เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงหวีดดดตอนเหยียบคันเร่งที่ความเร็วประมาณ 60Km/Hr  (อ่าน 891 ครั้ง)

ออฟไลน์ leejearn

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 14421
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: 55
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
รถปี 2015 เริ่มมีเสียงหวีดๆเมื่อเหยียบหรือผ่อนคันเร่งที่ความเร็วประมาณ 60 กิโลเมตรต่อชั่วโมง เมื่อวานเอาไปเข้าศูนย์เช็คระยะ 50,000 กิโลเมตรพอดี และได้แจ้งให้ช่างช่วยเช็คและทดลองขับดู โดยแต่เราไม่ได้ไปนั่งด้วย ซึ่งไม่พบปัญหาใดๆ แต่พอเอารถกลับมาก็ยังมีเสียงอยู่ เพื่อนๆมีใครเป็นแบบนี้บ้างคะ :emo_008:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ p_wudthi

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14150
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: p_wudthi
หาเวลาพาช่างนั่งไปด้วย แล้วลองขับให้เกิดเสียงดูครับลักษณะการขับก็น่าจะมีผลกับต้นเหตุของเสียง

รถปี 2015 เช็คระยะจริง ๆ น่าจะต้องเป็นระยะ 70,000 กิโลเมตรนะครับ ทุก ๆ 6 เดือน หรือ 10,000 กิโลเมตร แล้วแต่ว่าระยะไหนถึงก่อน

คุณ p_wudthi ออกรถปลายเดือนธันวาคม 2015 คะ ขึ้นกับลักษณะการขับ คือยังไงหราคะ

ไปเข้าศูนย์มาวันนี้ตั้งแต่เช้า ขับรถไปพร้อมกับหัวหน้าช่าง ข้อสันนิฐานคือเสียงเครื่องฉีดน้ำยาแอร์ และน้ำยาแอร์ไม่เต็มระบบ แต่หลังจากเติมน้ำยาไปแล้ว ยังพบเสียงเดิมหลังขับรถกลับบ้าน เลยได้แต่ปล่อยไปแล้วคะ นั่งรอมาเกือบทั้งวัน ไม่รู้สาเหตุมาจากอะไรกันแน่

คุณ p_wudthi ออกรถปลายเดือนธันวาคม 2015 คะ ขึ้นกับลักษณะการขับ คือยังไงหราคะ

ประมาณว่าการออกตัว การเร่งความเร็วครับ เรากับช่างอาจจะไม่เหมือนกัน เราขับอาการออก แต่พอช่างขับไม่เจอซะงั้น

ออกรถไล่ ๆ กันครับ ปลายมกราคม 2016 พรุ่งนี้เช็คระยะ 70,000 ครับ  :'(

จริงคะ เครียดเลยคะ แต่เคยอ่านเจอว่าเกิดจากเกียร์ CVT จะเป็นแบบนี้ แต่คืองงว่าทำไมพึ่งเป็น ฝากถามช่างศูนย์ที่คุณ p_wudthiจะเอารถไปเข้าด้วยได้ไหมคะ แหะๆๆ ของเราเข้าศูนย์พระราม3 บางคอแหลมคะ

ไม่รู้จะเชื่อช่างได้หรือเปล่านะครับ ล่าสุดแจ้งอาการเสียงดังเหมือนมีอะไรสั่นที่ประตูฝั่งคนขับเวลาถนนไม่เรียบถ้าเอามือไปวางตรงที่พักแขนก็จะเงียบ ไม่รู้ไปสื่อสารกันยังไงตอนไปรับรถเขาแจ้งว่าไปหล่อลื่นโช้คข้างขวาซะงั้น

:emo_008:

ออฟไลน์ fukuno

• No.695
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4493
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ponx
  • No.695
เจออาการเดียวกันเลยครับ รถปี 2016

เบื้องต้นลองโทรไปสอบถามทางช่างที่ 0 ว่าอาการเสียงวีดเวลาเร่งเครื่องสามารถเกิดจากอะไรได้ครับ
ได้รับคำตอบเบื้องต้นที่น่าฟังมากว่า "ผมไม่ได้ยินครับ เพราะ ผมไม่ได้อยู่ในรถ"

รอเอาเข้าเช็คระยะ เสาร์หน้าครับ ซึ่งมีโทรนัดไว้ล่วงหน้าแล้ว ดูเจ้าหน้าที่ไม่ค่อยอยากรับตรวจคุณภาพ เพราะเจอมาหลายครั้ง จะให้เข้าวันธรรมดาแทน เลยต้องเสียเวลา 2 รอบ

เซ็งมาก

อัพเดทด้วยนะคะ เพราะทุกวันนี้ก้ต้องทนกับเสียงนี้ นึกว่าเป็นเรื่องปกติไปคะ

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
เบื้องต้น สังเกตุอาการด้วยเองก่อนคับ ว่าระบบเกียร์ทำงานปกติหรือไม่คับ เร่งเครื่องแล้วระบบเกียร์เปลี่ยนเกียร์ปกติหรือไม่ มีอาการกระตุก หรือ กระชากรุนแรงกว่าปกติหรือไม่คับ และ การเปลี่ยนถ่ายของเหลวของ นมก คับ จุดนี้แนะนำให้ควรที่จะเปลี่ยนที่ 20000-25000 โลจะดีคับ ถ้าตามระยะที่ระบุไว้ คือ นานเกินไปคับ ที่ 40000 โล หรือ 1 ปีคับ จะขับมากน้อยก็ควรเปลี่ยนถ่าย นมก ไวขึ้นคับ ส่วนในจุดอื่นที่เกี่ยวข้องเช่น การฟรัชชิ่ง นมก และ เปลี่ยนกรองเกียร์ไม่อยากแนะนำคับ เพราะการรื้อเสื้อเกียร์มีความเสี่ยงคับ แต่ถ้ากรณี case นี้รถพึ่งใช้งาน ก็สังเกตุอาการเบื้องต้นด้วยตนเองก่อนคับ ที่ได้เกรินไปดูก่อนคับ หรือ ถ้า 0 ที่ได้โทรสอบถามไปแล้วได้คำตอบที่ไม่ค่อยน่าประทับใจ คือ ที่เดียวกับการจะนำรถเช็คระยะ ก็ต้องลองเปลี่ยน 0 ดูคับ เพราะจากคำตอบ พนง. ถือว่าไม่ควรใช้คำตอบแบบนี้คับ ควรที่จะใช้คำตอบที่ดีกว่านี้คับ (ไม่ได้แนะนำ หรือ ยุยงนะคับ ถ้าได้คำตอบแนวนี้ ฮวนๆแบบนี้ ก็ของชื่อ นามสกุล พนง. ที่ให้คำตอบคับ เพื่อที่จะได้เข้าไปชี้แจงในวันที่เราต้องไป 0 นั้นคับ หรือ ขอคุยกับ หัวหน้าแผนกซ่อมบำรุงคับ ว่าได้คำตอบประมาณนี้คับ ใจเขาใจเรา เมื่อเป็นผู้ให้บริการ ก็ต้องให้ขอแนะนำ หรือ คำตอบที่ดีกว่านี้คับ ถ้าเป็นเขาได้คำตอบแบบนี้ก็คงมี ความน้อยเนื้อต่ำใจไม่ต่างกับเราคับ ยังไงแล้วก็ลองจับสังเกตุอาการดูก่อนคับ ถ้ายังอยู่ในวารันตี ถ้าถึงขั้นร้ายแรงจริงๆนะคับ (เน้นย้ำคับ ร้ายแรงสุดๆ จำต้องเคลมเปลี่ยนชุดเกียร์ก็จำต้องทำคับ) ยังไงก็เข้าตรวจเช็คในระบบด้วยคับ ว่ามีไฟโชว์อะไรด้วนหรือไม่ด้วยคับ หรือ เสียงจากระบบเครื่องยนต์ ลูกลอก สายพาน เสียงลม หรือ จากการยกถอนคันเร่งของเท้าเราคับ และ ขับทดสอบกับช่างคับ ขอให้โชค A คับ  :emo_051:
*ขอเสริมอีกนิดนึงคับ กรณีเกียร์มีปัญหา ถ้ากรณีเป็นตั้งแต่โรงงาน และ ถ้ายังอยู่ในวารันตี เคลมได้ ต่อให้เราใช้งานจริงต้องดัน case ให้สุดด้วยคับ
*แต่ถ้ากรณีใช้งานผิดวิธี ขับหลายมือ ตั้งแต่ 2 คนขึ้นไป หรือ พลั่งเผลอ ในการเข้าเกียร์เดินหน้าถอยหลังแบบผิดวิธี หรือ ที่ได้เกรินสาเหตุเบื้องต้นไว้ ก็อาจจะส่งผลให้เกิดความเสียหายสะสม จนมาออกอาการภายหลังได้เช่นกันคับ
*ขออนุญาตเอารถผมเป็นบรรทัดฐานสักเล็กน้อยคับ
รถผมขยับ สเตป แนวทาง na เล็กน้อยตั้งแต่ 40000 โลแรกคับ เน้นเหนียว ซัด แช่ได้ จนถึงปัจจุบัน 160000 โลคับ รถ 3 ปีกว่าจะเข้า 4 ปีคับ เน้นวิ่งขับทางไกลบ่อยคับ เหนือ ใต้ กลาง อีสาน เส้นทางขึ้นทางชัน เช่น เส้นทางท่องเที่ยวทางเหนือ หรือ เส้นทางปกติ แต่ขับซัดเร่งแซง สับเล่นเกียร์ D ไป S S กลับมา D บ่อยมากคับ เคยซัดแช่จมไมล์ 220 กม/ชม. มา 3-4 ครั้งคับ แต่ตอนกลางคืนนะคับ (ช่วงนั้นผมทดสอบว่า สเตป ที่ทำมามันวิ่งกดได้ถึงหรือไม่คับ ไม่แนะนำให้ขับแบบนี้นะคับ แต่ที่ทดสอบ ตี2ตี3 คับ รถไม่มีจริงๆคับ) ถึงปัจจุบันเกียร์ก็ไม่มีปัญหาคับ ส่วนการบำรุงรักษา ผมจะเปลี่ยนถ่ายในส่วนของ นมก ทุกๆ 20000 โลคับ หรือ ต่ำกว่านั้นในกรณีจำเป็นต้องวิ่งทางไกล แต่ถ้ายังไม่ถึงกำหนดที่ตนเองกำหนดเอาไว้ที่ 20000 โล เช่น 15000-16000 โล แต่ต้องวิ่งทางไกลต้องขึ้นเขาขึ้นดอย ผมก็จับเปลี่ยนทันทีคับ เช่นเดียวกับ นมค คับ ถ้า อยู่ที่ประมาณ 7000 โล แต่อยู่ใน case ที่ต้องวิ่งทางไกลไปเหนือขึ้นดอย ผมก็จับเปลี่ยนพร้อมกันคับ เพื่อสมถรรนะด้วยเช่นกันคับ (เปลี่ยนอู่นอกคับ) เพราะรถผมไม่เข้า 0 ตั้งแต่ 30000 โลแรกคับ เน้นบำรุงรักษาด้วยตนเองกำหนดเองตามการใช้งานจริงเป็นหลักคับ 
*สุดท้ายยังไงแล้วตรวจเช็คให้ได้คำตอบที่ชัดเจนก่อนนะคับ หรือ เช็คหลาย 0 เพื่อความชัวร์ว่าเกิดปัญหาจากเกียร์จริงๆ ถ้าได้รื้อ หรือ เรียกแนวสายซิ่งหน่อย คือ overhual เกียร์แล้วถ้าเกียร์ไม่ได้เกิดปัญหาเสียของเลยคับ เผื่อว่าเช็คหลาย 0 หรือ อู่เฉพาะทาง (อู่นอก) แล้วเป็นที่เสียงที่จุดอื่นจะได้ไม่เสียรถคับ เน้นย้ำเช็คให้มั่นใจก่อนนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ย. 2019, 23:58:10 โดย Rit Hrv "NA Style" »

ออฟไลน์ somkiat

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6165
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ubon
  • ชื่อเล่น: kala
ซ่อมเกียรcvt.

ทำแล้วเสียงหายรึเปล่าคะ แล้วยังอยู่ในประกันต้องเสีย2แสนเลยหราคะ

ออฟไลน์ somkiat

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6165
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ubon
  • ชื่อเล่น: kala
ผมก็เป็นมีเสียงวีดที่60กม/ชม รอบเครื่องประมาณ1500รอบ
-ความเร็ว60กม/ชม.เป็นความเร็วใช้งานปรกติในเมืองหรือชานเมืองเมื่อเราใช้ความเร็วนี้ไปนานๆจะเกิดการสึกหรอที่สายพานโลหะและพู่เลย์เกียรของเกียรcvt
-ยังไม่ต้องทำอะไรหรอกครับจนกว่ารถเข้าเกียรแล้วไม่วิ่งถึงซ่อม55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ย. 2019, 16:46:58 โดย somkiat »

Tags: