เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ความเข้าใจผิดเรื่องการใช้น้ำมันเครื่อง  (อ่าน 22292 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ccjung

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3439
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: Lopburi
  • ชื่อเล่น: นู๋ซีซี
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: ความเข้าใจผิดเรื่องการใช้น้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 23 เม.ย. 2016, 11:33:54 »

ตั้งแต่ออกรถมาใช้แต่น้ำมันเครื่องของศูนย์ วิ่งมาจะเกือบ40,000 รบกวนแนะนำน้ำมันเครื่องให้หน่อยค่ะ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ vachira

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2529
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
Re: ความเข้าใจผิดเรื่องการใช้น้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 23 เม.ย. 2016, 11:44:40 »
ตั้งแต่ออกรถมาใช้แต่น้ำมันเครื่องของศูนย์ วิ่งมาจะเกือบ40,000 รบกวนแนะนำน้ำมันเครื่องให้หน่อยค่ะ

ก็ใช้น้ำมันเครื่องของ Honda  จะมีให้เลือก  กึ่งสังเคราะห์ ประมาณ 1200  หรือ สังเคราะห์ 100%  ประมาณ 2100  ครับ  แล้วแต่เราจะเลือกครับผม

ออฟไลน์ Phose28

• No.330
  • สมาชิก ID: 8768
  • พลังน้ำใจ : 36
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Phose28
  • ขายฟิล์มกันรอยหน้าจอวิทยุแท้ตรงรุ่น " HR-V "
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้
พอดีกำลังจะเปลี่ยน้ำมันเครื่อง 20,000 โล
ผมควรใช้ของศูนย์ หรือซื้อข้างนอก ยี่ห้อใหน เบอร์ใหนดีครับ
(สำหรับรถที่ไม่ค่อยได้ขับบ่อยๆ ,ประมาณอาทิตย์ละครั้ง สองครั้งครับ)
 :-\ :-\
ขอบคุณครับ

The Engineer.**ขายฟิล์มกันรอยหน้าจอวิทยุแท้ตรงรุ่น " HR-V "
Line ID : phose28

ออฟไลน์ Phose28

• No.330
  • สมาชิก ID: 8768
  • พลังน้ำใจ : 36
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Phose28
  • ขายฟิล์มกันรอยหน้าจอวิทยุแท้ตรงรุ่น " HR-V "
@K.Namhorm ขอบคุณมากๆ เลยครับ
สำหรับความรู้และคำแนะนำ
 :emo_051: :emo_051:
**พอจะมีร้านแนะนำมั๊ยครับ
(***พอดี PM ขอบคุณไม่ได้/ข้อความ K.Namhorm เต็มครับ)
The Engineer.**ขายฟิล์มกันรอยหน้าจอวิทยุแท้ตรงรุ่น " HR-V "
Line ID : phose28

ออฟไลน์ namhorm

• สมาชิก 200 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3488
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: ปัตตานี
  • ชื่อเล่น: น้ำหอม
@K.Namhorm ขอบคุณมากๆ เลยครับ
สำหรับความรู้และคำแนะนำ
 :emo_051: :emo_051:
**พอจะมีร้านแนะนำมั๊ยครับ
(***พอดี PM ขอบคุณไม่ได้/ข้อความ K.Namhorm เต็มครับ)
ผมแอดไลน์คุณแล้วนะครับ ตอบไปแระ

ออฟไลน์ Grimmy

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 17570
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Tae+
จากคู่มือของ HRV ระบุให้ใช้ 0W-20 หรือ 5W-30 เกรด SM ขึ้นไปนะครับ แนะนำว่าให้ใช้ตามสเปคคู่มือจะดีที่สุด แต่จะใช้เปนเกรดอื่นก้อได้ครับ

เลขตัวหลังมากหมายถึงฟิลม์น้ำมันจะมีความแข็งแรงมากขึ้นก็ปลอดภัยหากชอบใช้รอบสูงๆ แต่ก้อเปลืองพลังงานมากขึ้นเช่นกันเพราะน้ำมันมีความหนืดมาก

เลขตัวหน้าไม่ต้องสนใจเลยครับ มันคือค่าที่บอกความข้นของน้ำมันที่อุณหภูมิ -18 องศา (ลองนึกถึงน้ำมันหมูที่เวลาเย็นจะเป็นไข ถ้าร้อนจะใส) 0W แพงกว่า 5W, 5W ก้อแพงกว่า 10W อยู่เมืองไทยผมคิดว่าใช้แค่ 5W ก้อเหลือๆ ไปเที่ยวได้ทุกดอยแล้วครับ

เลือกน้ำมันเครื่องให้ตรงกับ driving habit ของแต่ละคน ถ้าเท้าหนักกดติดเรดไลน์ประจำ ก้อเลือกที่หนือหน่อย ถ้าขับสบายๆ ก้เลือกที่ใสๆหน่อย ประหยัดน้ำมันดีครับ

ออนไลน์ Gecko

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14385
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Aon
  • HR-V EL White Orchid Pearl 2016
จากคู่มือของ HRV ระบุให้ใช้ 0W-20 หรือ 5W-30 เกรด SM ขึ้นไปนะครับ แนะนำว่าให้ใช้ตามสเปคคู่มือจะดีที่สุด แต่จะใช้เปนเกรดอื่นก้อได้ครับ

เลขตัวหลังมากหมายถึงฟิลม์น้ำมันจะมีความแข็งแรงมากขึ้นก็ปลอดภัยหากชอบใช้รอบสูงๆ แต่ก้อเปลืองพลังงานมากขึ้นเช่นกันเพราะน้ำมันมีความหนืดมาก

เลขตัวหน้าไม่ต้องสนใจเลยครับ มันคือค่าที่บอกความข้นของน้ำมันที่อุณหภูมิ -18 องศา (ลองนึกถึงน้ำมันหมูที่เวลาเย็นจะเป็นไข ถ้าร้อนจะใส) 0W แพงกว่า 5W, 5W ก้อแพงกว่า 10W อยู่เมืองไทยผมคิดว่าใช้แค่ 5W ก้อเหลือๆ ไปเที่ยวได้ทุกดอยแล้วครับ

เลือกน้ำมันเครื่องให้ตรงกับ driving habit ของแต่ละคน ถ้าเท้าหนักกดติดเรดไลน์ประจำ ก้อเลือกที่หนือหน่อย ถ้าขับสบายๆ ก้เลือกที่ใสๆหน่อย ประหยัดน้ำมันดีครับ

อธิบายเข้าใจง่ายดี  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ Rit Hrv "NA Style"

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15858
  • พลังน้ำใจ : 37
  • จังหวัด: กรุงเทพ/อยุธยา
  • ชื่อเล่น: *Rit-Hrv na style*
ถุกจ้องตามกระทุ้ที่อธิบายคับ ต้องรุ้ว่าตัวเองขับแบบไหนแล้วใช้ให้เหมาะสมคับ ยังมันก้อใช้ได้หมดแหละคับที่ ท่าน ชาว กุรุ ไเ้แนะแนวทางไว้คับ
*ส่วนตัวผมเท้าหนักคับ เลยต้องใช้ 5w-30 คับ  >:D >:D >:D

ออฟไลน์ ninrapat

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 17786
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ป๊อป
ของผม 0w20 AMSOIL ลื่นดีครับ เปลี่ยนที่ 15000 กม.

ออฟไลน์ tewada

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 19908
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: golf
ได้ครวามรู้ดีครับ

ออฟไลน์ Zenki

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 21530
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Nok
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมีประโยชน์มากๆคะ C:-)

ออฟไลน์ หนุ่มซัง

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2372
  • จังหวัด: ayuttaya
  • ชื่อเล่น: noom
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :D