เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เร่งรถรอบสูงแล้วมีกลิ่นไหม้ๆ คับ!!!!!  (อ่าน 8338 ครั้ง)

ออฟไลน์ Palintorn33

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1333
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บลู
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
 วันนี้ผมเอารถไปลอง 0-100 ไล่ตั้งแต่s1 รอบสูงเลยคับแล้วมันมีกลิ่นไหม้ๆ ออกมาด้วยคับ อยากทราบมันจามีปัญหาป่าวคับ.
 ปล. รถเพิ่งออกจากคาร์แคร์มาแล้วลองเลยคับ  :emo_008:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ Honda HR-V Club พร้อมหมายเลขสติ๊กเกอร์ No. ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ dnxy

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4483
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: จชต
  • ชื่อเล่น: Dnxy
Re: เร่งรถรอบสูงแล้วมีกลิ่นไหม้ๆ คับ!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ม.ค. 2015, 17:57:18 »
ล้างห้องเครื่องด้วยหรือเปล่าครับ ปกติอัดฉีดล้างห้องเครื่องจะมีส่วนผสมของน้ำยาทำความสะอาดและเคลือบ พอขับไปร้อน ๆ ก็จะเป็นไอหลุดลอดเข้าห้องโดยสารได้ครับ สักพักคงหายไปเอง... น่าจะแบบนั้นครับ

Re: เร่งรถรอบสูงแล้วมีกลิ่นไหม้ๆ คับ!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ม.ค. 2015, 19:03:57 »
ล้างห้องเครื่องด้วยหรือเปล่าครับ ปกติอัดฉีดล้างห้องเครื่องจะมีส่วนผสมของน้ำยาทำความสะอาดและเคลือบ พอขับไปร้อน ๆ ก็จะเป็นไอหลุดลอดเข้าห้องโดยสารได้ครับ สักพักคงหายไปเอง... น่าจะแบบนั้นครับ
ผมไปสอบถามร้านมา เค้าบิกห้องเค้าไม่ได้ยุ่งเลยคับ แต่ล่างช่วงล่าง

ออฟไลน์ Krit566

• สมาชิก ID: 4321
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: krit
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ม.ค. 2015, 20:03:44 »
ผมว่าปกตินะคับ เพราะบ้านผมใช้ซีวิค FB กับ นิสสัน ซิลฟี ผมเคยลองเทสสปีดดู เวลาเครื่องลากรอบสูง ๆ มันก็จะมีกลิ่นเหมือนเหม็นไหม้เข้ามาภายในห้องโดยสาร ผมลองมา 2 คันและแต่ว่าคันนี้ยังไม่ได้ลองเลย ยังไงรอผู้รู้มายืนยันอีกทีดีกว่าคับ  :-X

ผิดพลาดยังไงขออภัยนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ม.ค. 2015, 21:15:44 โดย Krit566 »

ออฟไลน์ Tep V-pro

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 4302
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Tep s-work
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ม.ค. 2015, 21:47:38 »
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ว่าจะเข้าศูนย์ไปเช็คเหมือนกันครับ เดี๋ยวมีข้อมูลเพิ่มเติมจะเเจ้งครับ :blank:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ม.ค. 2015, 22:51:31 »
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ว่าจะเข้าศูนย์ไปเช็คเหมือนกันครับ เดี๋ยวมีข้อมูลเพิ่มเติมจะเเจ้งครับ :blank:
มันน่าจาปกตินะคับ รถใหม่ ไปอ่านมาจากเวปอื่นๆ คับ :emo_052:

ออฟไลน์ น้าหมา

• No.168
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • *
  • สมาชิก ID: 5479
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: พิจิตร
  • ชื่อเล่น: ต้น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ม.ค. 2015, 00:03:56 »
รถใหม่ๆเป็นนะครับ ปกติครับ กลิ่นพวกน้ำยาต่างๆในห้องเครื่องที่พ่นไว้หรือน้ำยาประเก็นครับใช้ไปสักพักจะหายไปเองครับ

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5513
  • พลังน้ำใจ : 62
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: KAI
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ม.ค. 2015, 10:45:01 »
น่าจะเป็นปกติของรถใหม่ครับ   :)

ออฟไลน์ namhorm

• สมาชิก ID: 3488
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: ปัตตานี
  • ชื่อเล่น: น้ำหอม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ม.ค. 2015, 12:38:13 »
รถใหม่ไม่ควรไปกดคันเร่งลากรอบเครื่องสูงมากไปนะครับ
ทีนี้เรื่องกลิ่นมีหลายสาเหตุครับ
1. เช็คดูว่าระบบแอร์ได้ทำการปิดการหมุนเวียนอากาศภายนอกแล้วหรือยัง ถ้าเปิดอากาศภายนอกอยู่ กลิ่นจะเข้ามาในห้องโดยสารครับ
2. ที่มาของกลิ่นรถใหม่ ๆ มักจะมีสาเหตุมาจากกลิ่นกาวที่ยังไม่แห้งสนิท,
กลิ่นน้ำยาพ่นกันสนิมที่หากว่าช่างพ่นไม่ชำนาญเค้าจะไปพ่นชิ้นส่วนใต้ท้องที่มีความร้อนสูงเช่นท่อไอเสียด้วย แค่ละอองเล็กน้อยที่ไปโดนความร้อนมันก็จะไหม้และมีกลิ่นออกมาครับ
การพ่นกันสนิมที่ถูกต้อง ช่างเค้าจะปิดชิ้นส่วนที่มีความร้อน ชิ้นส่วนที่เป็นยางไม่ให้โดนละอองน้ำยาครับ
3. คาร์แคร์ ที่บางแห่งจะพ่นน้ำยาประเภทน้ำมันใต้ท้องรถให้เราด้วยซึ่งจริง ๆ แล้วไม่ควรอย่างยิ่ง มันจะทำให้ใต้ท้องรถดูสะอาด ใหม่ แต่น้ำยาพวกนี้ทำให้ชิ้นส่วนยางเสียหายได้
และหากโดนความร้อนมันก็จะมีกลิ่นไหม้ออกมาครับ
4. นอกจากนี้ก็จะเป็นกลิ่นอื่น ๆ ที่เกี่ยวกับเครื่องทำความเย็นด้วย รถใหม่ ๆ จะมีเป็นธรรมดาครับ

วิธีลดกลิ่นพวกนี้คือ ให้สตาร์ทเครื่องยนต์ไว้ ไม่ไต้องไปกดคันเร่ง เปิดพัดลมแอร์เบอร์สูงสุดแต่ไม่ต้องเปฺดคอมเพรสเซอร์แอร์นะครับ
แล้วเปิดกระจกเปิดประตูรถทุกบาน ทิ้งไว้ประมาณสิบนาที เพื่อให้มีการดูดอากาศใหม่เข้าไปไล่ชิ้นส่วนต่าง ๆ ออกมา กลิ่นก็จะเบาลงไปเองครับ
พอใช้รถไปสักระยะ กลิ่นพวกนี้จะหายไปเองครับ ไม่ต้องกังวล
  แต่มีข้อระวังคือ พวกน้ำหอมต่างๆ โดยเฉพาะประเภทเยล พิมเสน ไม่ควรเอาไปใช้ในรถนะครับ เพราะละอองน้ำหอมพวกนี้จะถูกดูดเข้าไปในระบบแอร์ ทำให้ไส้กรองแอร์และรังผึ้งแอร์สกปรกและเกิดการอุดตันได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 2015, 12:39:54 โดย namhorm »

ออฟไลน์ YA_vezel

• No.301
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4774
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Ya
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ม.ค. 2015, 19:41:29 »
ปกติครับผมใช้ honda มาเป็นทุกคัน City FD HRV  :-\

ออฟไลน์ aum syd.

• No.120
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4787
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: aum syd
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ม.ค. 2015, 20:23:23 »
ปกติรถใหม่คับ

ออฟไลน์ El

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5944
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: king
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ม.ค. 2015, 21:35:32 »
รถใหม่ๆเป็นเยอะครับ แต่จะหายไปเองครับ ช้าเร็ว แล้วแต่การใช้ครับ

ออฟไลน์ Yomost

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3317
  • พลังน้ำใจ : 15
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: Yo
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 ม.ค. 2015, 21:27:43 »
swift eco คันที่บ้านเวลากดหนักๆ ก็มีกลิ่นไหม้

ในคลับว่ามาจาก แผ่นซับเสียงบริเวณด้านท้าย

ซึ่งตำแหน่งมันจะอยู่บนหม้อพักท่อไอเสียพอดิบพอดี

ส่วน Camry อีกคันที่บ้าน เวลากดหนักๆ ไม่มีกลิ่นที่ว่าเลย

ออฟไลน์ nhoyhonda

• No.019
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • *
  • สมาชิก ID: 6231
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: หน่อย
  • Honda HR_V
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 16:27:09 »
กลิ่นน้ำยาล้างห้องเครื่องที่พี่พ่นมานั้นแหละครับ มันยังไม่แห้ง และ ไปเจอกับความร้อนก็มีกลิ่นเหม็นไหม้เป็นธรรมดา เดี๋ยวก็หาย  :emo_020:

ออฟไลน์ Ballie

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3419
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Ball
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 ม.ค. 2015, 08:37:47 »
Accord G8 ก็เป็นครับ ส่วน HRV ยังไม่ได้กดเท่าไรเลย

Tags: