เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงดังตรงพวงมาลัย รบกวนช่วยทีครับ  (อ่าน 375 ครั้ง)

ออฟไลน์ babybest

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 26202
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ต้อง
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ผมเพิ่งออกรถมาเมื่อวันที่ 19 ธันวาคม 2562

ขับรถมาได้ 1 เดือน พบว่ามีอาการเสียงดังเล็กๆ เหมือนพลาสติกกระทบกันเบาๆ ตรงบริเวณพวงมาลัย เวลารถวิ่งบนพื้นถนนที่ไม่เรียบ ครับ อยากทราบว่า มีเพื่อนๆคนไหนมีอาการแบบผมมั่งครับ และมีวิธีแก้ไขเบื้องต้นอย่างไร ก่อนเอาไปเข้าศูนย์บริการให้เค้าแก้ให้ครับ

เสียงมันไม่ได้ดังมากครับ แต่มันรำคาญน่ะครับ เบื้องต้นผมใช้วิธีเปิดเพลงดังๆ ให้มันกลบเสียงไปน่ะครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ recon9

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15541
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ดินแดง กทม
  • ชื่อเล่น: Yo
  • HR-V (E) 2017
Re: มีเสียงดังตรงพวงมาลัย รบกวนช่วยทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ม.ค. 2020, 09:52:14 »

.....ลองถ่ายรูป ตรงตำแหน่งที่มีเสียง ลงมาให้ดูหน่อยครับ เผื่อสมาชิกท่านอื่นได้เข้ามาดู จะได้ช่วยกันวิเคราะห์ ว่าเสียงเกิดจากอะไร..... :-X

ออฟไลน์ babybest

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 26202
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ต้อง
Re: มีเสียงดังตรงพวงมาลัย รบกวนช่วยทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ม.ค. 2020, 15:56:25 »
เสียงที่ได้ยิน ผมลองฟังหลายรอบแล้ว น่าจะอยู่ตรงบริเวณที่ผมวงไว้ครับ

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ม.ค. 2020, 16:19:44 »
ผมขอวิเคราะห์ไว้ 2 ตำแหน่งคับ คือ
*ส่วนห้องโดยสารคับ หมุดยึดแผ่นกันความร้อนใต้หน้าคอนโซนอาจหลุดคับ
*น็อตภายในพวงมาลัยของส่วนสายไฟบางตัวหลวมคับ แต่ไม่เกี่ยวกับน็อตยึดพวงมาลัยกับยอยพวงมาลัยนะคับ
แต่ถ้าไม่ใช่ทั้ง 2 กรณีนี้ก็คงจากเดี่ยวกับพวงน็อตหรือชิ้นส่วนบางตัวของระบบพวงมาลัย และ แล็กพวงมาลัยคับ วิเคราะห์ และ คาดเกาไว้เบื้องต้นประมาณนี้คับ ส่วนผู้ใช้งานก็สังเกตุอาการด้วยคับว่า การขับขี่ใช้งานจริงทั้งขับช้า 0-100 หรือ ขับเร็ว 100+++ ว่ามีอาการควบคุมอยู่หรือไม่ เสียดังขึ้นเรื่อยๆหรือไม่ สะเทือนหนักจนมือจับพวงมาลัยสั่นหรือไม่ถ้่แบบนี้จะอันตรายมากคับ ก็ลองสังเกตุด้วยคับ

ออฟไลน์ ขาวปทุม

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 22150
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ขาวปทุม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มี.ค. 2020, 17:43:42 »
เป็นเหมือนกันคะ แต่เพิ่งเป็นตอนเข้าปีที่สาม จะมีเสียงแก๊กๆ เวลาคืนพวงมาลัย เหมือนพลาสติกมันหลุดแล้วเข้าที่เองดังแก๊ก เข้าศูนย์แล้ว จนท เคลม บอกว่า ไม่ดังคะ  :emo_104: และไม่ใช่จากแรคพวงมาลัย แล้วก็ไม่เป็นอันตรายเพราะไฟพวงมาลัยไม่โชว์ ผ่านมาเดือนนึง ดังบ่อยมากขึ้นค่ะ กะว่า ให้มันดังทุกครั้งที่เลี้ยวแล้วค่อยไปเข้าศูนย์คะ หมดปัญญาเหมือนกันค่ะ ถ้าเจ้าของกระทู้แก้ไขได้รบกวนแจ้งเป็นวิทยาทานด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ อ้อ ขับแค่เลี้ยวเข้าซอยหมู่บ้าน สัก 30-40 กม/ชม ก็ดังคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มี.ค. 2020, 17:47:22 โดย ขาวปทุม »

Tags: