงบ ผ้าเบรคเดิมเอาอยู่คับ เพราะ ที่ผมได้เกรินไป ก็เอาอยู่คับ ขยับ สเตป มานิดหน่อย แรงม้าเพิ่มจากเดิม 112 ตัวที่ล้อ +เพิ่ม 20-25 ตัวคับ แรงบิดจากเดิม120 นิวตัน เป็น 140-150+ นิวตันเพิ่มมาพอสมควรคับ ก็เบรคอยู่ปกติคับ แต่ควรจะทิ้งระยะ หรือ เบรคชะลอ ดีที่สุดคับ ไม่ควรเบรคประชั้นชิดจนเกินไปคับ ต่อให้ เปลี่ยนปั่มเบรค หรือ ผ้าเบรคดีแค่ไหนถ้าประชั้นชิดก็อาจจะเกิดควรเสียหายได้คับ แต่ถ้าต้องการเปลี่ยนผ้าเบรคจริงๆ ไม่เดือดร้อนเรื่องงบที่จะใช้ ก็มีหลายตัวคับ bendix muspec nexster ถ้าลงทุนก็ใช้ตัวที่มีสมถรรนะไปเลยคับ จะได้ใช้คุ้ม ใช้นานคับ ลองดูคับ ส่วนใหญ่เบรคหน้าจะทำงาน 70% ด้านหลัง 30% คับ
ส่วนรายละเอียดที่พอทราบมาคับ คือ ปั้มเบรคเดิม hrv พอตเดียวก็จริงคับ แต่พอตใหญ่คับ
อะไรใช้ดีบอกต่อคับ เพื่อจะได้แระหยัดงบคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ย. 2019, 09:31:39 โดย Rit Hrv "NA Style" »

Tags: